[Funland] Nghề kế toán và thu nhập

Huyền Miêu

Xe điện
Hạnh phúc là quá trình chứ không phải điểm đến ...
Nghề nào nó cũng còn là duyên , phòng em đây mấy chị em kế toán toàn thu nhập 30-40 củ. Lương công ty em là 20tr, cũng chả tới nỗi cày bục mặt, vẫn có thời gian vác thêm việc về làm . Riêng chị kể toán trưởng chỗ em, chị ấy làm thuê tốt, hoạch định, kiểm soát công việc tốt đầy chỗ trả 60tr/th nhưng không làm, vì làm chỗ em việc không nhiều chị ấy còn chạy đi nọ kia, đi muộn về sớm.... Nghề này giỏi là kiếm nhiều tiền, nhưng ko phải giỏi ở chuyên môn thôi mà còn cái miệng sắc sảo, cãi thuế, khả năng bao quát công việc.. KTT đầy người chỉ đau đầu lúc thuế má và xử lý công việc chứ việc chuyên môn toàn có nhân viên mình sai bọn nó làm hết, vẫn đầy thời gian rảnh ạ.
tóm lại có nghiệp vụ và giỏi cãi ạ ! mục tiêu cuối cùng là ko phải nộp nhiều thuế =))

hongnhungdo

Xe buýt
tóm lại có nghiệp vụ và giỏi cãi ạ ! mục tiêu cuối cùng là ko phải nộp nhiều thuế =))
Vâng đúng, còn hiểu biết nữa ạ, về ngân hàng về tín dụng.... Tóm lại không có gì dễ dàng, nhưng với người giỏi và có năng lực thực sự họ chả bò lăn bò toài ra với đóng giấy tờ hạch toán đâu, việc đó của nhân viên nhé. Làm mấy việc giấy tờ đó mất thời gian cực kỳ mà lương 20-30 củ là max.

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
Em tốt nghiệp 2011 cụ ạ. Nhưng em toàn làm cho FDI hệ thống một sổ sách nên mấy vụ công ty VN làm hệ thống 2 sổ sách, trốn thuê em không có rành và cũng không thích làm mấy cái đó. Cụ có câu hỏi liên quan đến tư vấn thuế hay lao động, tiền lương...e biết gì thì em trả lời ạ.
cụ làm FDI thường sổ sách rất chuẩn, có sao làm vậy, áp dụng đúng chuẩn mực kế toán và quy định thuế, không luồn lách ---> em đánh giá công việc chỉ dừng ở mức độ ghi chép và kê khai
em đánh giá cao hơn đội kế toán ở các DN chạy 2 sổ của VN, DN càng lớn mà chạy 2 sổ em đã thấy có công ty doanh thu 5.000 tỷ mà nộp thuế chưa tới 1 tỷ thì cụ xem mang lại bn tiền cho công ty, tất nhiên là nấu cháo và mất tiền undertable nhưng tính ra vẫn quá lời so với việc chỉ ghi chép và kê khai.

Rosevnn

[Tịch thu bằng lái]
cụ làm FDI thường sổ sách rất chuẩn, có sao làm vậy, áp dụng đúng chuẩn mực kế toán và quy định thuế, không luồn lách ---> em đánh giá công việc chỉ dừng ở mức độ ghi chép và kê khai
em đánh giá cao hơn đội kế toán ở các DN chạy 2 sổ của VN, DN càng lớn mà chạy 2 sổ em đã thấy có công ty doanh thu 5.000 tỷ mà nộp thuế chưa tới 1 tỷ thì cụ xem mang lại bn tiền cho công ty, tất nhiên là nấu cháo và mất tiền undertable nhưng tính ra vẫn quá lời so với việc chỉ ghi chép và kê khai.
Người làm Cty FDI họ có lựa chọn và ko thích làm kiểu chế này kia, chứ ko phải họ ko làm được. Còn cụ nói là chỉ ghi chép và kê khai thì chắc cụ chưa là FDI bao giờ à?

Anita Emi

Xe điện
Cái nghề này, em đảm bảo hỏi 100 người thì 99 ng sẽ bảo nếu đc chọn lại thì sẽ ko bao giờ chọn và cũng ko muốn con cái theo nghề của mình.
Suốt ngày số với má, đêm ngủ vẫn lo tìm số.
Nghề này trong mắt Giám đốc cty( nhỏ và vừa) được coi là có thì thừa mà ko có thì thiếu.
Trong mắt nv kinh doanh/ cán bộ công trường.. thì là ngồi chơi không rồi suốt ngày soi mói, hạnh hoẹ :))
Về tỉnh lẻ thì kế toán còn kiêm cả tạp hành chính, tạp vụ, kho, bán hàng.... :))
Cụ nói thế nào chứ, làm gì có công ty nhỏ và vừa nào không coi trọng kế toán. Không có kế toán tốt thì ngừng vận hành luôn, hoặc làm ra lãi giả nhưng lỗ thật.

Công ty em vật vã tìm KTT có trình độ một chút mà tìm mãi không nổi đây.

Huyền Miêu

Xe điện
Cụ nói thế nào chứ, làm gì có công ty nhỏ và vừa nào không coi trọng kế toán. Không có kế toán tốt thì ngừng vận hành luôn, hoặc làm ra lãi giả nhưng lỗ thật.

thường cty nhỏ kế toán phải ôm đồm quá nhiều việc mà lương thì thấp nên khó tìm là phải :)

Mytv

Xe điện
Vk e kt dc hơn chục năm thì chuyển sang tc. Yêu nghề vãi đãi. Bảo đi lau nhà thì kêu mệt lắm e ko làm đâu. Nhưng bảo ngồi máy tính làm việc từ sáng đến tối ko 1 câu kêu ca.

hongnhungdo

Xe buýt
thường cty nhỏ kế toán phải ôm đồm quá nhiều việc mà lương thì thấp nên khó tìm là phải :)
Thật ạ, công ty nhỏ kế toán làm tổng hợp đủ thứ, nhiều khi không phải công việc nó khó mà là nó lắt nhắt, cái gì sếp cũng hỏi đến mình, khéo thỉnh thoảng lại thêm lao công dọn dẹp hành chính nhân sự. Nghỉ một ngày chả dám nghỉ, nghỉ chả ai làm thay rồi dồn một đống việc đến tay mình. Mà lương khéo chục củ. Khôn chả khôn ra mà thấy mình như con dọn rác.

Anita Emi

Xe điện
Không phải các bạn ấy chê cty em, mà là em không hài lòng về trình độ các bạn ấy nên khó tìm :)

Phòng kt của em người nào việc nấy, có ai ôm đồm gì đâu.

Cụ ơi, cụ có thể chi tiết chút là công ty cụ quy mô ra sao, làm về mảng gì, cụ cần kế toán kinh nghiệm như thế nào, và cho mức lương bao nhiêu không ạ.

Huyền Miêu

Xe điện
Thật ạ, công ty nhỏ kế toán làm tổng hợp đủ thứ, nhiều khi không phải công việc nó khó mà là nó lắt nhắt, cái gì sếp cũng hỏi đến mình, khéo thỉnh thoảng lại thêm lao công dọn dẹp hành chính nhân sự. Nghỉ một ngày chả dám nghỉ, nghỉ chả ai làm thay rồi dồn một đống việc đến tay mình. Mà lương khéo chục củ. Khôn chả khôn ra mà thấy mình như con dọn rác.
chuẩn đúng rồi. Ngon thì là quản lý - dở là lao công !

Huyền Miêu

Xe điện
Không phải các bạn ấy chê cty em, mà là em không hài lòng về trình độ các bạn ấy nên khó tìm :)

Phòng kt của em người nào việc nấy, có ai ôm đồm gì đâu.
cụ cho em xin cái thông tin tuyển và mức lương nhé !

chuẩn đúng rồi. Ngon thì là quản lý - dở là lao công !
Em hay làm các công ty nhỏ em biết, mấy chị kế toán, làm chuyên môn thì ít mà làm lung tung thì nhiều. Quét nhà , dọn nhà vệ sinh, thay nhau nấu ăn, pha nước cho sếp, thậm chí làm cả những việc của anh em bạn bè sếp như mua vé máy bay, đưa đón con sếp đi học , gọi thợ điều hòa cho nhà em gái sếp.... Và vì công ty nhỏ nên cái gì cần kể cả ngày nghỉ sếp cũng gọi điện hỏi. Mà lương có cao đâu, chế độ thì kém. Vì vậy chả ai muốn làm lâu dài công ty nhỏ cả. Công việc chả cọ sát được bao nhiêu toàn mất thời gian làm việc vớ vẩn.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Mợ nào cần kế toán ới em. Chẵn lẻ, thừa thiếu em còn cân được thì mấy cái số liệu trong bảng cân đối kia nhằm nhò đếch gì :))

Anita Emi

Xe điện
Em hay làm các công ty nhỏ em biết, mấy chị kế toán, làm chuyên môn thì ít mà làm lung tung thì nhiều. Quét nhà , dọn nhà vệ sinh, thay nhau nấu ăn, pha nước cho sếp, thậm chí làm cả những việc của anh em bạn bè sếp như mua vé máy bay, đưa đón con sếp đi học , gọi thợ điều hòa cho nhà em gái sếp.... Và vì công ty nhỏ nên cái gì cần kể cả ngày nghỉ sếp cũng gọi điện hỏi. Mà lương có cao đâu, chế độ thì kém. Vì vậy chả ai muốn làm lâu dài công ty nhỏ cả. Công việc chả cọ sát được bao nhiêu toàn mất thời gian làm việc vớ vẩn.
Này không phải là công ty nhỏ, mà là công ty siêu nhỏ cụ ạ :))

Huyền Miêu

Xe điện
Mợ nào cần kế toán ới em. Chẵn lẻ, thừa thiếu em còn cân được thì mấy cái số liệu trong bảng cân đối kia nhằm nhò đếch gì :))
ấy là xóc đĩa oy =))