[Funland] Nghề kiến trúc?

Kurumasuki

Xe container
Vấn đề là kts thực thụ cày chắc mợ không biết. Họ bị sa vào tình trạng lụt đồ án... Không ngành nào biết được cảm giác này!
Đau khổ nhất là khách hàng cho rằng KTS việc nhẹ lương cao nên hay ăn quỵt. Trong khi đây là nghề nặng nhọc.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đau khổ nhất là khách hàng cho rằng KTS việc nhẹ lương cao nên hay ăn quỵt. Trong khi đây là nghề nặng nhọc.
Sao lại để quỵt cụ nhỉ?
Phải có cọc và che bớt chi tiết đi chứ, ví như các số đo.
Cụ cũng nghề kts à? Hay học đó ra?

QueViet

Xe tăng
Cụ chủ cứ động viên con học và theo đuổi đam mê cho đến khi chuẩn bị học đh . Hành nghề kt đúng như còm các cụ trên đã viết. Chỉ hết lòng vì nghề nghiệp thì may ra có một vài cơ hội trong cả cuộc đời của vài kts thôi.

Kurumasuki

Xe container
Sao lại để quỵt cụ nhỉ?
Phải có cọc và che bớt chi tiết đi chứ, ví như các số đo.
Cụ cũng nghề kts à? Hay học đó ra?
Cụ hiểu về nghề KT đơn giản thế.
Em suốt ngày tư vấn tâm lý cho các kts nên em biết họ khổ lắm.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hiểu về nghề KT đơn giản thế.
Em suốt ngày tư vấn tâm lý cho các kts nên em biết họ khổ lắm.
He he ra thế :)).
E ko liên quan n nghề kts, cơ mà những j cụ cùng nhiều cụ mợ trao đổi cũng cho e cái nhìn về nghề này đủ để sau natf nói chyện cùng ông con.

Kurumasuki

Xe container
He he ra thế :)).
E ko liên quan n nghề kts, cơ mà những j cụ cùng nhiều cụ mợ trao đổi cũng cho e cái nhìn về nghề này đủ để sau natf nói chyện cùng ông con.
Ở thớt nào đó có mợ việt kiều Pháp nói rằng bây giờ ở Pháp chỉ có phụ nữ chịu làm KTS vì nó tỉ mẩn và thu nhập thấp.
Tổng thống Mỹ Trump khi còn là đầu tư BĐS rất tự hào về việc ăn quỵt tiền công của các KTS.
Em nghĩ VN rồi cũng sẽ thế thôi.
Một phần lỗi tại các thầy kt tham, cấp bằng vô tội vạ, nhưng lỗi chủ yếu là tại Internet phát triển mạnh quá.

wanderersg

Xe tăng
Biết vẽ chỉ gọi la có tài lẻ thôi,muốn làm kts thì còn cần nhiều yếu tố lắm. Bản chất muốn sống duọc với nghe kts la cần có óc sáng tạo và phải thật sự ko để com áo gạo tiền ảnh hưởng đến thì mới sáng tạo duọc.Còn để kiếm tièn bằng nghề thì hơi khó nếu ko thật sự giỏi và nổi trội.

cocsku

Xe cút kít
Hôm nay là ngày Kiến trúc Việt nam đó các cụ! Đi nhậu hết cả rồi phải không?

Kurumasuki

Xe container
Lại có một cụ KTS bạn em than vãn đang tuyển nhân viên mới ra trường lương khởi điểm 10tr mà khó tìm quá, em đoán là bây giờ KTS trẻ bỏ đi chạy Grab hết rồi :((
Các cụ có biết cháu nào đang tìm việc thì giới thiệu cho em nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Airbus A350

Xe điện
Lại có một cụ KTS bạn em than vãn đang tuyển nhân viên mới ra trường lương khởi điểm 10tr mà khó tìm quá, em đoán là bây giờ KTS trẻ bỏ đi chạy Grab hết rồi :((
Các cụ có biết cháu nào đang tìm việc thì giới thiệu cho em nhé.
Kts thì đầy ra, nhưng đa số chỉ là thợ vẽ (mà cho vẽ cũng chả ra cái gì). Kiếm được KTS vẽ tốt, có óc sáng tạo và nhiệt tình trong công việc khó lắm cụ ạ.

Biết vẽ chỉ gọi la có tài lẻ thôi,muốn làm kts thì còn cần nhiều yếu tố lắm. Bản chất muốn sống duọc với nghe kts la cần có óc sáng tạo và phải thật sự ko để com áo gạo tiền ảnh hưởng đến thì mới sáng tạo duọc.Còn để kiếm tièn bằng nghề thì hơi khó nếu ko thật sự giỏi và nổi trội.
Cụ nói cho vui ạ. Sáng tạo cần bay bổng, nhưng nếu cụ không hiểu cơm áo gạo tiền thì cụ tư vấn lối ở cho ai, không có thềm cơ bản thì cụ bay đến đâu, rơi xuống có đau không

Rivers

Xe container
Kts thì đầy ra, nhưng đa số chỉ là thợ vẽ (mà cho vẽ cũng chả ra cái gì). Kiếm được KTS vẽ tốt, có óc sáng tạo và nhiệt tình trong công việc khó lắm cụ ạ.
Hoàn cảnh nào sinh ra kiểu nghề ấy thôi cụ, ở VN mình xây nhà mấy khi nhờ kiến trúc, nên cũng chỉ cần copy paste là đủ, tiền ít thì sáng tạo thế nào được.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nghề nào thì đỉnh cao của nó cũng tạo lên sự nghiệp huy hoàng.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nghề nào thì đỉnh cao của nó cũng tạo lên sự nghiệp huy hoàng.
Chuẩn.

Giờ các con đều học đại học hết. Mà như vậy thì sẽ có 1 đống học rồi cũng ko làm đc nghề. Còn nghề nào mà cá nhân xuất sắc tất thành công cả.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Banker muôn đời thịnh. Bạn cháu banker làm thuần xây dựng mà lương cũng ngót 400~500 củ 1 năm

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Chuẩn.

Giờ các con đều học đại học hết. Mà như vậy thì sẽ có 1 đống học rồi cũng ko làm đc nghề. Còn nghề nào mà cá nhân xuất sắc tất thành công cả.
Em để ý ngoài yếu tố duyên với nghề thì lỗ lực cá nhân là yếu tố quyết định thành công hay không.

Tristan.

Xe buýt
E có thằng cu con đang lớp 7 thích vẽ vời, chắc tốn cả chục triệu hơn cho cái Lỗ store rồi.
Hỏi sau thích làm nghề j thì nó chắc như cua gạch: kiến trúc!

Tay nó khá khéo và quan sát tốt. E cho tham gia clb vẽ Kỷ Hiểu Lam, tuy nhiên từ vụ covid thì đamg off.

Nếu thi 3 môn Toán or Văn !+ Anh + Vẽ thì e thấy ko khó cho bạn ấy sau này vì nó học nhanh.

Cậu nhóc nhà thì cá tính, e thấy khó làm việc kiểu nhân viên văn phòng lắm. Vậy nếu thích và theo nghề kiến trúc đc thì cũng tốt, vì e thấy nghề này có vẻ tự do đc. Kiểu mở 1 văn phòng kiến trúc của riêng mình ấy.
E có cậu bạn học năm xưa có học đh kt và nay là gđ 1 cty xd có mã ny trên sàn. Nói chung khá thành công rồi.

Trên of có cụ nào từng học hay đang làm nghề ko cho e ít đánh giá trải nghiệm nghề nghiệp với.

Tks cccm!
Em kts >20 năm nay em nghĩ nghề này khó nhưng có nhiều cơ hội nhảy ngang, nhiều biến động, còn thành đạt hay không cũng tùy theo quan niệm và số phận mỗi người, cá nhân em thấy được nhiều mất khá nhiều, chẳng hơn ai chẳng ai hơn, đại khái vậy