[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

blackpaint

Xe container
Cụ Hải sắp nối gót cụ đấy. Cụ rất mạnh dạn và bản lĩnh, chúc cụ thành công trong lĩnh vực mà mình lựa chọn. Em h rất dị ứng với mấy ông viên chức, xin lỗi nếu cụ nào Vc nhé, thực đe.ó bh mình phát triển đc nếu còn cảnh nhà nhà chạy công viên chức để đớp như bây h
Viên chức mà đớp đc đếm trên đầu ngón tay, có chức vụ và vị trí mới có tí, còn đa phần là ổn định.

ngọc em

Xe máy
Cụ nào giỏi ngoại ngữ làm NN tầm 7 năm gì đó có năng lực xong nhảy ra ngoài kiếm việc thì cơ hội kiếm Cv tốt thu nhạp cao rất nhiều. qua môi trường NN là lợi thế vô cùng lớn
Lợi thế như nào hả cun, em thấy mấy ông em em người cứ rù rù , ngóa ngóa, chả biết gì , chán 😁.

bubu08

Xe tăng
Ra khỏi nhà nước hay rời khỏi công việc bàn giấy thì các cụ phải có mối sẵn rồi chứ ạ.
Chứ có ai kêu chán quá rồi đùng đùng bỏ việc về mở doanh nghiệp đâu ạ.
Ví dụ như bạn em làm báo, nhận được mấy cái hợp đồng chế bản bên ngoài. Dần dần hợp đồng nhiều lên và ổn định thì nó mới nhảy ra ngoài.
Chứ đang tự nhiên bỏ việc thì hoặc là đại liều, hoặc...
Chính xác cụ ạ. Mấy cụ làm nhà nước có thể yên tâm về chuyện cống hiến đến khi về hưu, chứ đánh thuê cho tây như bọn e thì luôn chuẩn bị tâm lý để ra đường bất kỳ lúc nào, nên phải có "võ" , có "bí kíp" . Hơn nữa tuy tây mang tiếng là quản lý chặt chẽ, nhưng ở môi trường VN, văn hóa VN thì thực ra là khá lỏng, nên chuyện nhân sự nghỉ mang theo một mớ khách hàng, công việc làm ăn là chuyện thường ngày ở huyện.

VietHung12776

Xe điện
Em làm.nhà nước, ghét nhất là ba cái trò quy định về bằng cấp chuẩn phải có cho lãnh đạo cấp phòng do cái Bộ Nội vụ nó đẻ ra. Từ Chứng chỉ tin học cơ bản cho tới Lý luận Trung cấp chính trị hay Chứng chỉ quản lý cấp phòng. Học rất mất thời gian, mất tiền bạc để giữ cái chức, nhất là những người có cái gọi là tí chức mà chả có thêm thu nhập bao nhiêu. Nói chung họ đẻ ra đủ kiểu để quy chuẩn mấy cái vớ vẩn

coolpix8700

Xe ngựa
Racehorse206 nói:
Cụ nào giỏi ngoại ngữ làm NN tầm 7 năm gì đó có năng lực xong nhảy ra ngoài kiếm việc thì cơ hội kiếm Cv tốt thu nhạp cao rất nhiều. qua môi trường NN là lợi thế vô cùng lớn
Lợi thế như nào hả cun, em thấy mấy ông em em người cứ rù rù , ngóa ngóa, chả biết gì , chán 😁.
Nếu làm trong Nhà nước mà suốt ngày chỉ bon chen, đấu đá,... không được phải bật ra ngoài thì đúng như bác viết.
Nhưng trẻ tuổi vào làm Nhà nước, tất nhiên thu nhập thấp, nhưng cơ hội được đào tạo tiếp ở nước ngoài rất cao.
Ở CQ em cũ, những chuyến đi ngắn ngày thì các bậc lão làng chiếm gần hết, nhưng lại có nhiều DA và DA nào cũng có nội dung đào tạo thì chỉ để cho người trẻ. Gần như không đủ người để cử đi nên thường xuyên phải chuyển cho các cơ quan bên dưới.
Ngoài ra đó là cơ quan quản lý nên cơ hội đi lại, thâm nhập để quan sát, tìm hiểu. Người để ý sẽ học được rất nhiều ở các cơ hội như vậy.
Đến giờ em chưa bao giờ tiếc thời gian đã làm trong Nhà nước!

Chỉnh sửa cuối:

Deep Throat

Xe máy
Em làm.nhà nước, ghét nhất là ba cái trò quy định về bằng cấp chuẩn phải có cho lãnh đạo cấp phòng do cái Bộ Nội vụ nó đẻ ra. Từ Chứng chỉ tin học cơ bản cho tới Lý luận Trung cấp chính trị hay Chứng chỉ quản lý cấp phòng. Học rất mất thời gian, mất tiền bạc để giữ cái chức, nhất là những người có cái gọi là tí chức mà chả có thêm thu nhập bao nhiêu. Nói chung họ đẻ ra đủ kiểu để quy chuẩn mấy cái vớ vẩn
Không thế nó phong 1 phát từ xe ôm bảo vệ lên sếp thì cụ thấy hay hơn à? :D

Racehorse206

Xe tăng
Rù rù thì do người thôi cụ ơi, chứ ông nào làm NN mà có năng lực ấy à đều hiểu biết rất rộng và sâu về chính sách về mối quan hệ và chức năng nhiệm vụ của cơ quan và đường đi lối lại

coolpix8700

Xe ngựa
Rù rù thì do người thôi cụ ơi, chứ ông nào làm NN mà có năng lực ấy à đều hiểu biết rất rộng và sâu về chính sách về mối quan hệ và chức năng nhiệm vụ của cơ quan và đường đi lối lại
Em chẳng cần đường lối đi lại vì không động gì vào tiền ngân sách nhà nước cả.
Khi vừa mua lại cái cty này thì đang có 2 DA, 1 chương trình được Nhà nước tài trợ, em bảo bà xã xin rút tất.
Bây giờ mấy lần các ông làm DA muốn mua sản phẩm, tụi em không viết kênh giá nên họ đều đi tìm chỗ khác.
Nhưng hồi còn làm ở Nhà nước em được đi và vào rất nhiều nơi. Thấy được cả những người làm tốt, cả những người sắp sập tiệm.
Khi mua cái cty này cũng biết được họ đã làm thế nào mà không khá được, mình có thể thay đổi cái gì,...!

Hoadaols

Xe tải
Cái này chuẩn luôn. Cứ bảo cải cách, không nặng bằng cấp nhưng càng ngày càng rồi. Đối hỏi nhiều văn bằng, chứng chỉ chả liên quan công việc đang làm. Chỉ tốt cho cocc, chúng nó lúc nào cũng đủ hết, người thường mà lo đủ điều kiện thì thời gian đâu để làm việc.

songhyekyo

Xe tải
Cảm ơn cụ, mình cứ trăn trở mãi về việc này, còn hơn 10 năm nữa thì nghỉ hưu, cố làm nốt cho hưởng lương hưu nhưng lại vừa ít vưa nhục, hay ra ngoài mình làm mình hưởng nhưng lại sợ quá già. Nghĩ đi nghĩ lại được 3 năm rồi vẫn chưa dám quyết.
giống em, nếu nghỉ hẳn thì thấy có nhiều cái để làm, chưa nghỉ thì chả biết làm thêm cái gì để tăng thu nhập.

Trần Trụi

Xe tải
Bác chuẩn đấy.
Tui ngồi cấp Phó ở 1 văn phòng, giờ nó đẩy qua Phó Tổng chỗ khác. Lên chức.
Tui tuyên bố luôn: Tau gí bùi vào cái ghế Phó Tổng.
Nhá.
Chắc bác phó chánh văn phòng tỉnh(huyện) ủy, bị đày qua phó tổng công ty trực thuộc tỉnh (huyện) nhỉ :D

VietHung12776

Xe điện
Không thế nó phong 1 phát từ xe ôm bảo vệ lên sếp thì cụ thấy hay hơn à? :D
Đành rằng cái gì cũng có quá trình và quy trình. Nhưng đây mang nặng tính hình thức và chắc chỉ dành những kẻ cocc hoặc ăn không ngồi rồi mới có tg lấy đủ hàng đống thứ đó

Vomoicuoi

Xe tăng
2 vc mà làm nhà nước ko vị trí vì thì ko ăn thua. Chỉ được cái sạch sẽ trông có vẻ nhàn hạ thôi. Lắm lúc việc gì cần huy động tiền lớn lớn tý là chạy long sòng sọc

TOpmot0099

Xe tải
Em có thằng em, trước ngang phó ********* ở một bộ, 2007 ra ngoài, kinh tế thì vẫn tốt (trước đã tốt rồi), nhưng giờ cuộc sống cũng thấy chán lắm vì chỉ có mỗi tiền, các mối quan hệ quanh quẩn. Thực ra, đàn ông phương Đông cần phải có chút danh ở đời nữa mới đủ.
Hehe giờ 4.0 rõ ông tướng ơi.
Mà danh phận em nghe có vẻ cho chị em thì hơn. Đã chơi với nhau chân thành thì không có bất cứ vùng cấm nào mới thấy vui.

Cái bác gọi là danh phận chỉ cho chị em phụ nữ thôi, còn cánh đàn ông càng thật càng vui. Quân từ kết giao nhạt như nước ốc anh ah

TOpmot0099

Xe tải
Làm cái gì cũng được miễn là mình thấy thoải mái và yêu nghề. Em thì đang làm NN (20 năm rồi) chả yêu nghề nhưng thấy thoải mái, tuy nhiên hiện tại cũng đang cảm thấy chán, tính chuồn nhưng hơi ghê răng vì tầm này rồi sẽ có nhiều vấn đề quá (các cụ 2 bên đều già rồi, F1 đang tuổi ăn học, bản thân thì cũng đã gần 5 xoạch).
Bản thân thì cũng nghĩ và tính toán việc tiền nong cũng không nặng nề lắm vì đã có định hướng cụ thể, tuy nhiên việc rời bỏ công việc đã làm 20 năm thì không đơn giản. Hiện tại em có 2 thằng em đi làm ngoài mãi rồi (nó mở Công ty làm đường, xây dựng rồi du lịch, bán vé máy bay) giờ 1 thằng bán công ty du lịch và làm thuê cho chính công ty mình, một thằng đang tính xin vào NN cấp Quận. Chúng nó đều bảo mệt mỏi quá nên kiếm việc nào ổn định, ít tiền cũng được.
Tóm lại theo em thì việc nào cũng được miễn là mình thích và yêu nghề hoặc thấy thoải mãi. Kiểu như em thì hơi mệt, giờ lại đổ đốn ra tính chuồn ra :)
Không nên chuồn bác ah, cứ đi làm nhân lương rồi chân trong chăn ngoài là ok, giờ kinh tế internet lên ngôi, ở đâu chả làm ra tiền. Ngắm cái internet thời nay nó làm điều không thể thành có thể

TOpmot0099

Xe tải
Làm nhà nước ,với thời gian như cụ, lại đang trẻ khoẻ,được đi nhiều,tận hưởng nhiều,thế là cái lãi của cuộc đời mà ai cũng thèm muốn rồi,giờ cụ ra ngoài về vui với gia đình chòm xóm ,anh em,cũng là cái thú vui.còn chuyện thu nhập em không bàn.tuyệt đấy cụ ạ.
Đúng rồi, vì dù sao tiền cũng k pải mục đích duy nhất phải không bác

TOpmot0099

Xe tải
Cụ quyết đúng đấy. "Danh phận" ở nhà nước cháu cũng vất lâu rồi. Chẳng có cái "danh phận" nào mà phải dạ dạ, vâng vâng, chạy chọt, luồn cúi cả. Đấy là cái "danh phận" hão.
Giờ làm ông chủ, dù có thể là chủ nhỏ nhưng đấy mới là danh phận thật, chẳng bị ông nào sai bảo.
Chúc mừng cụ!
Chuẩn ạ, từ cổ trị kim kẻ quân tử thì k màng danh cũng chả thiết phận, tự tại ung dung mới khoái lắm thay haha

TOpmot0099

Xe tải
Em thấy tư duy phổ biến, kể cả nhiều người trên of này, là làm nhà nước nó oách, nó oai. Rất nhiều người đang làm nhà nước cũng có tư duy như vậy, nghĩ là làm nhà nước thì là người quản lý, có quyền... tư duy đó là tư duy thời xưa. E thì thấy nay khác nhiều, xh mở cửa, nhiều bạn làm tư nhân có cuộc sống thật tự do khoáng đạt, có tiền thì tiêu, có thời gian tự chủ và đặc biệt bây h ko lo bị chửi là làm nhà nước thì ăn bám, là bòn rút, tham ô tiền ngân sách...
Nhiều người thì vẫn ham muốn cái danh oai của người làm quan, người của nhà nước nên vẫn cố giữ, cố thủ với vị trí hiện tại và hi vọng sẽ có cơ hội ngồi vào 1 cái ghế nào đấy :D Giọng người nhà nước thì oai lắm, đi đâu cũng hoành :D
Thật, nhiều khi e thực sự buồn cười vì sao ngta cứ tự hào mấy cái danh vọng hão, em thích cảm giác lái merc nhưng ngta bảo lông bông hơn là số vỏ bọc mà vô thực