[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

HươngAuth

Xe máy
Nói chung ai ko muốn bị gò bó thì nên ra ngoài làm

vnhn

Xe tăng
Hầu hết các post khoe nhảy từ nn ra ngoài đều hài lòng, ngon, thực ra những ông ra là toang cho tiền cũng chả dám lên post khoe ;))
toang đầy, nhưng nó cũng là thêm cho mình kinh nghiệm trong cuộc đời. Em đang thất nghiệp vì con convid đây nhưng nghĩ lại thì may mà mình làm tự do nên vẫn có chút tích lũy để lấy ra ăn dần trong dịp này chứ nếu cứ lương vài củ thì chắc chết.

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Em nhiều lúc chán nản lắm nhưng chân trong chân ngoài nên vẫn mãi dùng dằng chẳng dứt được!

Ennho88

Xe tăng
Cháu đây vẫn thích làm nhà nước, rồi chịu khó nghiên cứu thêm tý ở ngoài cho đủ xiền chợ các cụ ợ! Chắc cháu có tuội rùi nên nghĩ vậy. Bác chủ thớt cứ vui là đươc bác ợ!

Luke2018

Xe hơi
Mình ưng
Không dùng đến tiền thuế của dân lại tự tìm được tự do cho bản thân thì còn gì bằng. Có khí phách

lamhoangvan87

Xe container
Bác chuẩn đấy.
Tui ngồi cấp Phó ở 1 văn phòng, giờ nó đẩy qua Phó Tổng chỗ khác. Lên chức.
Tui tuyên bố luôn: Tau gí bùi vào cái ghế Phó Tổng.
Nhá.
Thò đầu lên cao là dễ bị gọt lắm đúng ko cụ :D

lamhoangvan87

Xe container
Mỗi người 1 quan niệm. Có người cố vào biên chế nhà nước vì ổn định, vì an toàn, vì có được những cái đặc quyền riêng của công chức các cơ quan công quyền. Nhưng cũng có người suy nghĩ khác. Muốn tự do, muốn tự làm cho riêng mình, không chấp nhận có cảnh cấp trên cấp dưới, không chấp nhận việc kiếm lợi ích vật chất bằng quyền lực...

Tôi chẳng dám nhận xét cái nào đúng cái nào sai. Nhưng tôi chọn cách thứ 2 cho cuộc đời mình.

Ngày mới ra trường, bố mẹ đặt đâu con ngồi đó vì không có khái niệm gì nhiều về xã hội. Tôi đã làm trong nhà nước 10 năm, lương 3.0 và cũng có được phụ cấp quản lý, cũng có mấy em bé bé gọi mình là sếp nhưng tôi đã bỏ khi đang được đánh giá là CÒN TIẾN, CÒN LÊN....:)):)):)):)).

Giờ tôi đã ra ngoài được hơn 10 năm và cảm thấy quyết định của mình không sai lầm.
Vào NN ổn định đa phần những người không phải lo về tiền nữa.
Mới ra trường, em cũng có 1 chỗ ngồi luôn (thực ra chỗ thằng bạn em nó ko ngồi được vì ko ra được trường, trong khi bố nó dọn cho nó hết rồi), em từ chối, vì cái tính em nó nóng, ko làm nhà nước được.

Doun

Xe điện
Nếu làm trong Nhà nước mà suốt ngày chỉ bon chen, đấu đá,... không được phải bật ra ngoài thì đúng như bác viết.
Nhưng trẻ tuổi vào làm Nhà nước, tất nhiên thu nhập thấp, nhưng cơ hội được đào tạo tiếp ở nước ngoài rất cao.
Ở CQ em cũ, những chuyến đi ngắn ngày thì các bậc lão làng chiếm gần hết, nhưng lại có nhiều DA và DA nào cũng có nội dung đào tạo thì chỉ để cho người trẻ. Gần như không đủ người để cử đi nên thường xuyên phải chuyển cho các cơ quan bên dưới.
Ngoài ra đó là cơ quan quản lý nên cơ hội đi lại, thâm nhập để quan sát, tìm hiểu. Người để ý sẽ học được rất nhiều ở các cơ hội như vậy.
Đến giờ em chưa bao giờ tiếc thời gian đã làm trong Nhà nước!
Tùy nơi thôi cụ. Cơ quan nào được như cụ nói ít lắm. Tôi đã làm việc ở một cơ quan cấp Bộ nhiều năm, mỗi lần mà có tiêu chuẩn đi nước ngoài thì ban phát như ơn trời biển. Mời đích danh, kinh phí được đài thọ toàn bộ mà không cậy cục xin xỏ thì cứ ngồi đó. Đương nhiên chuyện lễ lạt lượt đi, lượt về phải đầy đủ. Chưa nói tuyến dưới.

khanhnguyen09

Xe container
K có bệ phóng thì tiếc j thằng nhà nước hả cụ. Té nhanh là hợp lý rồi.
Cái này là chuẩn, ko có người đỡ thì làm chân sai vặt, lương thì thấp. Nói chung các cụ nào làm doanh nghiệp nhà nước mà cảm thấy ko có vị gì thì té khẩn trương vì trước sau cũng giải tán.

Sfgs

Xe buýt
Ch
Cái này là chuẩn, ko có người đỡ thì làm chân sai vặt, lương thì thấp. Nói chung các cụ nào làm doanh nghiệp nhà nước mà cảm thấy ko có vị gì thì té khẩn trương vì trước sau cũng giải tán.
Chỗ cơ quan em thì đa phần là nữ yên bề gia thất hết rồi, còn nam thì ngoài nhiều người rất giỏi ra thì lớp trẻ ngoài học hành tốt thì cũng yên ổn hết ở trên Hà Nội này cả. Em xuất thân ở quê, nhà cửa chưa có, lương 3 cọc 3 đồng mà nhiều lúc nghĩ cũng nản quá. 91 rồi mà cũng chưa có gì trong tay

Em làm bạn với biển gần 30 năm chả sao, bây giờ về ngồi đút chân gầm bàn được có mấy năm mà chán không chịu nổi, huống hồ các cụ làm hàng chục năm. Giỏi thật.

nobita_ibn

Xe buýt
ước gì có đủ can đảm để có thể được như chủ thớt.

huygabn

Xe đạp
e cũng đang định nghỉ, vào đây nghe cccm chia sẻ cho thêm quyết tâm

lhduong2002

Xe tăng
Em cũng một cơ số năm làm nhà nước (cơ quan hành chính sự nghiệp luôn nhé) một Học viện rất to và rất oai nhé. Sau mấy năm cống hiến em thấy quá chán nản và vô nghĩa nên quyết định nghỉ mặc dù gặp phải rất nhiều sự phản đối của gia đình, bạn bè, đồng nghiệp và các cô chú bác đồng nghiệp của ông già (lúc đó ông già em đang đương chức Vụ phó của một vụ trong học viện) nhưng em ko nghe. Lúc đó là năm 1999, đang còn trẻ và nhiều hoài bão muốn đi đây đi đó ko muốn bó buộc vào công việc sáng đến điểm danh, đợi chiều hết h về. Cả ngày làm được một việc có ích là hiếm hoi, lương thì một tháng chia 2 kỳ chẳng được bao nhiêu. Đến bây h sau một cơ số năm bung ra ngoài nhìn lại em thấy mình quá đúng khi dứt bỏ công việc đó, ông già và gia đình sau đó vài năm cũng thấy em đi đúng hướng. Còn làm ở cơ quan đó thì làm sao đến năm 2000 em đã mua được điện thoại di động, mua được xe máy mấy cây vàng. Chốt lại chắc h này ko thể ngồi chém gió cùng Of vì còn đang phải lo cơm áo gạo tiền 😁😁😁

Lemongrass

Xe đạp
Em từ dn nhà nước nhảy ra tư nhân làm mà thấy vất vả mông lung quá, công việc áp lực, yêu cầu cao, làm không biết tan sở hay cuối tuần là gì, chỉ biết đến deadline. Tự dưng thấy tiếc thời gian làm nhà nước, công việc nhàn, lương cao, đồng nghiệp còn ở lại cũng ổn định về gia đình thu nhập. Em bị các cụ kêu lắm vì em có khả năng nhưng sức khỏe kém, các cụ chỉ cần em cứ an nhàn thôi. Em cũng đang suy nghĩ lại, thực sự em rất yêu thích công việc bây giờ nhưng nhiều cái em bị hạn chế, nhưng bảo về nhà nước thì em bị ám ảnh thật sự vì quãng thời gian đó, tù hết cả người :(

Mưa tháng 11

Xe tăng
Người giỏi làm nhà nước, biết cách cư xử một chút thì vừa có tiền vừa có danh; nhưng đa phần là đám vừa vừa trở xuống đến dốt; đám này chày cối, tạo quan hệ, sống an nhàn, tiền đủ tiêu, đến tuổi cây đa cây đề cứ ngồi phán cũng có tiền; đám này ăn tục nói phét mà chả ai làm gì được họ.

Xuân Bách

Xe buýt
Em nghĩ lý do khó bỏ nhất là cái danh. Rào cản gia đình. Tóm lại là bản lĩnh.

Chúc mừng cụ nào đang được sống như cụ lựa chọn

lamnguyenhuy

Xe hơi
Giờ có nhiều thớt nghỉ làm nhà nước thế nhỉ, em cũng chân lắm đây ạ