[Funland] Nghiện trồng rau

mycamel

Xe tải
Website
www.raybanvietnam.com
Em cũng đang làm 200m đất vườn để trồng rau, vào đây đánh dấu giao lưu với các cụ.

Leanh65

Xe container
Em cũng đang làm 200m đất vườn để trồng rau, vào đây đánh dấu giao lưu với các cụ.
Cụ có định bán chợ hay cho cả khu thì hẵng làm 200m. Còn không 50m là đã cả mấy gđ ăn rồi. Em trồng có hơn 50m xíu mà còn đi cho suốt vẫn để già dù đất thừa còn ối
.

mycamel

Xe tải
Website
www.raybanvietnam.com
Cụ có định bán chợ hay cho cả khu thì hẵng làm 200m. Còn không 50m là đã cả mấy gđ ăn rồi. Em trồng có hơn 50m xíu mà còn đi cho suốt vẫn để già dù đất thừa còn ối
.
Vâng, em cũng đang suy nghĩ mô hình, có thể trồng thêm cây to cho đẹp, giành riêng khoảnh 50-100m trồng rau như cụ. Với lại em định xây các chậu đất dài để trồng, khi canh tác đỡ phải ngồi xổm mỏi lưng có được không cụ nhỉ?

Leanh65

Xe container
Vâng, em cũng đang suy nghĩ mô hình, có thể trồng thêm cây to cho đẹp, giành riêng khoảnh 50-100m trồng rau như cụ. Với lại em định xây các chậu đất dài để trồng, khi canh tác đỡ phải ngồi xổm mỏi lưng có được không cụ nhỉ?
Làm rau mà cụ sợ mỏi lưng thì ra chợ cho khỏe thôi cụ. Em thì đánh luống cho cao hơn đường đi tý thôi. Còn xây chậu đất dài nếu hẹp thì tốn kém, còn rộng thì khom khom với vào còn nhọc hơn ngồi xổm. Thêm nữa phải giải quyết khâu thoát nước và mất thế mạnh mao dẫn của vườn đất. Với cả trồng cây to cạnh vườn rau thì coi như hỏng rau luôn khỏi trồng nữa cụ ơi.🤣

hoangthuywalla

Xe tải
Cụ chủ tư vấn các bước chống thấm sân thượng để có thể đổ đât trồng rau.

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
Cụ chủ tư vấn các bước chống thấm sân thượng để có thể đổ đât trồng rau.
Để có vườn rau như này mình sửa lần 3 rồi.mn tham khảo
Việc đã làm là:
Dọn toàn bộ cây đất xuống.
Đục hết lên trơ nền bê tông mái, dọn sạch xuống , cọ sạch, trám chất chống thấm chuyên dụng loại xô 18l, dùng khò ga khò chảy ra giống nhựa đường , dải 1 lớp nilon 7.. 1mm như mái ngói, trám 1 lớp chống thấm chuyên dụng lên trên, chờ khô thử nước ko ngấm thì đánh xi cát tạo độc dốc 5..7cm cho rãnh thoát nước theo nền và thực tế , sau đó lát gạch men lên trên cùng.
Giá kệ cao 40cm so vs nền gạch.
Chú ý thoát nước tránh tắc hàng ngày.
Chi phí mh làm cách 1 y cho full mái tầng 3 là gần 700k/m2 cho công và vl chống thấm, ko tính xi cát gạch.
Thợ chuyên nghiệp làm, Hiện ko sao ko rõ lâu dài ntn.

Đam mê mà nóng sốt toàn thân mn ạ🤣.

Leanh65

Xe container
Để có vườn rau như này mình sửa lần 3 rồi.mn tham khảo
Việc đã làm là:
Dọn toàn bộ cây đất xuống.
Đục hết lên trơ nền bê tông mái, dọn sạch xuống , cọ sạch, trám chất chống thấm chuyên dụng loại xô 18l, dùng khò ga khò chảy ra giống nhựa đường , dải 1 lớp nilon 7.. 1mm như mái ngói, trám 1 lớp chống thấm chuyên dụng lên trên, chờ khô thử nước ko ngấm thì đánh xi cát tạo độc dốc 5..7cm cho rãnh thoát nước theo nền và thực tế , sau đó lát gạch men lên trên cùng.
Giá kệ cao 40cm so vs nền gạch.
Chú ý thoát nước tránh tắc hàng ngày.
Chi phí mh làm cách 1 y cho full mái tầng 3 là gần 700k/m2 cho công và vl chống thấm, ko tính xi cát gạch.
Thợ chuyên nghiệp làm, Hiện ko sao ko rõ lâu dài ntn.

Đam mê mà nóng sốt toàn thân mn ạ🤣.
hIZ MỢ làm kỳ công quá. Em không trồng rau, chỉ trồng ít chậu cây cảnh thì em setup bộ tưới cây tự động theo giờ. Mục đích chia nhỏ thời gian tưới làm nhiều lần trong ngày, mỗi lần thời gian tối thiểu 1 phút để lượng nước vừa đủ không thấm xuống sàn. Rẻ khoẻ hơn nhiều. Tuy nhiên cây cảnh không cần nhiều dinh dưỡng như rau quả, chỉ 1 năm cần rắc vài nhúm NPK nga cho nó là tốt quanh năm không cần phân hữu cơ như rau.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
hIZ MỢ làm kỳ công quá. Em không trồng rau, chỉ trồng ít chậu cây cảnh thì em setup bộ tưới cây tự động theo giờ. Mục đích chia nhỏ thời gian tưới làm nhiều lần trong ngày, mỗi lần thời gian tối thiểu 1 phút để lượng nước vừa đủ không thấm xuống sàn. Rẻ khoẻ hơn nhiều. Tuy nhiên cây cảnh không cần nhiều dinh dưỡng như rau quả, chỉ 1 năm cần rắc vài nhúm NPK nga cho nó là tốt quanh năm không cần phân hữu cơ như rau.
Mình ko trồng cây cảnh, ko hoa luôn😂

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Đất trồng rau nhà các bạn trộn ntn:
Nhà mình trộn theo cảm tính thôi, liều lượng bên dưới đây chỉ là tham khảo, ang áng. Có thiếu , thừa 1 vài thành phần cũng không sao, mình bổ xung thêm trong quá trình chăm sóc về sau.
Đất thịt (đất ruộng, đất phù xa, đất đồi không có đá sỏi) 50%
Phân hoai mục (đã ủ, không dùng phân tươi) 30%. Như phân gà, bò, dê, phân trùn..
Chất độn làm tơi xốp 20% như trấu hun, mụn dừa, trấu tươi, vỏ lạc….
Ngoài ra nên tự ủ thêm bình phân cá, phân trứng đậu nành sữa…để tưới bổ xung cho cây
Đối với cây leo giàn, ây ăn quả thì khi trồng trộn thêm ít NPK hoặc tưới NPK giai đoạn cây con đến khi chuẩn bị ra hoa thì dừng hẳn
Chỉ vậy thôi, chú ý quan sát cây rau hàng ngày để bắt sâu, trị bệnh sẽ cho bạn vườn rau ok
Nhưng không phải muốn là có ngay mà cần thời gian luyện tập, cứ làm đi , chết thì trồng lại ….mãi sẽ cho ta kinh nghiệm, chứ lí thuyết mãi mà không làm thì không bao giờ làm được đâu

Binhtam99

Xe hơi
Như cây của e là đang cao 3m, đất nhiều và chăm bón tốt có thể lên hơn 5m. Tuy nhiên ko nên để cao quá, e sẽ tạo tán rộng ra. Nhiều loại cao tầm 2m là có quả rồi.
E chào các cụ, e nuôi chim nên ủ dc it phân, nhưng e chưa trồng cây bao giờ cũng chưa mua hạt giống bao giờ. Cụ cho e hỏi ở HN muốn đất trồng mua hay xin ở đâu cụ nhỉ. Trước e mua trên chợ Bưởi mua nhầm bao đất toàn gạch vỡ, ngói, đá hoa 😂

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
E chào các cụ, e nuôi chim nên ủ dc it phân, nhưng e chưa trồng cây bao giờ cũng chưa mua hạt giống bao giờ. Cụ cho e hỏi ở HN muốn đất trồng mua hay xin ở đâu cụ nhỉ. Trước e mua trên chợ Bưởi mua nhầm bao đất toàn gạch vỡ, ngói, đá hoa 😂
cụ chịu khó lướt chỗ nào đang xây dựng, có đất ruộng thì xúc vào chục bao về mà chộn thôi.
phân chim ủ khô thì ok, chứ để nước vào nó thối, tanh kinh khủng ^^
-bên trên có cmt về cách trộn đất đó cụ tk

Dxttb

Xe hơi
Đấy là cụ mua chỗ ko uy tín, cụ chọn cửa hàng uy tín mua đất phù sa hoặc đất vi sinh trộn chấu, 20-25K 1 bao 10kg là tốt nhất. Nếu mà trồng nhiều thì riêng tiền mua đất tốn kém lắm đấy. Nhà e thì lấy đất thập cẩm, vừa lấy đất ở ngoài, vừa xin vừa mua. Riêng cái gốc mít e vào gần nửa khối đất đấy.
Đất không cần tốt lắm, vì dù tốt tới đâu thì trồng 1-2 vụ sẽ hết chất, khâu bón phân, vún xới để bổ sung dinh dưỡng cho đất mới là quan trọng.

Binhtam99

Xe hơi
cụ chịu khó lướt chỗ nào đang xây dựng, có đất ruộng thì xúc vào chục bao về mà chộn thôi.
phân chim ủ khô thì ok, chứ để nước vào nó thối, tanh kinh khủng ^^
-bên trên có cmt về cách trộn đất đó cụ tk
Cảm ơn mợ nhé, mới đầu e tưởng mợ là cụ, vì mợ viết rất kỹ bất kỳ nội dung gì, chăm rau cũng rất khoa học ko xuề xòa ngại chi li việc nhỏ như gấu nhà e.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Cảm ơn mợ nhé, mới đầu e tưởng mợ là cụ, vì mợ viết rất kỹ bất kỳ nội dung gì, chăm rau cũng rất khoa học ko xuề xòa ngại chi li việc nhỏ như gấu nhà e.
mình man mà...chăn rau thâm niên rồi , cụ cứ cho bx vào mấy gr rau trên face ấy là lên trình ngay
vì dụ: VXD ngoại truyện
mình...tham gia nhiều nhóm lắm ^^