Thảo luận Ngõ và cổng rộng tối thiểu bao nhiêu để xe ô tô vào được?

Naviman

Xe tăng
em nghĩ là sẽ vào được thôi. (bác đừng chơi quả tam cấp ở cửa nhé :D)
Dạ, em quên có ...2 bậc thềm cao tổng cộng 18cm cụ ạ, dưng mà nếu tính đến chân tường thì ngõ rộng 4.7m ạ.

Cơ bản là cái đường vào cổng của bác có đủ rộng để quay xe ko chứ cổng rộng 3,7m thì vô tư rồi
Nếu nói chính xác là 4.7m cụ ạ.

Ngõ nhà em rộng 3,5m, cổng rộng 2,75m, sân sâu 2,2m, cổng gara rộng 2,4 m xe dài 4,4m, rộng 1,8 m ra vào vô tư. Hôm nào say thì 1 đỏ hôm nào tỉnh thì 2 đỏ là ok o:-)

Nhà cụ như thế thì cũng vô tư thôi, quá rộng.
Em thích nhất là cái màu đỏ của cụ (b)

Ngõ & cổng ấy là quá rộng òi.

Ngõ nhà chùa có 3,3m, cổng vào có 2,5 m thôi. SF Gold, Innova vẫn vào tốt.

Có điều là 2 bên cổng hơi vát chéo được sang 2 bên, như cái phễu ấy.:D
Diễm phúc cho nhà em được cụ Bụp ghé thăm quá, em vẫn "khoái" cụ từ cái hồi phóng sự ảnh của cụ về chuyện lộn xộn ở trước cổng bến xe Giáp Bát hồi năm ngoái. Hình như nghề nghiệp của cụ có liên quan đến sông nước phải ko ạ? Em cũng vậy, hi vọng sẽ có dịp diện kiến cụ (b)

Cuối cùng em xin đa tạ tất cả các cụ đã quan tâm và có nhời đến thớt này của em. Nhân tiện em cũng xin cóp-pết một ví dụ tương tự mà em search được trên google, để nếu có cụ nào cũng đang quan tâm đến vấn đề này có thể tham khảo:

Nguồn đây ạ: http://vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/Tu-van/2010/01/3BA18205/
==============
Xin tư vấn kích thước cổng cho ôtô
Xin các bạn có kinh nghiệm và cho biết ngõ rộng 4 m, mặt tiền 5 m. Nếu làm cổng chính giữa mặt tiền thì rộng tối thiểu phải bao nhiêu để các xe đuôi ngắn như Matiz, Kia CD5, Hyundai Click vào được (Nguyễn Xuân Huy).
Xin cho kích thước cổng cho từng loại xe.
Xin cám ơn Tòa soạn.
---
Kích thước cổng
Xe tôi dài 4,3 m, rộng 1,7 m Nhà tôi: đường 6m, mở cổng 2,35 m Tiến vào bằng 2 đỏ ngon lành; lùi vào thì 1 đỏ
9dragon
---
Cổng nhà tôi
Chào Anh Huy. Địa thế nhà anh cũng giống nhà tôi. Nhà tôi cổng rộng 3,5 mét con Zace của tôi ra vào vô tư. Anh có thể tham khảo. Thân.
Nguyễn Hoàng Nguyên
---
Tham khảo trường hợp của tôi
Đất 4,5 m, hẻm 3,8 m. Để vào dễ dàng tôi phải làm cổng thụt vào 1,5 m, cổng/cửa rộng hết cỡ đất luôn (trừ cột, phần cửa mở). Kết quả là xe Civic của tôi ra vào dễ dàng chỉ bằng 1 lần cua.
Ngay cả Camry cũng ra vào tốt.
Quang Minh
---
Giúp bạn Huy
Với những xe như vậy, nếu là tôi thì chỉ cần ngõ rộng 4m +cổng>=2m là đủ. Với bạn thì với nhưng điều kiện đã có thì theo thôi thiết kế cổng = 1,5 chiều rộng của xe là thoải mái nếu bạn sợ thì ta cứ để rộng hơn cũng chẳng sao.
Đỗ Gia
---
Không nhỏ hơn 2.4m
Nhà tôi đường trước cổng rộng 4.5m, cổng sát đường, cổng rộng 2.4m, hai cửa mở sang 2 bên, khi mở còn 2.3m, gara sâu 6m, rộng 3m cần nép xe vào 1 bên để lấy chỗ cho 2 xe máy đậu song song và khe đi vào phía trong. Xe dài 4.3, rộng 1.7 căn khéo thì 1 đỏ còn thường phải 2 đỏ. Nếu cổng rộng hơn thì dễ lùi vào hơn. Trước đây tôi cho xe tiến vào và lùi ra, sau thấy lùi vào rồi tiến ra dễ hơn. Nhà anh càng nông thì cổng càng phải rộng.
Hoàng Hùng
==============

Chỉnh sửa cuối:

3_banh

Xe điện
Các cụ cho e ké với, e đang định sửa lại để cho vợ 2 vào, hiện đang phải để ở bãi thương lắm. Nhà e rộng có 3,5m, trong lòng là 3,2m, ngõ trước nhà là 4,5m, nhà có sân sâu 2m. Vđề là em phải làm 2 lần dốc để vào nhà vì ngõ hay ngập nước, vậy các cụ cho e ý kiến là mỗi dốc thoải tầm nào thì thuận tiện cho xe ra vào với điều kiện e định để nền nhà cao hơn mặt ngõ tầm 80-90cm. Nếu để nhà cao hơn sân quá nhiều thì dốc phải dài thì lại chiếm hết sân, nếu để sân cao hơn mặt ngõ quá nhiều thì dốc thoải ra đường nhiều quá người ta lại nói. Theo các cụ thì nên chia thế nào và dốc thoải tầm nào vợ 2 (xe dài 4,4m, rộng 1,7m) ra vào thuận lợi ợ/

supernoob

Xe hơi
Báo cáo các cụ là nhà em cổng rộng 2m4 xe dài 4,5m, rộng 1.7m mặt ngõ khoảng 5m nói chung là lùi vào tốt cùng lắm là 1 đỏ. Có điều cũng phải để ý nếu mặt ngõ đông đúc thì cũng hơi mệt dễ tắc đường như chơi. Tốt nhất là kiếm 1 con rồi vào thử là an toàn nhất. Hehe mua xong xe rồi mà lại không vào đc thì vợ cả nó tẩn chết.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi mua xe nhà em làm cổng, đưa lên Autocad vẽ, kết quả : với ngõ rộng 2,6m thì cổng phải rộng 4,6m, chia làm 4 cánh.
Sau khi làm cổng các thể loại từ Cá mập, Santafe, Zinger, Jolie, Altis của anh em bạn bè đều chui lọt kể cả chỉ cần mở 3 cánh cổng. Thừa mất 1 cánh.

aotim

Xe container
Người OF
Nhà bác sướng thật, ngõ nhà em 4m, cổng vào nhà chỉ làm có 2,4m/5,1m nên vào toàn phải lùi từ ngõ may mà chỉ có 50m. Từ ngày lùi, trình em lên cao hẳn\:D/ Có cái mái hiên cho xe là ngon quá roài, chứ để vợ bơ vơ ngoài đường, bất đắc dĩ lắm mới phải làm thôi ạ^:)^

WHITE TIGER

Xe container
Tính chiều dài cơ sở của xe,tính đường chéo,đường kính quay xe rồi so với đường chéo của cổng và ngõ là được

WHITE TIGER

Xe container

MBK lac

Xe đạp
Ngõ 4m, cổng rộng 3m7 thì vào ngon, con Altis thì chỉ cần khoảng 2m5 là đã ngon rồi. Kích thước của xe Altis thì hình như là 1m8 thôi, cả gương mỗi bên khoảng 20cm nữa, tổng cộng là khoảng 2m2, nên bác còn thừa 2 bên hơi nhiều đấy ạ.

Black Art

Xe tải
Theo e thi bác cứ xây bậc sao cho đi bộ lên xuống tiện nhất (mỗi bậc cao độ 22->25cm thì phải ) . Sau đấy ra hàng sắt, làm 2 cái dốc cho 2 hàng bánh (hoặc 4 cái nếu bác có 2 dốc) phù hợp với chiều cao gầm xe . Khi nào dùng ta mang ra, k0 dùng ta cất vào :D gọn gàng và nhẹ nhàng bác ạ.

Các cụ cho e ké với, e đang định sửa lại để cho vợ 2 vào, hiện đang phải để ở bãi thương lắm. Nhà e rộng có 3,5m, trong lòng là 3,2m, ngõ trước nhà là 4,5m, nhà có sân sâu 2m. Vđề là em phải làm 2 lần dốc để vào nhà vì ngõ hay ngập nước, vậy các cụ cho e ý kiến là mỗi dốc thoải tầm nào thì thuận tiện cho xe ra vào với điều kiện e định để nền nhà cao hơn mặt ngõ tầm 80-90cm. Nếu để nhà cao hơn sân quá nhiều thì dốc phải dài thì lại chiếm hết sân, nếu để sân cao hơn mặt ngõ quá nhiều thì dốc thoải ra đường nhiều quá người ta lại nói. Theo các cụ thì nên chia thế nào và dốc thoải tầm nào vợ 2 (xe dài 4,4m, rộng 1,7m) ra vào thuận lợi ợ/

V-I-O-S

Xe đạp
Nhà em rộng 3,9m (lọt lòng 3,7m), cổng rộng 3,3m, hẻm rộng 5,2m. Em mới biết lái xe mà vẫn lùi vào tiến ra ngon. Chỉ có điều tiến ra thì nhanh nhưng de vào hơi lâu tí (mất khoảng 8 đỏ, vợ cả ăn xong bữa cơm em mới lùi vào xong, để xe sát tường khoảng 20cm).
Hôm nọ đi ăn lẩu cá kèo ở Bà Huyện Thanh Quan, thằng giữ xe bảo em xếp xe vào giữa 2 con xe đời mới chỉ cách nhau khoảng 6m (xếp dọc song song với đường), nhưng em de mất 15ph, cuối cùng oải quá quăng xe đại ngoài lề đường vào ăn (vì đói bụng quá).

bagiahuhu

Xe buýt
Nhà em rộng 3,9m (lọt lòng 3,7m), cổng rộng 3,3m, hẻm rộng 5,2m. Em mới biết lái xe mà vẫn lùi vào tiến ra ngon. Chỉ có điều tiến ra thì nhanh nhưng de vào hơi lâu tí (mất khoảng 8 đỏ, vợ cả ăn xong bữa cơm em mới lùi vào xong, để xe sát tường khoảng 20cm).
Hôm nọ đi ăn lẩu cá kèo ở Bà Huyện Thanh Quan, thằng giữ xe bảo em xếp xe vào giữa 2 con xe đời mới chỉ cách nhau khoảng 6m (xếp dọc song song với đường), nhưng em de mất 15ph, cuối cùng oải quá quăng xe đại ngoài lề đường vào ăn (vì đói bụng quá).
Thế thì tốn xăng lắm nhỉ :P

autodreaming

Xe hơi
Đường rộng 5.3, cửa rộng 3.7 sedan loại vừa cùng lắm 2 đỏ là vào được, khéo thì 1 phát vào luôn
Xe bác vios dài 4.3m, khoảng đỗ còn 6m bác mất 15' chưa vào dc có lẽ nên thuê thầy bổ túc, bình thường đỗ xe xong trước sau còn 0.5m-0.7m là thoải mái rồi bác, de 1 phát, tiến 1 phát là sông song vỉa hè cách 20cm - chuẩn

V-I-O-S

Xe đạp
Đường rộng 5.3, cửa rộng 3.7 sedan loại vừa cùng lắm 2 đỏ là vào được, khéo thì 1 phát vào luôn
Xe bác vios dài 4.3m, khoảng đỗ còn 6m bác mất 15' chưa vào dc có lẽ nên thuê thầy bổ túc, bình thường đỗ xe xong trước sau còn 0.5m-0.7m là thoải mái rồi bác, de 1 phát, tiến 1 phát là sông song vỉa hè cách 20cm - chuẩn
Em mới biết lái xe mà pác. Em còn chưa có bằng nữa

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em mới biết lái xe mà pác. Em còn chưa có bằng nữa
Các hạ quả là đáng ngưỡng mộ, bảo sao de 15' chưa vào được với khoảng cách 6m =))
Có bằng mà đỗ parallel ổn ổn em cũng phải mất 1 tháng.

onlytomeo

Đi bộ
Chào các bác. Em đang dự định mua chú Innova hoặc chú Kia Caren . nhà em có diện tích : Cổng 3,8m, đường 4m . sân 2,5 m. Chỗ để xe dài 5,5 m. Như hình vẽ. các bác xem xe có thể vào được kô ạ ?.

Các bác thông cảm em chư post dc Ảnh ạ (chưa được cấp phép)

link xem trực tiếp ạ :

http://www.upanh.com/gara_upanh/v/0fv7dl8bfc.htm

autodreaming

Xe hơi
Chào các bác. Em đang dự định mua chú Innova hoặc chú Kia Caren . nhà em có diện tích : Cổng 3,8m, đường 4m . sân 2,5 m. Chỗ để xe dài 5,5 m. Như hình vẽ. các bác xem xe có thể vào được kô ạ ?.

em dự là Inova bác vào sẽ rất khó ah, thông thường ngõ rộng hơn chiều dài xe bác sẽ vào dễ hơn (inova dài cỡ 4.5M-4.7M). Ngoài ra đoạn GH chỉ có 5.5M thì bác rất khó đỗ thẳng xe.
PHP:
Ngõ nhà bác xe Vios như em thì may ra 2 đỏ mới vào đc

silverhair117

Xe tăng
Bác nên làm cổng rộng hết cỡ hoặc lệch sang trái thì vào và đỗ dễ dàng.

Cuteo03

Xe tải

Các bác thông cảm em chư post dc Ảnh ạ (chưa được cấp phép)

link xem trực tiếp ạ :

http://www.upanh.com/gara_upanh/v/0fv7dl8bfc.htm

Nhà E đúng như nhà bác, E chạy corolla GLI, 1 phát vào luôn, nhưng đỗ xe thẳng như bác thì hơi khó, chắc mông phải vểnh ra ngoài 1 tý

onlytomeo

Đi bộ
Nhà E đúng như nhà bác, E chạy corolla GLI, 1 phát vào luôn, nhưng đỗ xe thẳng như bác thì hơi khó, chắc mông phải vểnh ra ngoài 1 tý

Cám ơn bác. Như bác thì xe bác sẽ đỗ như hình dưới nhỉ.
Như hình vẽ dưới kô biết có nhét thêm cái xe SH của vợ em vào được kô nhỉ, lách vào để bên cạnh phía đầu xe.

Link trực tiếp :