[Funland] Ngọc Hoàng trong Tây Du Ký có bản lĩnh gì mà thống lĩnh được các thần tiên phật tổ nhỉ?

MâyHồngzzz

Xe hơi
3 đường: Địa ngục, ngạ quỷ, súc sinh là dạng thất bại, bọn đa cấp...mới vào đó
Chứ mợ bảo e nhẫn nhục vậy mà bắt e đầu thai làm dê cụ thì có gì mà tao nhã với thưởng thức cái bọn dê cái đó ạ;;)
Chả có người, chả có súc sinh, cũng chả có cái gì là ngạ quỷ sất. Người hay súc sinh hay ngạ quỷ chỉ là hình thái bên ngoài của nghiệp, nó xỏ mũi cụ, dắt cụ lang thang đi luân hồi các cõi. Ví như cụ đi du lịch HN-Hạ Long: từ HN-QN hướng dẫn viên nó cho cụ đi ô tô, ra Hạ Long đi tàu, có lúc đi từ khách sạn đến chỗ ăn nó tiếc tiền thuê xe nó cho cụ đi bộ. Đấy, thân thể cụ (mà cụ tưởng là cụ) rất có thể chỉ là phương tiện di chuyển của thằng Nghiệp thôi, thằng ấy tệ lắm, nhòm mặt nó em biết.
À mà giả sử lúc cụ đang trong thân tướng con dê (lúc ấy chắc cụ cũng chả nghĩ cụ là dê-cụ nghĩ cụ là người, là loài tối thượng, cái lũ lông nhông 2 chân kia mí là dê cụ), chả có nhẽ cụ lại chê em dê cái không nho nhã mà say đắm em chim Bồ câu?

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun

Nowhere Man

Xe tải
Tu bình thường chơi chơi thì không sao nhưng khi Thiền Định sâu hoặc tinh tu thiền sẽ gặp các vấn đề về đột phá cảnh giới và xung đột trong A lại gia thức. Nếu ko có trí huệ và phước đức dễ lạc vào ma cảnh tẩu hoả nhập ma như a Vũ Trung Nguyên. thiền hay niệm Phật khi tinh tu đều có các cảnh giới xuất hiện khảo nghiệm xung đột, nếu không có trí huệ và đạo hành, có vị thầy là bậc chân tu hướng dẫn hoặc có thiện tri thức hộ thất rất dễ bị tẩu hỏa nhập ma, Hòa thượng Thích Thiền Tâm - Nguyên Viện trưởng Phật học viện Huê Nghiêm, Sài Gòn, trụ trì sáng lập Phương Liên Tịnh Xứ, Đà Lạt đã nói rõ đều này trong tác phẩm Niệm Phật Thập Yếu:

Có những hạng ma ngoại đạo công năng tu khá cao, có thể dùng sức thiền định gia bị, khiến cho hành giả thân tâm được an định trong vòng bảy ngày, hoặc hai mươi mốt ngày. Nhưng lối thuyết pháp của họ không siêu thoát, kết cuộc chỉ trong vòng ngã chấp.
Cụ cho em hỏi nghiêm túc 2 ý nhé:

- Một tu hành giả mà đột phá cảnh giới thì sẽ có những năng lực cụ thể gì khác thường không? VD: liệu anh ta có thể đi trên mặt nước, phục sinh người chết, nhìn thấu tương lai của những sinh thể có cảnh giới thấp hơn không? Nếu không có siêu năng lực gì hữu hình, thì người ngoài dựa vào đâu để xác định đó là một người đắc đạo?

- Nếu tu ma có thể giúp tu hành giả đạt được pháp lực cao trong thời gian ngắn hơn thiền tu, thì tại sao không tìm cách sửa đổi những điểm hạn chế của nó để có được một phương pháp tối ưu hơn?

Mong cụ trả lời. Nhân tiện cụ biết phương pháp tu ma nào thì giới thiệu em với. Em chỉ quan tâm đến kết quả trong kiếp hiện tại, chứ chả cần siêu thoát gì. Tu ma 5 năm mà có kết quả bằng tu thiền 50 năm, thì dù có bị đày xuống địa ngục em cũng chấp nhận >:)

MâyHồngzzz

Xe hơi
Bên Tiên, Phât, Đạo ...ko tin mấy cái này đâu ;))
Ừa, vừa mí hé mồm hỏi: thế trước khi có vũ trụ thì cái gì đã và đang tồn tại? thì bị quát: mài về mà hỏi cmm ấy, hỏi lằm hỏi.....
Đấy, tin sao được mấy ông khoa học.

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun

Dungha

Xe điện

- Một tu hành giả mà đột phá cảnh giới thì sẽ có những năng lực cụ thể gì khác thường không? VD: liệu anh ta có thể đi trên mặt nước, phục sinh người chết, nhìn thấu tương lai của những sinh thể có cảnh giới thấp hơn không? Nếu không có siêu năng lực gì hữu hình, thì người ngoài dựa vào đâu để xác định đó là một người đắc đạo?

- Nếu tu ma có thể giúp tu hành giả đạt được pháp lực cao trong thời gian ngắn hơn thiền tu, thì tại sao không tìm cách sửa đổi những điểm hạn chế của nó để có được một phương pháp tối ưu hơn?

Mong cụ trả lời. Nhân tiện cụ biết phương pháp tu ma nào thì giới thiệu em với. Em chỉ quan tâm đến kết quả trong kiếp hiện tại, chứ chả cần siêu thoát gì. Tu ma 5 năm mà có kết quả bằng tu thiền 50 năm, thì dù có bị đày xuống địa ngục em cũng chấp nhận >:)
Theo kinh nghiệm tu tiên của em thì ma tu hay tu tiên chả nhanh chậm khác nhau. Chỉ là khác phương pháp tu thôi. Bằng chứng là mà tu với thiền tu, tu tiên .lên tới đỉnh thì mà tu khéo còn ít hơn

Chuotluoi

Xe tải
Em thấy Ngọc Hoàng rất là ngố, mà vì sao các binh thần rồi phật bồ tát đều phải ở dưới trướng nhỉ. Hay do truyền nhân COCC nhỉ các cụ
Tây du khí chỉ là tiểu thuyết thần thoại. Ngọc Hoàng là nhân vật tối cao trong Đạo giáo; còn Tây Du Ký lại đề cao Phật Giáo. Nên hình tượng Ngọc Hoàng không được đề cao là đương nhiên.

cha biet chi

Xe điện
Em k thấy ngọc hoàng đấm ai bao giờ nhỉ.

Bastion.P

Xe container
Vụ cụ H & cụ L mà cãi nhau ko ra cụ nào hoành hơn thì nên xem giáo lý bên Minh Sư Đạo.

Đợt Ô Ba Ma qua VN đi thăm chùa Ngọc Hoàng, chắc giáo lý của nó cũng có tý hợp ví.

P/s: e thấy hơi kỳ kỳ, chia tam nguyên, mỗi nguyên 12 hội, mỗi hội 10800 năm, thì tổng cộng là 3x12x10800~ 400 nghìn năm thôi à, haizzz

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Em xem nhiều truyện thì có cả Đức Thế Tôn, ngài có thể xoay chuyển hay tạo ra quy luật vũ trụ bao gồm cả luân hồi. Vậy Ngài ấy có phải to nhất ko CCCM ?

Bang lang

Xe điện
Em k thấy ngọc hoàng đấm ai bao giờ nhỉ.
Xem Tây Du Ký, mỗi lần có biến là Ngọc Hoàng toàn chui xuống gầm bàn. Nhưng xem Hương mật tựa khói sương thì Ngọc Hoàng có công lực mạnh nhất, đánh nhau ầm ầm.

Tyhuu88

Xe buýt
Cầm cái cầm chương thôi, các đồng chí kia ko biết xóc nên ko làm chủ lò được.

gis123

Xe điện
Phật Tổ ổng cũng bảo ổng đã tu nhiều kiếp ở nhiều hành tinh, nhiều vũ trụ khác nhau mà cụ
Nhiên Đăng Cổ Phật cách thời Thích Ca 100.000 kiếp, là người đã thu nạp kiếp đó của Thích Ca làm đệ tử
Nghe giống bên đạo Lão cũng nói Lão Tử chỉ là hiện thân của Thái Thượng Lão Quân vậy. Nói chung cũng là nâng lên để ngồi chung mâm đc với cụ Ngọc Hoàng.

Nowhere Man

Xe tải
Theo kinh nghiệm tu tiên của em thì ma tu hay tu tiên chả nhanh chậm khác nhau. Chỉ là khác phương pháp tu thôi. Bằng chứng là mà tu với thiền tu, tu tiên .lên tới đỉnh thì mà tu khéo còn ít hơn
Em tu tiên cũng khá lâu rồi. Theo trải nghiệm của em thì trong những kinh điển của phương Đông lẫn phương Tây về tu luyện từ trước đến giờ thì tu ma bao giờ cũng nhanh hơn các loại tu khác cụ ạ, dù dễ bị tầu hỏa nhập ga hay chịu các di chứng khác, nên khó lên đến đỉnh :D. Với trường phái tu tiên phương Tây cụ có thể tham khảo bộ Star Wars (truyện + phim), trong đó những anh nào mà tu luyện linh lực (the Force) theo phái ma đạo thì thường chỉ trong thời gian ngắn có thể oánh phọt mứt mấy anh chính đạo cùng độ tuổi, tất nhiên lên đến cảnh giới tối cao thì 2 bên xêm xêm nhau

quandaica2001

Xe buýt
Em thấy Ngọc Hoàng rất là ngố, mà vì sao các binh thần rồi phật bồ tát đều phải ở dưới trướng nhỉ. Hay do truyền nhân COCC nhỉ các cụ
Ờ thì cũng là nhiệm vụ của cấp trên giao phó thôi,ở đâu mà chả có tổ chức.Cơ mà xem phim cũng không thấy nhắc đến con cháu nhà ai.
Em thấy Ngọc Hoàng giống như là Tổng giám Đốc thiên đình mới đúng.

ChimQuáKhổ

Xe buýt

Làm gì có tiên, tất cả là ma hết, tu ma tu quỷ. Mấy cái cõi này cõi kia thần này phật nọ đều là do tâm ma tạo nên hết. Ngày xưa mấy ông Ấn độ Trung quốc rỗi việc ngồi luyện đan trường sinh bất lão, luyện ra mấy viên ảo giác thần kinh đại loại giống như ma tuý tổng hợp bây giờ, nó tạo ra ảo giác như mấy tay văn nghệ sĩ hút thuốc phiện ngày xưa. Thế là trong hơi khói phê đá, các thể loại thần tiên ma quỷ, 36 cõi trời, đủ loại phép thuật, đủ loại tên tuổi kêu như chuông ra đời dài dằng dặc như phim cô dâu 8 tuổi. Tất cả đều là ảo giác sau làn khói gây nghiện.
Tất cả những chuyện viển vông thần tiên ngọc hoàng, phật này phật nọ đều là từ tâm ma sinh ra, tu tập thành thần tiên thực ra cũng là ảo giác xuất phát từ tâm ma mà ra.
Tỉnh ngủ đi, tỉnh đi mà làm người, nếu cứ tiếp tục mê muội sẽ bị ma quỷ dắt đi xa lắm, chỉ đến lúc sắp chết mới tỉnh ngộ ra mà lúc đấy thì quá muộn!

Ô tô điên

Xe tăng
Mình thấy triết lý của Thích Ca rất là hay
tu thì có 8 vạn 4 nghìn phép tu, Phật thì nhiều như cát Sông Hằng. Điều này có nghĩa là mỗi người một bản tính, mỗi người đều có sở thích, lý tưởng riêng, làm sao cứ sống tốt, tâm tốt là sẽ được làm phật.

nguyenhuy2210

Xe điện
Làm gì có tiên, tất cả là ma hết, tu ma tu quỷ. Mấy cái cõi này cõi kia thần này phật nọ đều là do tâm ma tạo nên hết. Ngày xưa mấy ông Ấn độ Trung quốc rỗi việc ngồi luyện đan trường sinh bất lão, luyện ra mấy viên ảo giác thần kinh đại loại giống như ma tuý tổng hợp bây giờ, nó tạo ra ảo giác như mấy tay văn nghệ sĩ hút thuốc phiện ngày xưa. Thế là trong hơi khói phê đá, các thể loại thần tiên ma quỷ, 36 cõi trời, đủ loại phép thuật, đủ loại tên tuổi kêu như chuông ra đời dài dằng dặc như phim cô dâu 8 tuổi. Tất cả đều là ảo giác sau làn khói gây nghiện.
Tất cả những chuyện viển vông thần tiên ngọc hoàng, phật này phật nọ đều là từ tâm ma sinh ra, tu tập thành thần tiên thực ra cũng là ảo giác xuất phát từ tâm ma mà ra.
Tỉnh ngủ đi, tỉnh đi mà làm người, nếu cứ tiếp tục mê muội sẽ bị ma quỷ dắt đi xa lắm, chỉ đến lúc sắp chết mới tỉnh ngộ ra mà lúc đấy thì quá muộn!
Đành rằng giờ lắm thứ tà ma mạt pháp nhưng nếu tất cả là ảo giác thì ko thể giải thích sự hiện diện của thế giới bên kia tuy rất khó nắm bắt và chứng minh nhung họ vẫn tồn tại quanh đây dưới dạng nào đó và tác động đến cuộc sống chúng ta. E nghĩ là rất nhiều cụ mợ trên đây đã trải qua cái gọi là chuyện tâm linh.

darksied9x

Xe máy
Một số cụ nhầm khái niệm Phật giáo với Đạo giáo thì phải. Như Jesus bên Công giáo với Jesus bên Hồi giáo ấy..
Còn câu hỏi cụ chủ thớt, xin nói luôn là truyện lấy kinh nên phò Phật suy Đạo nhé, truyện khác thì sẽ khác ạ :)

keeponlylove

Xe điện
Trong Hồng Hoang thì cụ ấy là thư ký của trùm cuối. Trước khi về hưu, trùm tạo ra chức này để thư ký ngồi.

carefreeracer

Xe tải
Đệ của Ngọc Hoàng mà dính mấy cái vụ kít xét nghiệm là bị NL đưa vào lò ngay