[Funland] Ngôi nhà từ thời các cụ để lại có được bán.

Tuongtien1977

Xe điện
việc ntn tôi nghĩ cụ nói đúng là số phận dòng họ cụ chọn nhà cụ là nhà thờ cúng rồi! Vậy thì vẫn cứ thật tâm thờ cúng tại nhà cụ thôi, ở đâu mà thật tâm thì cũng vậy, cớ sao cứ buộc phải trên mảnh đất cũ! Còn ông bác trẻ là con nuôi k có trách nhiệm hoặc k muốn coi bên cụ là tổ tông thật cũng như k ở đó thì tài sản của họ thì họ có quyền bán thôi, sao mạt sát hoặc bắt người ta phải có trách nhiệm được!
Cụ không có đọc kỹ,

xegiacmo2

Xe tải
Làng em có mấy nhà bán đất tổ tông đi lên Hà Nội sinh sống sau này thành đạt nhưng những người con cháu lại lục đục .Đi xem thầy phán cái tội bán đất hương hỏa lại về quê muốn chuộc lại.Có ca còn nhờ cả trưởng họ vào thuyết phục nhưng vẫn không ăn thua.Em kể câu chuyện trong họ em cho cụ tham khảo.
Quyết định là ở cụ.
Bọn châu âu nó sang mỹ lập nghiệp có bán nhà cũ không nhỉ ?

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Nhà em hồi xưa cc có cái nhà toàn gỗ lim xanh 3 gian 2 hồi mà sau chuyển nhà cũng phải bán. Giờ tiếc đứt ruột L-)
Thế thì tiếc hùi hụi :(
Thầy em xưa qđ đổi toàn bộ đất đai ở quê cho chị gái cả lấy 1 tấn thóc..à mà thôi, đó là quyết định của Thầy em.

dpl

Xe lăn
Nhà em có ngôi nhà từ thời các cụ để lại, cụ thể là cụ em, rồi đến ông bà nội rồi đến đời bố mẹ em, hiện tại em đang ở.

Nhà em thì ngõ nhỏ quá ô tô không vào được nên em mua đất và xây nhà chỗ khác, gia đình em mọi người cũng không có ý định bán, cũng để làm nơi thờ cúng các cụ, và nhất là em ở mảnh đất ấy từ tấm bé đến giờ. Tiền thì bao nhiêu cũng hết thôi, nhỡ bán rồi sau này có bỏ tiền tấn ra cũng không mua lại được.

Đã cụ nào bán ngôi nhà mình ở từ lúc lọt lòng đến giờ chưa ạ.
Có nhà khác thì cho thuê thôi cụ ạ

BốCuTôm

Xe buýt
Nhà hương hỏa để lại nếu ko phải cần tiền cứu người thì bán đi phải tội. E đây nhà có 2 a e trai, e thì lập nghiệp phương xa, ông em thì ở quê. Nhà quê thì định giá thị trường gần 20 tỏi, cuối cùng đành ở cái nhà nhỏ trên tp rồi đi mua thêm 1 cái dưới quê gần chục cho đứa em coi như phần của nó. Xong rồi lại giao luôn nhà hương hỏa cho ông em ở trông coi và đc quyền kinh doanh khai thác. Sau này nó có con trai chắc lại chuyển thừa kế cho đứa cháu nốt. Chứ phận cả lại đi mẹ lên tp rồi, con cái cũng chẳng đứa nào về nữa, bán ko đc tranh giành ko xong. Mà nếu cho hẳn thằng em thì chỉ sợ nó chơi bời bán đi mất ☹. Nghĩ lắm lúc cũng cay, nhưng mà 1 lòng hướng tổ tiên thì chỉ lo ko có sức mà hưởng lộc

luutu21

Xe buýt
Mấy hôm trước em cũng nghĩ đến chuyên này và tự nhiên có thớt này, thật trùng hợp. Em nghĩ như cụ nào trên đã nói, phàm là các cụ tổ tiên thì yêu thương con cháu không hết, sao lại trừng phạt chúng nó vì những thứ mình ko còn được quyền nắm giữ. Trừ trường hợp bán ăn tiêu em không nói chứ nếu bán mảnh đất của các cụ để lại mà đổi được chỗ khác đẹp hơn, ngon hơn, dễ làm ăn hơn thì lại quá tốt. Con cháu lúc đó nó lại càng cảm ơn công đức các cụ để lại cho ý chứ. Giữ 1 mảnh đất của các cụ để lại nhưng nó ko phù hợp với cuộc sống sau này thì con cháu nó cũng sẽ không ở, và như vậy dần dần khác gì cái nhà đất hoang. Các cụ (nếu có) ở trong cái nhà lạnh lẽo ko ai thờ cúng đó có còn vui nổi không??
Chuẩn rồi cụ. Bây giờ con cháu ở đâu thì mời các cụ về đấy. Nhiều người xa quê, có căn nhà hương hoả thì nhờ người chăm sóc thắp hương, cả năm về được 1 - 2 lần. Bản thân những người đó cũng không biết có về quê ở nữa hay không? Vậy sao không bán đi, chuyển về nơi đang sống mà thờ cúng?

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra có điều kiện để giữ lại cái nhà nhiều kỷ niệm thời thơ ấu thì rất quý!

buicongchuc

Xe ba gác
Bố mẹ em có khoảng 3.5 sào đất ở quê, bảo sau này cho mỗi đứa một miểng, đất hương hỏa chớ có đứa nào bán đi. Nhà em có 3 ae trai + 1 cô em gái, đều đã có gia đình và nhà cửa ổn định ở thành phố. Mấy ae xác định, sau về xây ngôi nhà chung, vừa làm nơi thờ tự, mỗi lần về quê có chỗ "là nhà của mình" để nghỉ ngơi. Giờ 3 ae trai cũng đã định góp tiền làm nhà luôn cho bố mẹ ở, nhưng bố mẹ em không đồng ý vì tiếc của, nhà tuy cũ nhưng vẫn sử dụng được (hiện tại đang có 9 gian nhà: 3 gian mái bằng, 3 gian nhà ngói, 3 gian bếp ngói). Em thì muốn phá dỡ hết, xây gom lại làm nhà 3 tầng (5 phòng ngủ + 1 phòng khách + 1 phòng sinh hoạt chung kiêm phòng thờ + 1 phòng kho + 6 phòng vệ sinh), đất còn lại thì trồng cây, làm cái hồ cá nhỏ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Tôi lại gặp cảnh này mà nghĩ cũng ức nhưng cũng cho qua cc ạ, chuyện là thế này nhà ông bác của ông nội tôi ( bố ông ấy với ông nội tôi là con chú con bác) nhà thờ cành đặt tại nhà ông này, ông bà lại không có con mới nhận thằng cháu ruột bà làm con nuôi nhưng không sang tên đổi họ và giấy tờ cũng không có gì, cụ ông chết đã lâu còn cụ bà năm nay ngoài 90, từ lúc nhận con nuôi thì chỉ ông bà nuôi con chứ ông con chưa nuôi bà được ngày nào, mấy năm trước bà bị tai biến thì cũng chỉ dựa vào ae xung quanh chạy đi chạy lại ( bà già em là chính), ô con nuôi mất hút con mẹ hàng lươn, một năm về qua được mấy ngày sau Tết ông ấy về nhận lính mới, đùng cái năm ngoái ô con về đưa cụ bà vào sg ở cùng, cả họ cũng mừng cho cụ, nhưng hỡi ôi ô con đưa cụ đi là có tính toán cả cc ạ, năm nay nó nhờ thằng ae họ nó ở nhà rao bán mảnh đất của tổ tiên nhà em mà không làm sao được, ô già em gọi điện cho nó bảo cắt lại 30m2/1000m2 để ông già em hô hào ae trong họ xây cái từ đường mà nó không nghe máy, cụ bà thì ở xa lại lẩm Cẩm., bast hương tổ tiên nhà mình thì không thể để nhà chủ mới nó thả ra sông được nên ông già em đành rước về nhà để ra Tết xây cái từ đường trên đất nhà em để thờ cúng, coi như họ nhà em bị thằng cha căng chú kiết nó lừa, như thời trước đất hương hỏa này là phải cho ông nào thừa tự hương khói đấy cc ạ,
Em thêm là thằng con nuôi này ( giờ em xin phép gọi bằng thằng, đúng vai vế e phải gọi nói bằng bác nhưng sàn sàn tuổi nhau) nó không có con trai nên số phận họ nhà em cũng định phải về nhà em chứ theo nó thì cũng gạch chân ạ
A cho hỏi.
Về mặt luật pháp.
Thằng mà a gọi nó có làm sai trái gì ko, về chuyện mà a bàn ấy

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Đất ở quê ông Nội em bị tịch thu năm 54 rồi cả nhà gồng gánh bỏ quê đi Đến 1993 con cháu về xây nhà thờ các cụ phải mua lại cái nền đất cũ giờ người khác ở.
Giá mà có luật trả lại đất sở hữu sau khi sửa sai CCRĐ thì hay biết bao... :))

Camontinhyeu

Xe điện
Bát đất ông cha e thấy nhiều gia đình cứ lụi dần
Suy luận logic mà ra, đã bán đất hương hỏa là đường cùng và vận suy rồi chứ thực tâm chủ nhà cũng ko muốn bán

Chỉnh sửa cuối:

Tuongtien1977

Xe điện
A cho hỏi.
Về mặt luật pháp.
Thằng mà a gọi nó có làm sai trái gì ko, về chuyện mà a bàn ấy
ở đây nói về lý còn phải xét về tình cụ ạ, ô con nuôi này hiện nay không đủ tư cách để bán (vì ông ấy không phải con nuôi được pháp luật thừa nhận) mà chỉ lợi dụng bà cụ đang già không còn minh mẫn thôi cụ, mua bán là vẫn bà cụ đứng ra bán nhưng quyết vẫn là ô con nuôi. nói cái tình ở đây là đất này là đất hương hỏa từ nhiều đời trước để lại chứ không phải đất do vợ chồng cụ bà tạo dựng nên, còn ông con nuôi hờ thì không có đóng góp gì cả. cái tình ở đây là dòng họ nhà em cũng không ngăn cản gì ô ấy bán mà chỉ đề nghị để lại 30m2/1000m2 để dựng cái nhà thờ họ trên đất của các cụ mà không được cụ ạ. ý tôi nói ở trên cụ đọc cho kỹ cả cái đạo đức và âm mưu của ông con nuôi ở cái xã hội này cụ ạ. thôi tôi đóng bài ở đây xin cc miễn bình luận

niceshot

Xe container
Làng em có mấy nhà bán đất tổ tông đi lên Hà Nội sinh sống sau này thành đạt nhưng những người con cháu lại lục đục .Đi xem thầy phán cái tội bán đất hương hỏa lại về quê muốn chuộc lại.Có ca còn nhờ cả trưởng họ vào thuyết phục nhưng vẫn không ăn thua.Em kể câu chuyện trong họ em cho cụ tham khảo.
Quyết định là ở cụ.
Đầy trường hợp giữ lại nhà thờ hương hỏa nhưng con cháu vẫn cờ bạc rượu chè, phá gia chi sản ... thì sao.

Mê tín vớ vẩn!

eagles

Xe buýt
bán đi mua mảnh khác to đẹp hơn thì mua, chứ bán đi lấy tiền tiêu hay trả nợ làm ăn thì thôi

Atlas25

[Tịch thu bằng lái]
Đố bán được đó.
Muốn bán phải có chữ ký của tất cả họ hàng cô chú bác bố mẹ anh chị

Tuongtien1977

Xe điện
Đố bán được đó.
Muốn bán phải có chữ ký của tất cả họ hàng cô chú bác bố mẹ anh chị
ngày xưa thời phong kiến thì có đất hương hỏa cụ ạ, thời ngày nay làm sổ đỏ thì quy chủ hết rồi nên thường chỉ ông trưởng họ đứng tên nên về lý ông nào đứng tên là bán được cụ ạ

Chỉnh sửa cuối: