[Funland] Ngỗi rỗi nhớ lại chuyện ở chỗ làm cũ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Deming

Xe buýt
Xem phim "3 idiot " cũng có cảnh con gái mà không có nhà, không có xe thì không lấy được chồng :-? sao ngược với VN vậy ta ;))
Bác này giống mình, đang định nói thế, phim Ấn thì phim này là hay nhất, nhiều đoạn rất vui, nhiều đoạn rất cảm động, mấy bài hát cũng hay, ý tứ phim cũng hay, kết cấu phim cũng tốt, diễn viên đều đạt cả (trừ diễn viên nữ hơi gượng)

Website
www.facebook.com
Lại nói về Ấn.
Mấy năm trước có mấy anh đối tác người Ấn sang VN thăm khách hàng. Chiều chiều đưa mấy ảnh ra Saigon Square mua đồ. Mặc cả trả giá sát ván kinh người, mấy em kiểu bán tôm bán cá nhà mình cũng chào thua.
Ra Hà nội. Chiều ra thăm chợ Đồng xuân tìm mua va li để chứa đồ. Mấy o bán hàng hỏi - Anh ơi mấy anh này người Ấn hả. - Sao em biết? - Ờ thì thấy mặc cả ghê quá là biết ngay. - Thế có bán được cho họ không? - Ờ thì gặp người Ấn mình phải nâng giá lên nữa cho họ trả xuống. Họ còn giả vờ bỏ đi, nếu mình gọi lại là đòi giảm giá tiếp. Có khi bỏ đi quay lại 3-4 lần ý chứ.
Lên Hàng đào mua áo phông tàu chủ tiêm giảm giá còn 110K/ chiếc. Mỗi bác mua 2-3 chiếc, hỉ hả.

Vô Hội an, gặp cửa hàng bán áo, giống mấy cái áo đã mua ở Hn. Chủ nói giá 140K/chiếc. Mấy bác Ấn trả còn 90K/chiếc. Họ không chịu, nói giá đó thấp hơn giá mua vào. Mặc cả suốt 15' họ chịu bán 95K. Hỏi nhỏ chủ cửa hàng -Sao thấp hơn giá thành mà em vẫn bán? - từ sang đến giờ chưa bán được cái gì nên đành mở hàng lỗ, không thì xui cả ngày.

Ra ngoài mấy bác giảng giải: Ở Hàng đào họ thuê cửa hàng đắt hơn Hội an mà giá bán 110K, ở Hội an thuê nhà rẻ hơn giá chỉ 90K thôi.
Bó tay với mấy bác, vì mấy bác cố tình quên công sức người ta vận chuyển hơn ngàn cây số nữa.

biahoihanoi

Xe lăn
Em không bi[FONT=&quot]ế[/FONT]t c[FONT=&quot]ụ[/FONT] [FONT=&quot]ợ[/FONT], em kém c[FONT=&quot]ụ[/FONT] kho[FONT=&quot]ả[/FONT]ng ch[FONT=&quot]ụ[/FONT]c mùa khoai s[FONT=&quot]ọ[/FONT] nên ch[FONT=&quot]ắ[/FONT]c lúc c[FONT=&quot]ụ[/FONT] ngh[FONT=&quot]ỉ[/FONT] em m[FONT=&quot]ớ[/FONT]i b[FONT=&quot]ắ[/FONT]t đ[FONT=&quot]ầ[/FONT]u vào ngh[FONT=&quot]ề[/FONT], chuy[FONT=&quot]ệ[/FONT]n thâm cung bí s[FONT=&quot]ử[/FONT] c[FONT=&quot]ủ[/FONT]a các khách s[FONT=&quot]ạ[/FONT]n em cũng không bi[FONT=&quot]ế[/FONT]t nhi[FONT=&quot]ề[/FONT]u, nhìn b[FONT=&quot]ề[/FONT] ngoài th[FONT=&quot]ấ[/FONT]y các c[FONT=&quot]ụ[/FONT] lúc nào cũng ân c[FONT=&quot]ầ[/FONT]n chu đáo ni[FONT=&quot]ề[/FONT]m n[FONT=&quot]ở[/FONT] v[FONT=&quot]ớ[/FONT]i khách và đ[FONT=&quot]ố[/FONT]i tác ai nghĩ đ[FONT=&quot]ằ[/FONT]ng sau có nhi[FONT=&quot]ề[/FONT]u chuy[FONT=&quot]ệ[/FONT]n c[FONT=&quot]ườ[/FONT]i ra n[FONT=&quot]ướ[/FONT]c m[FONT=&quot]ắ[/FONT]t c[FONT=&quot]ụ[/FONT] nh[FONT=&quot]ỉ[/FONT]! mà c[FONT=&quot]ụ[/FONT] ngh[FONT=&quot]ỉ[/FONT] t[FONT=&quot]ừ[/FONT] năm nào v[FONT=&quot]ậ[/FONT]y?
Em nghỉ hồi 2006 cự ợ. Càng làm càng thấy stress nên nghỉ cho nó lành. Lúc nào mồm cũng cười nhưng trong bụng nhiều lúc tức khách chỉ muốn chửi.

Chỉnh sửa cuối:

asz

Xe hơi
Chuyện 4: Ngủ đêm của Housekeeping.
Buổi đêm mà trực thì phải thức cả đêm nhưng vẫn có chú tinh quái nghĩ cách ngủ trộm. Chú HK này làm quét dọn nên có chìa khóa vào các văn phòng các sếp, chú ta liền ngĩ ra kế ngủ trộm trong phòng của sếp Tây phó tổng vì ban đêm ai mà đi vào làm gì và chắc đã ngủ như vậy nhiều rồi. Khổ nỗi lần này ngủ quên mà cái hồi cách đây hơn chục năm thì làm gì có mobilphone đại trà như bây giờ để còn chuông báo thức. Sáng ra, sếp mở của : "Ô cái gì thế này, có người chết à?" Ha ha, chú kia lồm cồm bò dậy lên nhân sự ký nhận quyết định thôi việc.X_X
Chuyện này cũng không hiếm :D em cũng may mắn dc đi công tác "ăn dầm nằm dề" ở 1 KS 5* gần 1 năm và tiếp xúc với cả đội ks từ security, HKeeping, GRO... ko ít người ko kìm nổi tính tò mò thử cảm giác đế vương & 99% bị đuổi việc. Em nhớ dc chuyện nào sẽ góp hầu chuyện cụ

Chỉnh sửa cuối:

biahoihanoi

Xe lăn
Chuyện tiếp: Ồ ÒA Ã
Các bác có biết đó là cái gì không8->? em cũng chả biết là cái quái gì cho đến khi gặp thằng người Ý bị lạc đường.
Em đang trực ca tối thì thằng người Ý vào và bảo gọi hộ nó cái taxi để đi về ồ òa ã:(. Bố cái thằng cám hấp, mày nói thế thì ai mà biết mày đi đâu^:)^. Lúc đó nó mới gãi đầu gãi tai nói là nó mới đến Hà Nội được ......2 ngày và ở nhờ nhà bạn nó ở số X... ồ òa ã;). À thì ra cái ồ òa ã nhà mày là cái con phố nào đó của chúng tao. Nhưng mày nói rõ lại xem nào, thế là nó hét tướng lên Ồ ÒA ÒA, Ồ ÒA Ã8-x=))~X(. Vừa buồn cười vừa bực, em chỉ muốn chửi thề cho nó bõ tức, bu mày, tao làm đã mệt rồi, mày từ trên giời rơi xuống nấu cháo hành mời tao ăn à:mad::mad::mad:? Ồ mới chả Ã. Đấy là em nghĩ thế chứ cũng chả chửi được. Em mới hỏi nó sao mày đến được đây?, nó nói là bạn nó có cái card ghi địa chỉ để về, nhưng mặt sau ghi tên cái nhà hàng mà taxi chở nó đến ăn tối rồi cầm mất cái card của nó, may nhà hàng đó gần KS em nên nó mò sang. Đáng đời chưa, chỉ nghĩ đến ăn thôi, bây giờ cho mày chết\:D/.
Em lại hỏi nó, thế mày có nhớ gì nữa không, ví dụ như điện thoại (nhưng nó không nhớ) hay bản đồ chẳng hạn và chìa cái bản đồ HN ra cho nó. Nó nói trước khi đến VN thì có xem cái bản đồ nhà bạn nó đâu đó khoảng này... nó chỉ Bờ Hồ rồi đường Bà Triệu đi xuống và khoanh 1 vòng bằng 1/2 tờ A4. Em thấy chán hẳn vì cái bản đò bé tí mà nó khoanh thế thì bằng 1/4 cái HN. Đúng là gặp ca đẻ khó rồi! Bọn em xúm xít vào xem cái vòng tròn và thấy khả nghi nhất là Phố Hoà Mã nhưng không chắc nên gọi cái taxi đưa nó về, dặn taxi nếu không đúng thì cứ chở nó về đây hoặc sang KS khác .....cũng được\:D/. Ơn trời, không thấy taxi chở nó quay lại:-h.

Quang1311

Xe đạp
Em lâu quá mới vào OF nên vớ được thớt hay quá đọc từ hôm qua đến giờ. Đang định đọc hết xong sẽ hỏi bác chủ thớt là lý do tại sao bác lại nghỉ làm ở cái chỗ hay ho thế :D ? Thì đã đọc được bác chủ trả lời rồi " Em nghỉ hồi 2006 cự ợ. Càng làm càng thấy stress nên nghỉ cho nó lành. Lúc nào mồm cũng cười nhưng trong bụng nhiều lúc tức khách chỉ muốn chửi." Bác nghỉ thì em mới bắt đầu vào đại học ;;), em oánh dấu phát để hóng tiếp chuyện bác dưng mà dứt khoát bác phải kể câu chuyện cuối cùng dẫn đến nghỉ việc đấy bác nhé !?

biahoihanoi

Xe lăn
Em lâu quá mới vào OF nên vớ được thớt hay quá đọc từ hôm qua đến giờ. Đang định đọc hết xong sẽ hỏi bác chủ thớt là lý do tại sao bác lại nghỉ làm ở cái chỗ hay ho thế :D ? Thì đã đọc được bác chủ trả lời rồi " Em nghỉ hồi 2006 cự ợ. Càng làm càng thấy stress nên nghỉ cho nó lành. Lúc nào mồm cũng cười nhưng trong bụng nhiều lúc tức khách chỉ muốn chửi." Bác nghỉ thì em mới bắt đầu vào đại học ;;), em oánh dấu phát để hóng tiếp chuyện bác dưng mà dứt khoát bác phải kể câu chuyện cuối cùng dẫn đến nghỉ việc đấy bác nhé !?
Nhà bác này sinh khoảng năm 88?
Nói chung chuyện xin nghỉ thì cũng bình thường như cân đường hộp sữa, lương mới đầu thì cao hơn thiên hạ tí, sau thiên hạ tăng lương ầm ầm còn mình thì ........đi ngang thế là thụt lùi rồi, mồm thì lúc nào cũng ngoác cười ra như thằng bị bệnh down, ngày đánh 3,4 lần mòn cả răng cho thơm tho mà, hơi tí là phạt mà toàn lý do trời ơi, khách thì khó tính vì cậy nhiều tiền mà nên trong bụng mình tức muốn chửi nhưng mồm thì cười lại phải thật tươi, không stress mới lạ.

dungce912

Xe điện
Nói chung chuyện xin nghỉ thì cũng bình thường như cân đường hộp sữa, lương mới đầu thì cao hơn thiên hạ tí, sau thiên hạ tăng lương ầm ầm còn mình thì ........đi ngang thế là thụt lùi rồi, mồm thì lúc nào cũng ngoác cười ra như thằng bị bệnh down, ngày đánh 3,4 lần mòn cả răng cho thơm tho mà, hơi tí là phạt mà toàn lý do trời ơi, khách thì khó tính vì cậy nhiều tiền mà nên trong bụng mình tức muốn chửi nhưng mồm thì cười lại phải thật tươi, không stress mới lạ.
hèn gì thằng bạn em nó làm mấy ks rồi cũng bỏ, nó từng làm trên tàu du lịch quốc tế, rồi thì Fortuna, ở trong chăn mới biết chăn có rận :))

buffalo car

Xe điện
Khà khà! Hóa ra bác biahoi cùng nghề với em, tuy những chuyện trên trong ngành ko lạ gì nhưng cách kể của bác đọc cực kỳ fun. Em cũng làm vị trí như bác từ năm 1994 khi vẫn đang là SV nhưng ở ks nhỏ thôi! Cũng khá nhiều chuyện vui.:D
Vod đồng nghiệp! (b)

amylvs

Xe tăng
Bác chủ chắc làm ở đó từ những năm 92-93, hồi đó cơ hội việc làm còn ít lắm, làm cho tây lại càng hiếm, Metropole thời đó toàn đỉnh của HN đấy, em đoán thi tuyển vào cũng trầy vi tróc vẩy !

buffalo car

Xe điện
Chuyện tiếp: Ồ ÒA Ã
Các bác có biết đó là cái gì không8->? em cũng chả biết là cái quái gì cho đến khi gặp thằng người Ý bị lạc đường.
Em đang trực ca tối thì thằng người Ý vào và bảo gọi hộ nó cái taxi để đi về ồ òa ã:(. Bố cái thằng cám hấp, mày nói thế thì ai mà biết mày đi đâu^:)^. Lúc đó nó mới gãi đầu gãi tai nói là nó mới đến Hà Nội được ......2 ngày và ở nhờ nhà bạn nó ở số X... ồ òa ã;). À thì ra cái ồ òa ã nhà mày là cái con phố nào đó của chúng tao. Nhưng mày nói rõ lại xem nào, thế là nó hét tướng lên Ồ ÒA ÒA, Ồ ÒA Ã8-x=))~X(. Vừa buồn cười vừa bực, em chỉ muốn chửi thề cho nó bõ tức, bu mày, tao làm đã mệt rồi, mày từ trên giời rơi xuống nấu cháo hành mời tao ăn à:mad::mad::mad:? Ồ mới chả Ã. Đấy là em nghĩ thế chứ cũng chả chửi được. Em mới hỏi nó sao mày đến được đây?, nó nói là bạn nó có cái card ghi địa chỉ để về, nhưng mặt sau ghi tên cái nhà hàng mà taxi chở nó đến ăn tối rồi cầm mất cái card của nó, may nhà hàng đó gần KS em nên nó mò sang. Đáng đời chưa, chỉ nghĩ đến ăn thôi, bây giờ cho mày chết\:D/.
Em lại hỏi nó, thế mày có nhớ gì nữa không, ví dụ như điện thoại (nhưng nó không nhớ) hay bản đồ chẳng hạn và chìa cái bản đồ HN ra cho nó. Nó nói trước khi đến VN thì có xem cái bản đồ nhà bạn nó đâu đó khoảng này... nó chỉ Bờ Hồ rồi đường Bà Triệu đi xuống và khoanh 1 vòng bằng 1/2 tờ A4. Em thấy chán hẳn vì cái bản đò bé tí mà nó khoanh thế thì bằng 1/4 cái HN. Đúng là gặp ca đẻ khó rồi! Bọn em xúm xít vào xem cái vòng tròn và thấy khả nghi nhất là Phố Hoà Mã nhưng không chắc nên gọi cái taxi đưa nó về, dặn taxi nếu không đúng thì cứ chở nó về đây hoặc sang KS khác .....cũng được\:D/. Ơn trời, không thấy taxi chở nó quay lại:-h.
Chuyện giống thế! Ma ma Street

Một hôm lễ tân gọi viện trợ! Anh ơi giải quyết cho em vụ này! Gì thế?, một khoai Tây Đức tiếng Anh lơ lớ vào hỏi đến Ma ma Street, anh có biết ở đâu không? 8-}. Ớ sao các em lại hỏi anh, nghiệp vụ thế hả :-q. Vẫn lon ton chạy ra xem sao! Ở nhể phố này lạ thế! ~X(. Không phải phố Hòa Mã trong chuyện bác Biahoi là cái chắc rồi:)). Nghĩ một hồi hỏi lại chú khoai Tây, mày đến phố này làm gì? nó bẩu là tao đến mua Tour. Á à bố khỉ tao đoán ra dồi Phố Mã Mây phải không. Xúc xích Đức sướng như vớ được vàng gật đầu lia lịa. Bell gọi taxi dồi chỉ cho Xúc xích lên phố Mã Mây nhá! :))

Wakeup

Xe điện
Đúng là những năm đầu mới mở cửa thì lương ở các cty, VP nước ngoài cao hơn lương các cty Việt nhiều nhưng càng về sau càng kém dần.
Đến giờ thì nhiều cty Việt trả lương còn cao hơn lương cty nước ngoài.

Em có thằng bạn học cùng khóa, khoa DL trường KTQD, tên là Tuấn Gà gô cũng làm ở đấy từ năm 1992 (không biết bác biahoi có biết ông bẹn ấy không) oai lắm.
Vừa mới ra trường mà làm cho Tây, đâu như lương khởi điểm là 60 hay 80$/tháng hay sao ý.
Bọn em nhìn ngưỡng mộ vô cùng.
Nhưng dần thì bọn em cũng trưởng thành, trong khi ông ấy chỉ đi ngang và nên giờ có nhiều ông còn oai hơn ông bẹn gấp tỷ lần. Ví như ông ẻm TĐA/FPT, học cùng lớp.

scoth79

Xe hơi
Năm 1996 lần đầu tiên em cũng mới được dự tiệc buffer ở Pattaya_Thái Lan, mới 25 tuổi vùa đi làm , chưa có 1 tý gì về văn hóa ẩm thực phương tây , em và thằng cu nữa cùng công ty vác đĩa đi dạo , món nào cũng chất có ngọn , mặc dù đang tuổi ăn khỏe nhưng chỉ được một lúc là mắt mũi trơn ngược , hề hề , bấy giờ mới thấy bao nhiêu ánh mắt nhìn mình , chỉ mong đất nứt ra để mình chui xuống =))
Em giống cụ lần đầu biết đến buffer cũng ở Pattaya, 23 tuổi ăn như hùm thì ngán cái éo gì kia chứ, thằng hướng dẫn viên nó chỉ bảo là quý vị cứ bình tĩnh thưởng thức mỗi món một chút thôi vì có nhiều bất ngờ. Ừ thệ kệ ẹ mày ông cứ cái gì ngon miệng ông tẩn cho nhiệt tình. Nhưng rồi gì thế này mới đi chưa hết nửa vòng mà đã căng hết cả rốn rồi, về sau có nhiều món nhất là món chè Thái nhiều vô số đủ loại mà em không sao ăn nổi nữa chỉ dám ăn bằng mắt thế mới đau.

buffalo car

Xe điện
Chuyện đi làm thời SV: Cao thủ mở nút chai

Được làm đúng ngành nghề khi còn là SV thì còn gì bằng. Tuần đầu tiên đang thời gian quan sát và training khi em đc làm waiter trong Restaurant của KS. Ngon choét hehe ;;), quần áo đồng phục nghiêm chỉnh rất pờ rồ. Một anh chị Tây order một chai riệu vang, lính mới đang máu chiến đề nghị manager cho em phục vụ quả này 8-x! Manager F&B nhìn em hỏi! Ok không? Dạ em làm được :o). Show riệu cho khách xem đầy đủ hẳn hoi đúng quy trình nhá! :)). Anh Tây ô sờ kê good !!! Chơi luôn, năm đó chỉ dùng cái mở nút riệu vang truyền thống, lấy sức cắm vào rồi vặn rồi rút lên. Líu mệ! vặn ngập rồi mờ chai riệu để trên bàn thì không có lực để rút nút chai lên, mờ em thì có to khỏe gì cho cam ^:)^, bực mình kẹp cả chai vào hai đùi kéo ....bốp! khà khà lên rồi. Em cười hỉ hả khi anh chị Tây kia mắt tròn mắt dẹt :-o. Ôi cha mẹ ơi, chết òi :-ss.....Rất may anh chi Tây có hỏi chuyện và biết đây là lần đầu tiên phục vụ riệu vang lên rất thông cảm và vui vẻ, rồi còn tip cho em 5$ X_X và đấy là bài học đầu tiên và được nhận đồng tiền tip đầu tiên trong đời đi làm. :)
Giờ có cụ nào thi mở chai với rót rệu với em không? ;))

biahoihanoi

Xe lăn
Khà khà! Hóa ra bác biahoi cùng nghề với em, tuy những chuyện trên trong ngành ko lạ gì nhưng cách kể của bác đọc cực kỳ fun. Em cũng làm vị trí như bác từ năm 1994 khi vẫn đang là SV nhưng ở ks nhỏ thôi! Cũng khá nhiều chuyện vui.:D
Vod đồng nghiệp! (b)
Hà hà, lâu lâu mới có bác đồng nghiệp.

biahoihanoi

Xe lăn
Bác chủ chắc làm ở đó từ những năm 92-93, hồi đó cơ hội việc làm còn ít lắm, làm cho tây lại càng hiếm, Metropole thời đó toàn đỉnh của HN đấy, em đoán thi tuyển vào cũng trầy vi tróc vẩy !
Tuyển vào thì không tróc vẩy lắm nhưng đứng cả ngày 8h thì muốn............bong da chân luôn.

biahoihanoi

Xe lăn
Đúng là những năm đầu mới mở cửa thì lương ở các cty, VP nước ngoài cao hơn lương các cty Việt nhiều nhưng càng về sau càng kém dần.
Đến giờ thì nhiều cty Việt trả lương còn cao hơn lương cty nước ngoài.

Em có thằng bạn học cùng khóa, khoa DL trường KTQD, tên là Tuấn Gà gô cũng làm ở đấy từ năm 1992 (không biết bác biahoi có biết ông bẹn ấy không) oai lắm.
Vừa mới ra trường mà làm cho Tây, đâu như lương khởi điểm là 60 hay 80$/tháng hay sao ý.
Bọn em nhìn ngưỡng mộ vô cùng.
Nhưng dần thì bọn em cũng trưởng thành, trong khi ông ấy chỉ đi ngang và nên giờ có nhiều ông còn oai hơn ông bẹn gấp tỷ lần. Ví như ông ẻm TĐA/FPT, học cùng lớp.
Có mấy Tuấn, bác nói Tuấn bộ phận nào?
Luơng thì đúng như bác nói, lương KS bây giờ cũng nhàng nhàng khoảng 5-7 tr nếu là nhân viên. Chỉ thích hợp cho người ..........lần đầu đi làm. Mà làm lâu bọn Tây nó ghét chứ không quý đâu nhá.

Chỉnh sửa cuối:

scoth79

Xe hơi
Chuyện đi làm thời SV: Cao thủ mở nút chai

Được làm đúng ngành nghề khi còn là SV thì còn gì bằng. Tuần đầu tiên đang thời gian quan sát và training khi em đc làm waiter trong Restaurant của KS. Ngon choét hehe ;;), quần áo đồng phục nghiêm chỉnh rất pờ rồ. Một anh chị Tây order một chai riệu vang, lính mới đang máu chiến đề nghị manager cho em phục vụ quả này 8-x! Manager F&B nhìn em hỏi! Ok không? Dạ em làm được :o). Show riệu cho khách xem đầy đủ hẳn hoi đúng quy trình nhá! :)). Anh Tây ô sờ kê good !!! Chơi luôn, năm đó chỉ dùng cái mở nút riệu vang truyền thống, lấy sức cắm vào rồi vặn rồi rút lên. Líu mệ! vặn ngập rồi mờ chai riệu để trên bàn thì không có lực để rút nút chai lên, mờ em thì có to khỏe gì cho cam ^:)^, bực mình kẹp cả chai vào hai đùi kéo ....bốp! khà khà lên rồi. Em cười hỉ hả khi anh chị Tây kia mắt tròn mắt dẹt :-o. Ôi cha mẹ ơi, chết òi :-ss.....Rất may anh chi Tây có hỏi chuyện và biết đây là lần đầu tiên phục vụ riệu vang lên rất thông cảm và vui vẻ, rồi còn tip cho em 5$ X_X và đấy là bài học đầu tiên và được nhận đồng tiền tip đầu tiên trong đời đi làm. :)
Giờ có cụ nào thi mở chai với rót rệu với em không? ;))
Cụ dạy em cách mở rượu với ợ, thú thực là em không có nghề nhưng thỉnh thoảng nhà đàn đúm cũng mở một hai chai, em có đồ mở hẳn hoi dưng mà sao mỗi lần mở vất vả lắm ợ, vặn vẹo các kiểu đau hết cả tay.

Trạng thái
Thớt đang đóng