[Funland] Người anh em phương Bắc có vẻ căng thẳng quá...

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy anh hàng xóm còn tử tế hơn đám cầu vồng dâm chủ. Cứ hòa hiếu bình thường với nó thì nó cũng hỗ trợ mình đều thôi.
Chứ đám dâm chủ gay lọ nó tràn vào VN thì chỉ có mất nước.

onghabeo

Xe tăng
Tiêm thuốc Tầu không hiệu quả lên giờ vẫn dính phải không các Cụ

thientudolong

Xe container
bị cách ly, phong toả thì a nào chả bất mãn
nói như báo tây thì phương tây văn minh là vậy sao mấy đợt giãn cách bên đó từ chị merkel, a macron, boris....có a chị nào bay ghế đâu
duy 1 a bảo covid just a flu thì bay ghế :D

TN1805

Xe điện
Nhiều cụ ở đây có vẻ ko tin báo Tây nhỉ. Báo Tây ko tin thì báo nào đáng tin hơn nhỉ :)
Các hãng truyền thông phương Tây phần lớn không thuộc chính phủ ( trừ các hãng thông tấn xã), nên thông tin họ đưa rất trung lập, không bị ảnh hưởng của yếu tố chính trị.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy anh hàng xóm còn tử tế hơn đám cầu vồng dâm chủ. Cứ hòa hiếu bình thường với nó thì nó cũng hỗ trợ mình đều thôi.
Chứ đám dâm chủ gay lọ nó tràn vào VN thì chỉ có mất nước.
Chính trị ko bàn nhưng thấy các cty làm ăn ở Việt Nam đa số là chuẩn chỉ, dân tàu buôn bán khắp nơi trên tg nổi tiếng là chuẩn chỉ, uy tín! Ko có tiêu chuẩn kép! Như mình làm ăn với Tây suốt ngày lập ra các hàng rào thuế quan, chèn ép; hay vấn đề về tôn giáo dân quyền...! Mà thằng nào chống phá mình mạnh nhất là các cụ bit rồi đới! Thôi vừa đấu tranh vừa hợp tác phát triển kte! Gió chiều nào ta theo chiều đấy

rachfan

Xe điện
Phong trào biểu tình đòi tự do (chính xác là "phong trào" nhé các cụ, vì nó đang lan ra khắp Trung quốc) của giới trẻ và công nhân Trung quốc có nguyên nhân lớn từ vụ cháy chung cư Tân cương. Một vụ hỏa hoạn bình thường có thể dập tắt nhanh chóng lại biến thành thảm họa chết 10 người, bị thương mấy chục người mà nguyên nhân là do phong tỏa zero covid mà xe chữa cháy không vào được.

Trước đó, và hiện vẫn đang tiếp diễn, là cuộc nổi loạn của công nhân nhà máy Foxconn lắp ráp iPhone ở Trịnh châu Hà nam. Do phát hiện 21 người mắc covid mà 4.000 công nhân bị khóa luôn trong xưởng không cho về. Đầu tiên công nhân còn nghe theo, nhưng sau 5 ngày họ không chịu được nữa và nổi dậy đòi về nhà. Chính quyền phái cảnh sát ngăn lại, tình hình đang rất căng thẳng.

Trung quốc vẫn đang thi hành zero covid triệt để. Do biến thể omicron quá dễ lây không gì chặn được nên số mắc covid ở TQ không ngừng lập đỉnh mới, khoảng 20-30 ngàn/ngày, hệ quả là cho đến thứ 6 vừa rồi đã có khoảng 1/3 dân số bị phong tỏa. Khác với VN hoặc các nước khác, chính quyền TQ một khi định làm gì thì họ rất sắt đá và thực hiện đến cùng bất chấp hậu quả. Vụ cháy chung cư Tân cương khiến tất cả những người bị phong tỏa bất an, sợ rằng chính họ cũng có thể lâm vào tình trạng tương tự.

Đầu tiên là công nhân Foxconn, tiếp là dân chúng Tân cương, hiện tại phong trào phản đối đã lan ra khắp các tỉnh (Bắc kinh, Thượng hải, Hồ bắc, Quảng châu). Đặc biệt, sinh viên mấy trường elite của Trung quốc (Thanh hoa, Bắc đại, Giao thông Thượng hải) đang tham gia rất tích cực với các biểu ngữ và lời hô rất "to gan".

M.Hulk

Xe tải
Nó chiếm mình thì đc mất j cu? Nó đất rộng người đông kte phát triển mạnh! Ng dân đa số to cao da trắng! Chủng tộc nó cũng thông minh nữa! Công xưởng của thế giới! Nó chiếm mình thì lại phải gồng lên nuôi 1 đống dân mình...? Hay cu sợ nó bắt dân mình làm nô lệ! Công nông mình cũng đang oằn mình miệt mài ld ngày đêm tăng ca đới thoai, mà lương chỉ bằng 1/4 công nông bên đới
Nó chiếm làm gì thì tầm vĩ mô chỉ có chúa mới biết, ý tôi chỉ là ko có Tập này thì sẽ có Tập khác, chẳng có thằng nào tốt đẹp cả, nhưng cách ăn nói xưng hô của ông anh chán quá =))

poiuy

Xe cút kít
TQ vẫn sợ Covid có lẽ do biết vaccin của họ tuy lành nhưng khả năng chống lại Covid rất yếu, yếu hơn rất nhiều vaccin Mỹ. Tiêm vaccin Mỹ thì đỡ chết người hơn nhưng cũng là sự đánh đổi khác. Vaccin Mỹ (cụ thể là Pfizer) rất độc hại. Con gái nhà em tiêm 2 liều Pfizer xong tắt kinh 4 tháng liền. Kinh dị!

hd-vt

Xe container
Phong trào biểu tình đòi tự do (chính xác là "phong trào" nhé các cụ, vì nó đang lan ra khắp Trung quốc) của giới trẻ và công nhân Trung quốc có nguyên nhân lớn từ vụ cháy chung cư Tân cương. Một vụ hỏa hoạn bình thường có thể dập tắt nhanh chóng lại biến thành thảm họa chết 10 người, bị thương mấy chục người mà nguyên nhân là do phong tỏa zero covid mà xe chữa cháy không vào được.

Trước đó, và hiện vẫn đang tiếp diễn, là cuộc nổi loạn của công nhân nhà máy Foxconn lắp ráp iPhone ở Trịnh châu Hà nam. Do phát hiện 21 người mắc covid mà 4.000 công nhân bị khóa luôn trong xưởng không cho về. Đầu tiên công nhân còn nghe theo, nhưng sau 5 ngày họ không chịu được nữa và nổi dậy đòi về nhà. Chính quyền phái cảnh sát ngăn lại, tình hình đang rất căng thẳng.

Trung quốc vẫn đang thi hành zero covid triệt để. Do biến thể omicron quá dễ lây không gì chặn được nên số mắc covid ở TQ không ngừng lập đỉnh mới, khoảng 20-30 ngàn/ngày, hệ quả là cho đến thứ 6 vừa rồi đã có khoảng 1/3 dân số bị phong tỏa. Khác với VN hoặc các nước khác, chính quyền TQ một khi định làm gì thì họ rất sắt đá và thực hiện đến cùng bất chấp hậu quả. Vụ cháy chung cư Tân cương khiến tất cả những người bị phong tỏa bất an, sợ rằng chính họ cũng có thể lâm vào tình trạng tương tự.

Đầu tiên là công nhân Foxconn, tiếp là dân chúng Tân cương, hiện tại phong trào phản đối đã lan ra khắp các tỉnh (Bắc kinh, Thượng hải, Hồ bắc, Quảng châu). Đặc biệt, sinh viên mấy trường elite của Trung quốc (Thanh hoa, Bắc đại, Giao thông Thượng hải) đang tham gia rất tích cực với các biểu ngữ và lời hô rất "to gan".
Vãi cái màn khóa cửa khóa cổng hiccc.

Mấy năm trước, em nghe kể, khi m.Trung lũ về đột ngột dâng ngập xóm làng. Chuồng trâu, lợn gà ngập nguy cơ chết đàn gia súc tài sản giá trị. Chủ nhà mở cổng chuồng và nói ngậm ngùi: thôi chúng mày đi đi, tự cứu mình, tìm chỗ cao mà trú nhé.
Sau vài ngày nước rút, chủ nhà ngỡ ngàng khi cả bọn đủng đỉnh trở về.

Trước nhà em cho đi con chó lai Phú Quốc 2 tuổi, cách xa nhà chục km. Sau tuần, nó đứng trước cửa rít đòi vào nhà. Sau không cho nữa, sống đến khi đau bụng ốm chết.

rav4_2010

Xe buýt
Cái chấm điểm công dân lợi hại thật cụ ạ; bị vi phạm có mức là không được đi phương tiện công cộng; ko được đi máy bay hay tầu cao tốc, ... Chính sách covid thì tùy toan tính của lãnh đạo thôi. CHắc chắn một điều là ông lãnh đạo chả lạ gì zero hoặc sống chung với covid. Họ tự quyết định với toan tính của họ thôi!
Điều kiện thuận lợi để đưa cái chấm điểm vào cụ nhỉ? Xem videos, mới thấy thật may cho mình.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ ở đây có vẻ ko tin báo Tây nhỉ. Báo Tây ko tin thì báo nào đáng tin hơn nhỉ :)
Em chỉ in báo đảng, đọc báo quân đội, nhân dân... không tin bọn CNN, BBC...được. :D

thichlexus

Xe điện
Covid giờ không còn độc tính nữa mà sao Tàu nó vẫn quyết zero Covid nhỉ, chả lẽ nó không có nguồn tin tức nào từ bên ngoài. Chắc phải có lý do nào khác chứ không phải Tập sợ con Covid đâu các cụ.

Điều kiện thuận lợi để đưa cái chấm điểm vào cụ nhỉ? Xem videos, mới thấy thật may cho mình.
Chấm điểm công dân là đưa tất tật vào xiềng xích công nghệ 4.0. Có rất nhiều cái ưu việt nhưng cực kỳ nhiều cái phiền hà mất tự do, đặc biệt ở những nước độc Đ, độc tài như TQ.
Ưu điểm thì rõ rồi, mấy ông tù tội, lưumanh, giang hồ, mất trật tự công cộng, mất TT giao thông, vi phạm quy ước, quy định, luật pháp …. Sẽ bị trừ điểm tới ngưỡng nào đó sẽ không được hưởng những quyền lợi nào đó của xã hội. VD như ko đc đi máy bay, không được điều trị bệnh tại các cơ sở y tế ưu tiên, không được ở khách sạn sang … cho dù có cả đống tiền. Sau này phấn đấu tốt sẽ được cộng lên dần. Vợ con đi chơi bằng máy bay mà mấy anh “mày biết bố mày là ai không” lại phải đi tàu hoả ghế ngồi cứng (ko đc khoang riêng) thì hơi bị đau.
Điển hình là Từ Hiểu Đông bị chấm điểm D là miễn luôn đi máy bay 😂

formen

Xe lăn
Nhez cũng giống tph năm ngoái thôi , loay hoay tí qua tết là ổn y mình.

.Bo My

Xe container
Covid giờ không còn độc tính nữa mà sao Tàu nó vẫn quyết zero Covid nhỉ, chả lẽ nó không có nguồn tin tức nào từ bên ngoài. Chắc phải có lý do nào khác chứ không phải Tập sợ con Covid đâu các cụ.
Nó sợ chết thôi, Mỹ, Nhật vẫn đang chết 200 mỗi ngày. TQ chết 2.

TN1805

Xe điện
Đám dâm chủ thì muốn VN dâm chủ (Theo kiểu Tây) thì ít mà muốn đục nước béo cò là chính thôi. Ai tin được lũ này. Bọn này còn một điều quá nguy hiểm là công khai coi TQ là kẻ thù và mở mo~m ra là đòi chiến. Trong khi chính sách của VIệt Nam hiện tại đang quá tốt!
Đám dâm chủ mà cụ nói là ai vậy ? Cụ nếu tên được không ?
Ai muốn VN dân chủ theo kiểu Tây ? Ai vậy ?
Cái mà cụ gọi là "đục nước béo cò" nó là cái gì ? Cụ có thể nói cụ thể ra được không ?
VN cũng hưởng lợi và an toàn nhờ Phương Tây xoay trục châu Á -TBD đó cụ. Nếu TQ không "lộng hành", "hành xử kiểu độc tôn nước lớn" thì Phương Tây đâu cần làm gì để kiềm chế TQ.

Tôi thì không chống TQ, nhưng tôi thấy chính sách "không chọn bên" của VN là đúng đắn. VN cần chơi tất cả các bên trên cơ sở tôn trọng nhau. Trên thực tế các nước Phương Tây đâu có chống phá gì VN ??? :D

Anita Emi

Xe điện
Tại họ ăn quá nhiều món óc nhồi khoai sọ.
Báo chí là để phản ánh tư tưởng, suy nghĩ của một người hay một nhóm người nào đó, nên báo nào cũng không đáng tin, hay nói cách khác là đọc phải có so sánh, đối chiếu, xác thực...

Thời buổi loạn thông tin này mà đọc gì tin nấy thì chết.

RongPhuongBac

Xe điện
TQ vẫn sợ Covid có lẽ do biết vaccin của họ tuy lành nhưng khả năng chống lại Covid rất yếu, yếu hơn rất nhiều vaccin Mỹ. Tiêm vaccin Mỹ thì đỡ chết người hơn nhưng cũng là sự đánh đổi khác. Vaccin Mỹ (cụ thể là Pfizer) rất độc hại. Con gái nhà em tiêm 2 liều Pfizer xong tắt kinh 4 tháng liền. Kinh dị!
Có thể do họ nắm được thông tin người Mỹ đã chế tạo thành công virus mới gây 80% tử vong nên bế quan toả cảng không thì tạch cả nước @@.

Trên thế giới giờ có nước nào hiện tại Covid còn căng như ở Trung Quốc không ạ? ko hiểu lý do vì sao mà giờ vẫn còn căng thế nhỉ? Covid sinh ra từ Vũ Hán TQ, giờ Covid vẫn bùng dịch căng ở Trung Quốc? ;))
Có bác nào cập nhật tình hình Covid ở Triền Tiên đi, xem anh Ủn anh ý chống dịch Covid kiểu gì :)