[Funland] Người già làm khổ con cái - Lê Hoàng gây scandal hay cái mồm |.| của một con đĩ ?

vietran

Xe ba gác
Vote bác. Em kể thêm trường hợp của em.
Cả đời làm công chức nhà nước, lương chỉ có vài triệu, hà tiện kham khổ cả đời nhưng khi con tìm được công việc trong công ty nước ngoài lương dăm chục triệu thì lại phản đối, chửi bới suốt mấy ngày.
Con làm công ty nước ngoài rồi thì suốt ngày ra lệnh mày vào công ty phải làm thế này thế kia, không làm thì lại chửi là coi bố mẹ ko ra gì.
Bạn gái của con thì coi thường ra mặt, bảo mày phải lấy cô này hoặc cô kia ( tao đã chấm rồi ), sau này em phát hiện ra là mấy cô đó có nhiều vấn đề trong cách cư xử ( ví dụ như khi giận thì không nói, chỉ lẳng lặng vào bếp tìm con dao =))=))=)) )
Xây nhà, mọi việc chuyện lớn chuyện nhỏ gì cũng tự quyết tất, ko ai góp ý được, xong rồi ngồi mắng con là vô dụng, ko làm được gì, cái gì bố mẹ cũng phải làm.
Đại khái thế, rồi ca cẩm con cháu ko thấy hiếu đễ gì cả.
Chuẩn đấy cụ
Vì mặc định trong đầu và theo truyền thống cũng như văn hoá XH là gừng càng già càng cay nên coi thường bọn trẻ và quá đề cao kiến thức của mình tích cóp được mà nhiều k biết là nónđã quá lạc hậu, nên sắp già mà em luôn phải tâm niệm: bọn trẻ giờ khá, cứ giao việc cho chúng nó.
Đằng này nhiều các cụ nắm quyền quyết coi đó như tỏ quyền uy và sự kính trọng, nhất là việc họ mạc, làm k nổi hoặc làm như dở hơi, buông tay để bọn trẻ làm và chỉ là lãnh đạo tinh thần thôi nhưng không, góp ý thì bảo láo :))

Bọn phóng tinh viên hết cái để viết mà cụ thớt vẫn khênh về đây được

Dodge Ram

Xe điện
Vote bác. Em kể thêm trường hợp của em.
Cả đời làm công chức nhà nước, lương chỉ có vài triệu, hà tiện kham khổ cả đời nhưng khi con tìm được công việc trong công ty nước ngoài lương dăm chục triệu thì lại phản đối, chửi bới suốt mấy ngày.
Con làm công ty nước ngoài rồi thì suốt ngày ra lệnh mày vào công ty phải làm thế này thế kia, không làm thì lại chửi là coi bố mẹ ko ra gì.
Bạn gái của con thì coi thường ra mặt, bảo mày phải lấy cô này hoặc cô kia ( tao đã chấm rồi ), sau này em phát hiện ra là mấy cô đó có nhiều vấn đề trong cách cư xử ( ví dụ như khi giận thì không nói, chỉ lẳng lặng vào bếp tìm con dao =))=))=)) )
Xây nhà, mọi việc chuyện lớn chuyện nhỏ gì cũng tự quyết tất, ko ai góp ý được, xong rồi ngồi mắng con là vô dụng, ko làm được gì, cái gì bố mẹ cũng phải làm.
Đại khái thế, rồi ca cẩm con cháu ko thấy hiếu đễ gì cả.
Nói gì thì nói, qua rồi cái thời kỳ 3 gian hai trái, các Cụ già bây giờ quá cô đơn nên thiệt thòi.

Đi học về các cháu lên phòng úp tai nghe, đến bữa phải gọi mới xuống, ăn xong buông đũa lại quay lên. Bố mẹ thì tất bật lo toan thành ra bữa đực bữa cái ... hiếm khi nào mà cả nhà được sum vầy. Các Cụ bức xúc vì cảm thấy thừa thãi nên bung ra ngoài là dễ hiểu.

Hiểu, thông cảm và cố gắng gần gũi các Cụ khi có thể !!!
Em nhận ra thông điệp mà chị Hoan đưa ra khi em đọc bài này.:)

Trai nam dinh

[Tịch thu bằng lái]
n
Lê Hoàng nói gì ?
http://m.docbao.vn/doi-song/liet-ke-31-dieu-o-nguoi-gia-khien-con-chau-kho-le-hoang-lai-cham-ngoi-tranh-cai-kich-liet-tintuc592636
———————————
Tôi chắc chắn Lê Hoàng muốn gây scandal.
Ngay ở cái tiêu đề, nó đã gây nên một sự khó chịu khó chấp nhận. Dù vì bất kỳ lý do gì, không thể dùng những vấn đề đạo đức để gây scandal lấy tiếng.
Tôi tin với khả năng là một đạo diễn được công nhận và có sức ảnh hưởng, Lê Hoàng chắc cũng được dạy dỗ, đã từng học qua bộ môn giáo dục công dân, học môn đạo đức trong suốt những năm cấp 1 đầu đời hoặc ít nhất cũng được gọi là có giáo dục.
Những “khổ tâm” của con cháu mà Lê Hoàng đề cập, điều đó không thiếu mà còn nhiều hơn thế. Tất cả đều không thể nói rằng: người già làm khổ con cháu.
1. Tôi ko biết Lê Hoàng có tốt phước đầy đủ bố mẹ hay ko, gia đình Lê Hoàng có tràn trề hạnh phúc hay ko, bố mẹ Lê Hoàng có xứng đáng là bố mẹ hay ko mà để cho con mình có cái nhìn lệch lạc, méo mó về người già như vậy.
- Tất cả những điều Lê Hoàng nói, đều là những điều đương nhiên trong cuộc sống, nó xảy ra hàng ngày, tự nhiên như những gì vốn có. Nếu nói đó là điều làm con cháu “khổ tâm” thì nhà LH quả là có phúc.
- Gia đình tôi sống cùng với bà và tất nhiên có nhiều điều như vậy. Tôi chưa bao giờ dám nghĩ nó là phiền toái chứ đừng nói là “khổ tâm” hay bà làm khổ con cháu. Cũng có lúc nóng giận, cũng có lúc cáu kỉnh nhưng tôi coi đó là một phần của cuộc sống gia đình tôi, một phần của cuộc đời, tìm cách khắc phục, chấp nhận sống chung với điều đó một cách thoải mái. Có ai tự vỗ ngực bảo rằng ta đây đều tốt đẹp và chưa bao giờ sai lầm ?
- Lê Hoàng đang cổ suý cho điều gì vậy ?? Lối sống ích kỷ, bạc bẽo, vô ơn, quên mất trước sau, những điều cơ bản để tạo nên giá trị của con người LH ?
2. Tôi ko biết hiện tại gia đình LH có phúc có con ko, con cái LH được chăm sóc giáo dục như nào, LH có dạy con mình những “khổ tâm” như thằng bố nó nói ko ? Con cái của LH có bị bố mẹ chúng nó bạo hành, vứt bỏ hay ko mà thằng bố nó phát ngôn như vậy.
- Con tôi ốm, lòng tôi như lửa đốt, mỗi lần nhìn con húp từng thìa cháo, tôi chỉ ao ước mình ốm thay con.
- Mỗi khi về nhà, nhìn những đứa trẻ ào ra đón tôi ríu rít chào bố, tôi thấy cuộc sống chẳng gì hạnh phúc hơn, những toan tính tiền bạc, công việc tự nhiên mất sạch, tôi trở về là một thành viên trong gia đình.
- Ai có con chẳng từng rơi nước mắt khi thấy con tập tễnh bước chân đầu đời, những bước chân nhỏ nhắn tung tăng chạy tới trường.
Nói đến đây, tôi chợt nghĩ đến bố mẹ tôi, sống mũi cay quá mà ko dám nói tiếp.

Vậy, người già, bố mẹ chúng ta có làm khổ chúng ta hay ko ?? Có lẽ ai cũng có câu trả lời.

Lê Hoàng gây scandal hay nói thật cũng ko quan trọng. Mà những lời lẽ đó, ảnh hưởng của con người đó sẽ gây ra những suy nghĩ sai lệch cho giới trẻ, vốn đang mong manh trước thế hệ đang đảo điên trước thời đại kim tiền và đang dần xoá mờ đạo đức.

Những lời nói đó, cái mồm đó khác gì hành động khoả thân vì môi trường, chẳng còn đáng so với cái |.| của một con đ ĩ rẻ tiền ( theo cái giọng chua ngoa của LH)

Em cũng mong cccm đừng cổ suý cho một cái gì đó tương tự như này.
Những thằng đao to búa lớn thường sống như lờ cụ ạ

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Người già nghe thấy, nếu bình thường sẽ xem xét mình có tật nào trong chỗ nó nêu ra không, có thì có thay đổi được không, có giảm bớt được không. Thế cũng là điều tốt.
Người già khó thay đổi lắm. Thế hệ sau phải chấp nhận thôi nếu không muốn xảy ra xung đột.

Battrangmall

Xe tải
Website
facebook.com
Lê Hoàng nói gì ?
http://m.docbao.vn/doi-song/liet-ke-31-dieu-o-nguoi-gia-khien-con-chau-kho-le-hoang-lai-cham-ngoi-tranh-cai-kich-liet-tintuc592636
———————————
Tôi chắc chắn Lê Hoàng muốn gây scandal.
Ngay ở cái tiêu đề, nó đã gây nên một sự khó chịu khó chấp nhận. Dù vì bất kỳ lý do gì, không thể dùng những vấn đề đạo đức để gây scandal lấy tiếng.
Tôi tin với khả năng là một đạo diễn được công nhận và có sức ảnh hưởng, Lê Hoàng chắc cũng được dạy dỗ, đã từng học qua bộ môn giáo dục công dân, học môn đạo đức trong suốt những năm cấp 1 đầu đời hoặc ít nhất cũng được gọi là có giáo dục.
Những “khổ tâm” của con cháu mà Lê Hoàng đề cập, điều đó không thiếu mà còn nhiều hơn thế. Tất cả đều không thể nói rằng: người già làm khổ con cháu.
1. Tôi ko biết Lê Hoàng có tốt phước đầy đủ bố mẹ hay ko, gia đình Lê Hoàng có tràn trề hạnh phúc hay ko, bố mẹ Lê Hoàng có xứng đáng là bố mẹ hay ko mà để cho con mình có cái nhìn lệch lạc, méo mó về người già như vậy.
- Tất cả những điều Lê Hoàng nói, đều là những điều đương nhiên trong cuộc sống, nó xảy ra hàng ngày, tự nhiên như những gì vốn có. Nếu nói đó là điều làm con cháu “khổ tâm” thì nhà LH quả là có phúc.
- Gia đình tôi sống cùng với bà và tất nhiên có nhiều điều như vậy. Tôi chưa bao giờ dám nghĩ nó là phiền toái chứ đừng nói là “khổ tâm” hay bà làm khổ con cháu. Cũng có lúc nóng giận, cũng có lúc cáu kỉnh nhưng tôi coi đó là một phần của cuộc sống gia đình tôi, một phần của cuộc đời, tìm cách khắc phục, chấp nhận sống chung với điều đó một cách thoải mái. Có ai tự vỗ ngực bảo rằng ta đây đều tốt đẹp và chưa bao giờ sai lầm ?
- Lê Hoàng đang cổ suý cho điều gì vậy ?? Lối sống ích kỷ, bạc bẽo, vô ơn, quên mất trước sau, những điều cơ bản để tạo nên giá trị của con người LH ?
2. Tôi ko biết hiện tại gia đình LH có phúc có con ko, con cái LH được chăm sóc giáo dục như nào, LH có dạy con mình những “khổ tâm” như thằng bố nó nói ko ? Con cái của LH có bị bố mẹ chúng nó bạo hành, vứt bỏ hay ko mà thằng bố nó phát ngôn như vậy.
- Con tôi ốm, lòng tôi như lửa đốt, mỗi lần nhìn con húp từng thìa cháo, tôi chỉ ao ước mình ốm thay con.
- Mỗi khi về nhà, nhìn những đứa trẻ ào ra đón tôi ríu rít chào bố, tôi thấy cuộc sống chẳng gì hạnh phúc hơn, những toan tính tiền bạc, công việc tự nhiên mất sạch, tôi trở về là một thành viên trong gia đình.
- Ai có con chẳng từng rơi nước mắt khi thấy con tập tễnh bước chân đầu đời, những bước chân nhỏ nhắn tung tăng chạy tới trường.
Nói đến đây, tôi chợt nghĩ đến bố mẹ tôi, sống mũi cay quá mà ko dám nói tiếp.

Vậy, người già, bố mẹ chúng ta có làm khổ chúng ta hay ko ?? Có lẽ ai cũng có câu trả lời.

Lê Hoàng gây scandal hay nói thật cũng ko quan trọng. Mà những lời lẽ đó, ảnh hưởng của con người đó sẽ gây ra những suy nghĩ sai lệch cho giới trẻ, vốn đang mong manh trước thế hệ đang đảo điên trước thời đại kim tiền và đang dần xoá mờ đạo đức.

Những lời nói đó, cái mồm đó khác gì hành động khoả thân vì môi trường, chẳng còn đáng so với cái |.| của một con đ ĩ rẻ tiền ( theo cái giọng chua ngoa của LH)

Em cũng mong cccm đừng cổ suý cho một cái gì đó tương tự như này.
Theo quan điểm cá nhân của em thì có 2 trường hợp có thể xẩy ra trong xã hội.

1. Câu nói đó xét về khía cạnh đạo đức, khía cạnh xã hội đúng là một cái nhìn thiển cận, lệch lạc và không thể chấp nhận được. Mỗi quan hên giữa cha mẹ và con cái là mối quan hệ công sinh nương tựa, còn bé nhờ cha nhờ mẹ, già đi nhờ con, nhờ cháu. Có 1 câu nói: nước mắt chảy xuôi. Con cái nhờ cha mẹ nhiều, chứ con cái lo được gì cho mẹ?????

2. Ở 1 khía cạnh khác, trong hoàn cảnh khác thì đúng là bố mẹ làm khổ con cái. Có những ông bố bà mẹ vì lợi ích, ích kỷ của mình mà bỏ rơi con cái, không nuôi dưỡng, không chăm bẵm (những ông bố bà mẹ trẻ). Nhưng bố mẹ già lại luôn ép con cái phải làm theo ý mình, bắt con cái hy sinh hạnh phúc của mình để phục vụ cái tôi, sự ích kỷ, tham lam của cha mẹ, ép con cái ly hôn, dùng mọi thế lực điều khiển con cháu, thì đúng là làm khổ con cháu. Nhưng tôi thấy rằng xã hội ngày nay những điều như vậy rất ít, tuy vẫn còn nhưng không nhiều nữa.

Tựu chung lại với cá nhân tôi, tôi không đồng ý với một người có tri thức, có tầm hiểu biết như vậy mà có những phát ngôn như vậy. Nếu mang những gì ta làm cho cha mẹ, với những gì cha mẹ dành cho ta cân lên thì các bạn nghĩ bên nào sẽ nặng hơn, bên nào sẽ nhiều hơn. Chúng ta chỉ vì những định kiến nhỏ nhoi, những ích kỷ tầm thường mà phán xét tất cả thì quả là không đúng.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Suy diễn và chụp mũ, nhảy chồm chồm để khẳng định điều mình nghĩ là đúng, giật tít thô tục

Chỉnh sửa cuối:

myob

Xe tăng
Em nghĩ một số cụ, và cả chủ thớt không hiểu, không nhìn nhận theo chiều hướng LH nói. Cuộc sống giờ đây quá vội vã nhưng ngôn ngữ tiếng Việt, hiểu được văn cảnh thì không thể vội vã được..... có rất nhiều cụ bảo LH viết không sai, có nhiều cụ lại nói LH không đúng với người cao tuổi....còn em sau khi đọc bài của LH thì chỉ thấy bố mẹ, ông bà thật đáng yêu. LH nói đúng và từ cách nhìn của em thì những điều đó rất tốt cho một vài ai đang làm phận con cháu đừng vô tâm với ông bà cha mẹ...vì những điều đó chúng ta mới gọi là “ người cao tuổi”. Em đã từng viết, giờ con người trong xh này nhanh nhạy trong việc chê bai, lên án như là một công cụ để sả stress, vậy nên đọc chưa hết bài, hiểu chưa hết nghĩa đã chửi bới coi như mình trượng phu lên án điều xấu xa....nhưng khi bạn không có kiến thức xã hội, không có nề nếp gia đình thì làm sao hiểu được, khác nào bảo bạn viết lời bình cho câu chuyện viết bằng tiếng Tây Ban Nha khi bạn không biết tiếng mà cứ tỏ ra là mình thông tuệ.

Duyphuongstore

Xe tải
cháu theo dõi thớt

Pumzen

Xe ba gác
Liệt kê những tính cách,ứng xử có phần mâu thuẫn với nhau của bất kể người nào khi trở về già thôi. Nhà cháu chưa thấy trong nội dung những liệt kê này mà xen vào lời phê phán,chê trách của ông LH. Trong tất cả những liệt kê này ko phải người già nào cũng mắc phải,điều này do hoàn cảnh của từng gia đình.
Bà cụ nhà cháu cũng chiếm khá nhiều trong bảng liệt kê trên,có khá nhiều điều trái ngược với tư duy suy nghĩ của con cháu nhưng cũng chỉ dừng lại ở mức vặt vãnh do thói quen sinh hoạt,tư duy cổ hủ và bọn cháu đều cố gắng chiều bà cụ 1 khoảnh riêng tư,hạn chế can thiệp mạnh để cụ phải bức xúc,tự ái bất kể điều gì. Cụ năm nay cũng gần ngưỡng 90 rồi!

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
17 Không chịu ngủ cứ thức khuya đợi con cái về mà chả hiểu việc ấy có lợi gì.

Đọc đoạn này mà em nhớ Mẹ em thật nước mắt cứ chẩy ra.
Mẹ em , em đi đâu về muộn cũng đợi.

Em nhớ có 1 lần duy nhất lâu lắm rồi hồi đại học.
Lần đầu tiên em đi Noel em vào được Nhà Thờ lớn Hà nội.
Gia đình cô bạn em theo Đạo rủ đi cùng.
Cô ấy đã đến xin phép cả nhà biết em đi Noel về sau 12h .
Thế mà Mẹ em vẫn thức đợi em về.

Sau này về nhà có mỗi con Mèo nó đợi mình...

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thấy đấy, cuộc sống quan trọng nhất là suy nghĩ tích cực, có trước có sau và hơn cả là gia đình.
Nó cứ gieo những điều đương nhiên như thế vào đầu thế hệ trẻ là như vậy là làm khổ con cháu thì trăm thằng cũng có vài thằng nghĩ thế thật. Đấy là cái em chửi nó :D
thằng óc chó này nó nói cũng đúng và E nói thêm là thằng óc chó này nó vẫn ngu ở chỗ k phải 31 điều mà ngồi kể thì còn thiếu nhiều lắm, tốt nhất để tránh bị gieo rắc vào đầu thế hệ trẻ thì Cụ nên dạy con cháu mình là bọn Xướng Ca Vô Loài nó ở tầng lớp rất thấp k xếp đc vào hàng gì còn dưới cả phò nên chúng nó nói gì kệ bà chúng nó

Hư Không

Xì hơi lốp
Sự trái tính của người già gây ko ít khó khăn, bực mình cho con cái. Thậm chí cả là bi kịch. Như có gia đình con cái xây nhà, cụ già cứ loay hoay lo lắng trông thợ, leo trèo lên sàn cao, trượt chân phát bán thân bất toại. Hay như nhà em, bảo đi đâu xa thì cụ bảo con chở đi hay gọi taxi, nhưng éo bao giờ cụ nghe, cần là cụ phi xe máy ra đường, gần gần ko sao, chứ xa chút kinh bỏ mẹvvv. Rồi còn vô số các việc nhỏ nhặt trong cuộc sống nữa...
Nên bạn Lê Hoàng gì kia có list ra những sự trái tính trái nết của ng già thì cũng có sai gì đâu? Ai chả thế, đó là quy luật của cuộc đời, người học vấn cao cũng có kiểu trái tính của họ, người có trình độ thấp trái kiểu khác.... nên bạn ý có viết ra, những người đọc có hiểu biết họ tự ngẫm nghĩ mà gật gù, biết mà tránh, mà chiều cha mẹ già. Kẻ đầu đất thì rồ lên chửi....
Nhiều khi cụ nói cũng đúng phết :))

Về cơ bản thì anh em mình nên đọc để:
1. Bây giờ biết tâm tư của ng già mà chăm sóc phụng dưỡng bố mẹ cho phù hợp
2. Sau già đi thì cố gắng giảm các tính này đi cho con cái nó đỡ mệt.

Còn đạo hiếu của kẻ làm con thì phụng dưỡng cha mẹ là điều hiển nhiên

bui_gia

Xe hơi
17 Không chịu ngủ cứ thức khuya đợi con cái về mà chả hiểu việc ấy có lợi gì.

Đọc đoạn này mà em nhớ Mẹ em thật nước mắt cứ chẩy ra.
Mẹ em , em đi đâu về muộn cũng đợi.

Em nhớ có 1 lần duy nhất lâu lắm rồi hồi đại học.
Lần đầu tiên em đi Noel em vào được Nhà Thờ lớn Hà nội.
Gia đình cô bạn em theo Đạo rủ đi cùng.
Cô ấy đã đến xin phép cả nhà biết em đi Noel về sau 12h .
Thế mà Mẹ em vẫn thức đợi em về.

Sau này về nhà có mỗi con Mèo nó đợi mình...
Có những điều chỉ khi ko còn nữa mới thấy nó ý nghĩa cụ nhỉ. Thế nên thay vì liệt kê chém về nó, ta nên trân trọng từng phút giây bất kể tốt xấu, đúng sai. Vì cuộc đời là thế.

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Có những điều chỉ khi ko còn nữa mới thấy nó ý nghĩa cụ nhỉ. Thế nên thay vì liệt kê chém về nó, ta nên trân trọng từng phút giây bất kể tốt xấu, đúng sai. Vì cuộc đời là thế.
Thường những thằng hay nói đạo nghĩa thì sống như lồng, phỏng cụ ?
Lẩn trốn thực tại chỉ khiến cho đạo đức giả nên ngôi. Nên có cái nhìn nhiều chiều dồi mỗi người chọn một ứng xử. Zậy thôi.

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chưa đọc những liệt kê của LH, cũng éo thích LH nhưng mà các cụ làm khổ con cháu là đúng cmn luôn. Quan trọng là mình vẫn chấp nhận và không được phép ngược đãi. Thể loại đạo đức giả chắc gì đã chăm xóc các cụ tốt bằng những người nói thẳng tưng các vấn đề.

emcobietdau

Xe container
Những gì anh đối xử với bố anh bây giờ.

Thì sau này con anh sẽ đối xử với anh như thế.