[Funland] Người làm thuê số 1 Việt Nam

3005

Xe tăng
Bác Minh nhảy qua đủ các cty chả liên quan đến nhau thì đúng là làm thuê còn gì cụ, kể cả chủ tịch HĐQT cũng có khi chỉ là làm thuê.

Vina Acecook thì bác Trí có thể tham gia từ ngày đầu nhưng không góp đồng nào, chắc lúc đó cũng chả hứa hẹn cổ phần gì thì cũng là người làm thuê thôi cụ.
Không ai gọi thành viên HĐQT có sở hữu cổ phần là người làm thuê cả cụ ạ.

Nếu lý luận như cụ thì nhiều công ty chỉ toàn người làm thuê, không có ông nào là chủ vì người sáng lập đã rút khỏi công ty hoặc chỉ còn lượng cổ phần thấp hơn cả mấy ông "làm thuê".

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Ngay từ đầu gia nhập đã là PTGĐ rồi thì chắc ko chỉ là người làm thuê đâu, mà là có đóng góp cổ phần rồi. Vì thế, số CP ông ấy hiện nắm giữ ko hoàn toàn là do trả công lao động cho DN.
Cụ nói chuẩn rồi ạ.

Đức Phạm 8x

Xe điện
Em tưởng ông nô bộc đi con Crown mới là làm thuê số 1 ;))

XSim

Xe container
Không ai gọi thành viên HĐQT có sở hữu cổ phần là người làm thuê cả cụ ạ.

Nếu lý luận như cụ thì nhiều công ty chỉ toàn người làm thuê, không có ông nào là chủ vì người sáng lập đã rút khỏi công ty hoặc chỉ còn lượng cổ phần thấp hơn cả mấy ông "làm thuê".
Thực tế là vậy mà cụ, chị Mai Kiều Liên VNM cũng chỉ là người làm thuê. Em tính làm thuê là lúc đến cty anh không góp đồng nào, chỉ góp sức thôi và không phải người sáng lập.

À em lại tìm ra thêm anh Vinh VPB oách hơn vì có đến 2.5k tỉ https://s.cafef.vn/ceo/CEO_06115/nguyen-duc-vinh.chn?cs=VPB

XSim

Xe container
Hầu như là như vậy đó cụ ơi, chứ cụ nghĩ mà mua bao nhiêu, bán bao nhiêu :))

các chuỗi lớn mua trực tiếp từ nhà sx mà cụ
Với điện thoại thì biên lợi nhuận chỉ 20% là cùng. Cụ tính mua iPhone $1000 bán $3000 chắc.

3005

Xe tăng
Thực tế là vậy mà cụ, chị Mai Kiều Liên VNM cũng chỉ là người làm thuê. Em tính làm thuê là lúc đến cty anh không góp đồng nào, chỉ góp sức thôi và không phải người sáng lập.

À em lại tìm ra thêm anh Vinh VPB oách hơn vì có đến 2.5k tỉ https://s.cafef.vn/ceo/CEO_06115/nguyen-duc-vinh.chn?cs=VPB
Nếu người sáng lập không còn cổ phần (vì đã bán hết) nhưng vẫn công tác tại doanh nghiệp với vị trí trưởng phòng, "người làm thuê" thì là thành viên HĐQT có sở hữu cổ phần. Thì theo cụ ông trưởng phòng sẽ là chủ của ông thành viên HĐQT. Xuất sắc, 10 điểm cho cụ!

XSim

Xe container
Nếu người sáng lập không còn cổ phần (vì đã bán hết) nhưng vẫn công tác tại doanh nghiệp với vị trí trưởng phòng, "người làm thuê" thì là thành viên HĐQT có sở hữu cổ phần. Thì theo cụ ông trưởng phòng sẽ là chủ của ông thành viên HĐQT. Xuất sắc, 10 điểm cho cụ!
Cụ đang nhầm giữa vị trí hiện tại với quá trình: em có thể lúc đến cty hai bàn tay trắng, từ tiền lương thưởng em dần mua được cả cty để làm ông chủ, thì tài sản đó vẫn tính là từ đi làm thuê, còn hiện tại em nhờ tích góp nên thành ông chủ cty, rất là bình thường không mâu thuẫn gì cả.

Mà thôi, đây là định nghĩa của em, cụ định nghĩa khác cũng được. Em vẫn luôn tôn trọng cụ, vì cụ là cụ mà em là em mà :D

cụ đúng 1 phần, kiểu như a tim cook của apple vậy, với cơ đồ steve jobs để lại thì ko cần thiên tài cũng đưa apple lên vị trí hiện tại hoặc có thể kém hơn chút
nhưng dù sao họ cũng có thực tài, chứ bất tài thì cũng rất khó tồn tại và phát triển tại các tổ chức kể cả tốt đi nữa :)
Vâng chuẩn cụ ạ, không phải ai cũng có tài, nhưng người có tài như vậy rất nhiều, người tài hơn rất đông nên không thể nói ai là số 1 được. Còn chuyện tài sản có được thì phải nói tới thời vận, may mắn nhiều hơn là tài năng. “Tiểu phú do cần, đại phú do thiên”

thodandavang

Xe tải
em thấy tgdd chất lượng dịch vụ tốt hơn các cửa hàng khác khá nhiều, mặc dù giá cả thường đắt hơn nhưng mà m/n vẫn chấp nhận chứng tỏ m/n chấp nhận việc và hài lòng với dịch vụ đó

các mặt hàng điện từ thường mua 1 bán 3 nên là lãi rất lớn, đặc biệt khi tgdd là 1 khách hàng lớn nên giá sẽ rất ưu đãi khi mua từ nhà sx
Mua 1 bán 1.1 đã là thành công vô cùng lớn, ở đâu mà 1 ăn 3 vậy cụ!

Napolong

Xe tăng
Vâng chuẩn cụ ạ, không phải ai cũng có tài, nhưng người có tài như vậy rất nhiều, người tài hơn rất đông nên không thể nói ai là số 1 được. Còn chuyện tài sản có được thì phải nói tới thời vận, may mắn nhiều hơn là tài năng. “Tiểu phú do cần, đại phú do thiên”
Do thị trường của mình vận hành ở mức thấp, hoang dại và có một số thứ khù khoằm, chứ tư bản Tây nó mài rũa mấy trăm năm, ngầm hiểu tài năng và tài sản nó cũng song hành cùng nhau rồi.

21fo

Xe buýt
Do thị trường của mình vận hành ở mức thấp, hoang dại và có một số thứ khù khoằm, chứ tư bản Tây nó mài rũa mấy trăm năm, ngầm hiểu tài năng và tài sản nó cũng song hành cùng nhau rồi.
cũng ko hẳn chính xác 100%, vd như steve jobs hay tim cook học hành chỉ thuộc dạng làng nhàng nếu so với mấy a tỉ phú xuất thân từ ivy league thì kém tài hơn nhưng vẫn thành công rực rỡ :D

Haith_XL

Xe tải
Tính theo chiết khấu dòng tiền với lãi suất 7-8% năm thì thu nhập hàng tháng của cụ này khoản 3,5 tỷ/ tháng.

Theo các cụ ở doanh nghiệp như TTGD thì mức trả cho CEO thế này là cao hay thấp?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đặt tên con thế mới là đặt chứ :))

dealer-ck

Xe tăng
Vượt kpi doanh thu lợi nhuận thì ban điều hành đc hưởng cp esop.