[Funland] Người lớn tuổi và bệnh cao áp huyết- Góc chia sẻ.

QuangNgocLLM

Xe tải
Nói ra chắc lại bảo phét lác- Có lần em đi khám sức khỏe đổi bằng lái xe ô tô- Vào đo được 150mm HG, bác sỹ bảo ngồi nghỉ rồi đo lại, chắc do trèo cầu thang tầng 2. Em ra ngòai em chạy 3 vòng mồ hôi nhễ nhại, vào đo xuống ngay còn 130.

Kitcat

Xe container
Vâng cụ- em cứ trước tập và sau tập đều đo nên thấy vậy đó. Nói ko ai tin, tập càng mệt, nhịp tim tăng và áp huyết càng tụt mạnh
Em chẳng biết khuyên cụ thế nào cả. Cụ cứ theo dõi và tập nhẹ thôi xem chiều hướng tốt lên hay xấu đi. Cụ nhà em đi bơi. Lúc đầu bơi về cả ngày nhịp tim tăng cao không hạ nữa dù đã uống thuốc điều chỉnh nhịp tim hàng ngày nhưng sau vài tuần thì nhịp tim lại hạ dần xuống. Bơi ít lắm có 5 vòng bể 28m. Bơi xong 1 vòng lại đi bộ 1 vòng bể.
Món này lẽ ra phải học hành chuyên ngành bao nhiêu năm người ta mới tư vấn. Ở Vn mình trống hẳn cái mảng này. Bác sỹ không biết mà HLV gym lại càng không biết.
Vâng cụ- em cứ trước tập và sau tập đều đo nên thấy vậy đó. Nói ko ai tin, tập càng mệt, nhịp tim tăng và áp huyết càng tụt mạnh
Vâng hóa ra sau tập là 90. Em tưởng cụ bảo sau tập tim 60 mà huyết áp lại hạ @@

pham minh

Xe container
Em mới 30+ mà đã cao huyết áp đây này. Hic hic.
Mà em còn không có thời gian và ý chí để tập được như cụ
Cụ cẩn thận kiểm tra ko rồi để cao huyết áp lâu là hỏng thận đấy.
Em có thằng cháu ruột cũng mới 30t, cao huyết áp ko để ý đến lúc đi khám đã chuyển suy thận gd4

congngo

Xe điện
Em cũng U50 rồi, huyết áp cũng hơi cao, đang định uống thuốc hàng ngày, các cụ tư vấn cho em xem loại nào tốt với, chứ thuốc phát theo khám định kỳ hàng tháng em thấy bảo không tốt lắm ( có tác dụng phụ)

cairong_2011

Xe container
Ko có ý quảng cáo bán hàng đâu, e chỉ mang tính chất góp ý cho cụ tham khảo thôi ạ. Cụ có thể dùng thử nấm lim xanh, đun uống hạ áp rất tốt cụ ạ.
Em có ông anh đang bị K gan bảo hỏi mua cái này nhưng chẳng hiểu nó có là đồ xịn hay pha trộn ?

Huyết áp cao không đùa được các cụ ạ. Em đánh giá nó còn cao hơn mỡ máu, mỡ gan hay gout về mức độ nguy hiểm. Chết chẳng nói, nằm đờ như bị thịt trên giường ngắm người đến thăm cho quà thì thà chết còn hơn. Em cũng sắp sang U60, tháng trước đi khám thì huyết áp 160/110. Giờ thì buộc phải uống thuốc hàng ngày, tăng lao động, giảm hưởng thụ rồi. Chẳng bao giờ lại nghĩ đến ngày sáng 1 vốc thuốc, chiều 1 nắm tương tự. Đi đâu xa thì việc đầu tiên buộc phải nhớ là mang thuốc. Nhục thế!
Em cũng U50 rồi, huyết áp cũng hơi cao, đang định uống thuốc hàng ngày, các cụ tư vấn cho em xem loại nào tốt với, chứ thuốc phát theo khám định kỳ hàng tháng em thấy bảo không tốt lắm ( có tác dụng phụ)
HA không sợ bằng bệnh máu bẩn, có cục máu đông, chính nó gây nên tắc mạch máu não, gây đột quỵ.
Các cụ phải uống thuốc kiểm soát HA thường xuyên, nhưng nên uống thêm Hạ áp ích nhân hoặc thực phẩm chức năng của Nhật em quên tên, thành phần có Nattokinase .

Em cũng HA, em đạp xe, ngày 15km, thấy có vẻ tốt.

Chỉnh sửa cuối:

QuangNgocLLM

Xe tải
Theo kinh nghiệm của em thì cụ tăng cường vận động, nó có thể thay được thuốc đấy- Nhưng trước mặt là giảm cân cái đã (Nếu bị béo phì)

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Q
Huyết áp cao không đùa được các cụ ạ. Em đánh giá nó còn cao hơn mỡ máu, mỡ gan hay gout về mức độ nguy hiểm. Chết chẳng nói, nằm đờ như bị thịt trên giường ngắm người đến thăm cho quà thì thà chết còn hơn. Em cũng sắp sang U60, tháng trước đi khám thì huyết áp 160/110. Giờ thì buộc phải uống thuốc hàng ngày, tăng lao động, giảm hưởng thụ rồi. Chẳng bao giờ lại nghĩ đến ngày sáng 1 vốc thuốc, chiều 1 nắm tương tự. Đi đâu xa thì việc đầu tiên buộc phải nhớ là mang thuốc. Nhục thế!
Quên là nguy hiểm lắm cụ ạ. Bà e hết thuốc ko bảo chú e mua thế là liệt 6 năm nay rồi cụ ạ.

QuangNgocLLM

Xe tải
Em chẳng biết khuyên cụ thế nào cả. Cụ cứ theo dõi và tập nhẹ thôi xem chiều hướng tốt lên hay xấu đi. Cụ nhà em đi bơi. Lúc đầu bơi về cả ngày nhịp tim tăng cao không hạ nữa dù đã uống thuốc điều chỉnh nhịp tim hàng ngày nhưng sau vài tuần thì nhịp tim lại hạ dần xuống. Bơi ít lắm có 5 vòng bể 28m. Bơi xong 1 vòng lại đi bộ 1 vòng bể.
Món này lẽ ra phải học hành chuyên ngành bao nhiêu năm người ta mới tư vấn. Ở Vn mình trống hẳn cái mảng này. Bác sỹ không biết mà HLV gym lại càng không biết.

Vâng hóa ra sau tập là 90. Em tưởng cụ bảo sau tập tim 60 mà huyết áp lại hạ @@
Có lẽ em ko giống ai, nên lập thớt này chia sẽ với các cụ ai giống vậy ko

xecub49

Xe điện
Kính thưa các cụ
Em năm nay cũng là 50+ rồi, cho nên cái bệnh áp huyết cao cũng là lẽ bình thường thôi. Bình thường thì cũng khoảng cỡ 140/90 mmHg.
Cũng có lẽ tuổi chưa quá cao nên vẫn chưa muốn sử dụng thuốc hàng ngày. Thay vào đó, em tập gym ngày 2 lần x 45 phút hạng nặng ( Mỗi lần tập ra 7-8 lạng mồ hôi).
Nhưng có 1 điều em muốn hỏi các cụ có ai giống em ko:
1. Sau khi tập Gym xong mặt dù rất mệt nhưng áp huyết hạ xuống chỉ còn 120mmHg. Càng tập mạnh thì càng xuống nhiều.
2. Sau khi uống rượu/ beer áp huyết cũng hạ xuống (Cho nên thỉnh thoảng vẫn uống).
HUyết áp vậy là tốt đó. Cơ thể cụ thích nghi với lao động nặng rồi đó

hoanc

Xe tải
Em cũng 50+ uống thuốc đc gần 10 năm rồi, HA đã tăng thì nên uống thuốc đều đặn. bất chợt mà nó tăng xông là dễ gặp ông bà lắm.

Thuoc lao

Xe tăng
Cụ cẩn thận kiểm tra ko rồi để cao huyết áp lâu là hỏng thận đấy.
Em có thằng cháu ruột cũng mới 30t, cao huyết áp ko để ý đến lúc đi khám đã chuyển suy thận gd4
Em lúc đầu bị 150, uống thuốc 1 năm thì bỏ. Nay bỏ được hơn 1 năm rồi, loanh quanh trên 130 dưới 140. Em cũng không biết nên ntn nữa vì có nhiều ý kiến trái chiều trong việc của em

QuangNgocLLM

Xe tải
Em lúc đầu bị 150, uống thuốc 1 năm thì bỏ. Nay bỏ được hơn 1 năm rồi, loanh quanh trên 130 dưới 140. Em cũng không biết nên ntn nữa vì có nhiều ý kiến trái chiều trong việc của em
Em cũng vậy- Lúc đấu em uống thuốc được mấy tháng- sau đấy thì thôi, nó cũng loanh quanh 140

Pepsy

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Em có ông anh đang bị K gan bảo hỏi mua cái này nhưng chẳng hiểu nó có là đồ xịn hay pha trộn ?
Tuỳ chỗ mua thôi cụ.
Mà trộn thì đa số là trộn hàng rừng với hàng trồng thôi cụ. Có chăng nó sẽ giảm về mặt chất lượng.

Kitcat

Xe container
Chỉ số các cụ đo chỉ là chỉ số trong 1 thời điểm, tính chính xác không cao.
Các cụ phải thuê 1 cái máy đo HA trong 24h hoặc là tới nằm viện đeo cái máy trong 24h.
Cách rẻ hơn
Khám bác sỹ xịn sò người ta nhìn chỉ số sẽ tư vấn cho các cụ tự đo HA tại 3 thời điểm cố định. Đo liên tiếp vài ngày 1 tuần ghi chỉ số và giao cho họ xem xét từ đó mới biết được cc có cần sử dụng thuốc HA chưa hay là điều chỉnh ăn và tập là đủ.
Em cũng vậy- Lúc đấu em uống thuốc được mấy tháng- sau đấy thì thôi, nó cũng loanh quanh 140

QuangNgocLLM

Xe tải
Chỉ số các cụ đo chỉ là chỉ số trong 1 thời điểm, tính chính xác không cao.
Các cụ phải thuê 1 cái máy đo HA trong 24h hoặc là tới nằm viện đeo cái máy trong 24h.
Cách rẻ hơn
Khám bác sỹ xịn sò người ta nhìn chỉ số sẽ tư vấn cho các cụ tự đo HA tại 3 thời điểm cố định. Đo liên tiếp vài ngày 1 tuần ghi chỉ số và giao cho họ xem xét từ đó mới biết được cc có cần sử dụng thuốc HA chưa hay là điều chỉnh ăn và tập là đủ.
Phức tạp quá cụ-
Em thì cứ ngủ dậy, vệ sinh xong, đo.
Tập, tắm rửa xong, đo
Chiều tập xong, đo.
Các lần đo nó cũng same nhau thôi

Kitcat

Xe container
Phức tạp quá cụ-
Em thì cứ ngủ dậy, vệ sinh xong, đo.
Tập, tắm rửa xong, đo
Chiều tập xong, đo.
Các lần đo nó cũng same nhau thôi
Ông anh e đo chỉ số cũng cao nhưng theo dõi chỉ số dưới sự hướng dẫn của bác sỹ thì lại chưa cần dùng thuốc. K phức tạp đâu, bác sỹ họ phân tích số liệu. Việc của m là tuân theo hướng dẫn ah.