[Thảo luận] Người ngồi ở các hàng ghế phía sau không thắt dây an toàn ... !

Da bắt nắng

Xe điện
Em chưa nhìn thấy cái nghị định 100 nó như thế nào, em cũng chẳng biết nó là cái gì.
Em cũng chẳng biết Công ước quốc tế nào đó ra làm sao.
Chẳng có ai nói với em về mấy cái đó khi cấp GPLX cho em cả.

Khi em thi lấy bằng lái xe, thì em được học Luật GTĐB của VN dạy là:
"Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn." theo Điều 9 - Khoản 2.

Nghị định gì đi nữa thì cũng chỉ là hình thức văn bản do chính phủ ban hành và dùng để hướng dẫn luật hoặc quy định những việc phát sinh mà chưa có luật hoặc pháp lệnh nào điều chỉnh.

Hành khách của em họ ngồi hàng ghế sau, họ không thắt dây an toàn, họ có làm gì trái pháp luật đâu, làm sao mà em bắt họ phải thắt dây an toàn được.
Tại sao các đồng chí lại đòi phạt em 900k??? Các đồng chí đi mà phạt họ ấy.
Góc nhìn này của cụ em cũng nghĩ đến. Nó khá hóc. Em nghĩ là phải phạt ông không thắt dây mới đúng. Đội mũ BH là phạt người ko đội.

Da bắt nắng

Xe điện
Quan trọng gì, ko thắt thì khi tai nạn dẫn đến ngỏm thì tự chịu trách nhiệm với mạng sống thôi.
Vấn đề là các xe taxi và xe chạy dịch vụ ấy cụ ạ. Khách không thắt nhưng lại phạt lái xe. 900k chứ có phải ít đâu. Mà khách cũng nhiều ông chuối. Em nghe mấy cụ lái dịch vụ kể có khách còn cáu, bỏ xuống khi bị nhắc

taobaocanhsat

Xe hơi
Có những xe không có chỗ thắt thì có bị phạt không ạ?
Rất nhiều xe ở nhà mình không có chỗ thắt dây an toàn cho ghế sau đâu ạ.

taobaocanhsat

Xe hơi
Mà nhiều khi lên xe, các bác xế còn bảo chả cần thắt, công an có bắt đâu. Đến lúc bị tóm thì bảo tại nhắc mà khách không thắt cũng là một chuyện hay :))

caisua

Xe lăn
Vì em mải lái nên ko thể đảm bảo 100% số người trên xe đều thắt dây an toàn trong suốt hành trình nên em cứ thu cọc mỗi người 1tr, nếu ko bị phạt thì xuống xe em gửi lại. Ai ko chịu em mời đi xe khác, trừ phụ huynh thì em ko thu

pbvhp

Xe buýt
Góc nhìn này của cụ em cũng nghĩ đến. Nó khá hóc. Em nghĩ là phải phạt ông không thắt dây mới đúng. Đội mũ BH là phạt người ko đội.
Hình như cái ND100 có quy định đấy cụ.
Điều 9 - Khoản 3: Phạt 200k-300k đối với người được chở trên xe máy mà không đội mũ bảo hiểm.
Điều 9 - Khoản 5: Phạt 300k-500k đối với người được chở trên xe oto không thắt dây an toàn tại vị trí có trang bị dây an toàn khi xe đang chạy.

Em chưa được nhìn thấy cái ND100 nó ra làm sao, chưa ai dạy em về nội dung của nó, em chỉ thấy người ta bảo thế cụ ah.

Riêng đối với việc đội mũ bảo hiểm thì Luật có bắt buộc đối với tất cả người ngồi trên xe máy.

viettrinh12

Xe máy
Nhà em cứ chạy đường loại trên 50km/h là em hô cài dây hết

ubisapro

Xe trâu
E hóng các cụ tranh luận tiếp ợ

Matizcoi

Xe cút kít
Đúng ồi, phạt ông ko thắt dây có đâu mấy trăm ngàn, cơ mà ông tài xế phải chịu phạt 900K do để khách trên xe ko thắt dây, cái này hay, ông nào cãi được thì thả luôn chả phạt gì sất, ông nào ko cãi được thì ăn biên bản đếm người nhân tiền giá 900K/người không thắt hĩ hĩ - vụ nài có cụ trên of đã lĩnh biên bản nhưng được nhời xin lỗi kèm chầu nhậu tưng bừng kết nghĩa huynh đệ và có người phải nộp hộ tiền phạt :D

Da bắt nắng

Xe điện
Đúng ồi, phạt ông ko thắt dây có đâu mấy trăm ngàn, cơ mà ông tài xế phải chịu phạt 900K do để khách trên xe ko thắt dây, cái này hay, ông nào cãi được thì thả luôn chả phạt gì sất, ông nào ko cãi được thì ăn biên bản đếm người nhân tiền giá 900K/người không thắt hĩ hĩ - vụ nài có cụ trên of đã lĩnh biên bản nhưng được nhời xin lỗi kèm chầu nhậu tưng bừng kết nghĩa huynh đệ và có người phải nộp hộ tiền phạt :D
Nói chung là như cụ chủ thớt nói là chuẩn rồi ạ. Nên bãi bỏ vì nghị định lại to hơn cả luật. Mếu ai chơi. Thế mà tết rồi cũng phạt nhiều phết rồi đấy ạ.
Lúc đầu em không để ý, bị mấy bài báo định hướngđ ến tận công ước quốc tế. Nhưng đến khi tìm được công ước quốc tế thì nó lại có câu tùy theo luật pháp của nước sở tại.

dovangiang

Xe máy
Với mấy bác CA, không đưa giấy tờ xe thì còn cãi, tranh luận được, không thì cứ đọc nghị định và đóng tiền, miễn tranh luận, kinh nghiệm xương máu

ubisapro

Xe trâu
Tóm gọn là chỉ cần thắt dây an toàn 2 ghế trước :D

Matizcoi

Xe cút kít
Có cập nhật gì chưa cụ thớt, thấy ae trong TP mang tên Bác đi cao tốc bị tóm đếm người nhân tiền mà lòng em đau quá =))

DUONGLAM

Xe điện
Cầu Bạch đằng HP-QN bây giờ cũng liên tục bắt, phạt lỗi này. Liệu có phải xxx đang cố tình làm trái luật để ăn bẩn.

Chuột bố

Xe máy
Giờ ghế nào cũng phả thắt

Duc Sang

Xe container
Cháu nhớ hồi ở Hongkong đi taxi, xxx cũng ra hiệu cho xe đi chậm nhưng không phải dừng xe. Xe cứ đi từ từ rồi xxx chiếu đèn pin vào ghế sau, hỏi tài xế thì mới biết rằng đó là để bắt lỗi người ngồi sau không cài dây an toàn.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Văn bản Luật GTĐB mới nhất đã được cập nhật các điều khoản sửa đổi bổ xung ( văn bản hợp nhất số 15/VBHN-VPQH 2019 ) chỉ có 1 quy định duy nhất về việc thắt dây an toàn như sau : Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xengười ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn.
Như vậy hành vi không thắt dây an toàn của người ngồi ở các hàng ghế phía sau không phải là hành vi vi phạm quy định của Luật GTĐB hiện hành !
Vì không phải là hành vi vi phạm quy định của Luật GTĐB hiện hành nên hành vi không thắt dây an toàn của người ngồi ở các hàng ghế phía sau không phải là vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ !
Vì không phải là vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ nên không thể áp dụng điểm q, khoản 3 điều 5 Nghị định -100-2019-ND-CP để xử phạt !

Nói cách khác quy định xử phạt tại điểm q, khoản 3 điều 5 Nghị định -100-2019-ND-CP là quy định không căn cứ theo Luật GTĐB. Quy định này cần phải bãi bỏ ngay lập tức !
Cụ chủ mà vác cái này sang nồng độ cồn thì thế nào??

Nguyenhongson26

Xe tăng
Nói chung là như cụ chủ thớt nói là chuẩn rồi ạ. Nên bãi bỏ vì nghị định lại to hơn cả luật. Mếu ai chơi. Thế mà tết rồi cũng phạt nhiều phết rồi đấy ạ.
Lúc đầu em không để ý, bị mấy bài báo định hướngđ ến tận công ước quốc tế. Nhưng đến khi tìm được công ước quốc tế thì nó lại có câu tùy theo luật pháp của nước sở tại.
Theo cụ,phạt nồng độ cồn của Nghị Định và luật thì thế nào?