[Thảo luận] Người ngồi ở các hàng ghế phía sau không thắt dây an toàn ... !

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Quy định tại Công ước Wien mà VN là thành viên cụ ạ. nên cái điều luật trên không sai đâu.
Tuy nhiên thì người ngồi dưới tháo dây trong lúc LX đang tập trung LX rơi vào trường hợp bất khả kháng, được loại trừ khi xử phạt HC (không phải đương nhiên được).
Công ước Viên nói chính xác về vấn đề này như thế nào, cụ trích cho em xem điều khoản ấy với chứ nói khơi khơi thế này nó cứ sao sao!

lttvtvn

Xe container
Ghi căn cứ luật GTĐB 2008 nhưng luật GTĐB 2008 này phải tuân thủ công ước chứ cụ.
Nghị định 100 đã yêu cầu thắt dây an toàn tại các nơi có dây an toàn, tức là không có ngoại lệ theo luật pháp nội địa.
Nghị định là Con không thể bảo Bố là tao thích thế là được. Luật được Quốc Hội thông qua, Nghị định do Chính phủ ban hành là văn bản dưới luật, Nghị định không thể phủ quyết những gì Luật đã viết mà chỉ được giải thích rõ ra thôi.

lttvtvn

Xe container
Lúc người ta muốn mình được an toàn thì lại hoạch họe ngược lại.
Hai phạm trù khác nhau, người ta muốn an toàn đúng nghĩa thì phải tuyên truyền chứ không phải thích phạt là phạt nhé. Còn phạt đúng thì ủng hộ ngân sách!!!

poiuy

Xe cút kít
Công ước Viên nói chính xác về vấn đề này như thế nào, cụ trích cho em xem điều khoản ấy với chứ nói khơi khơi thế này nó cứ sao sao!
1a Điều 7

lttvtvn

Xe container
1a Điều 7
Cụ đọc hết điều 7 chưa đặc biệt là mục 5 ấy.

lhduong2002

Xe tăng
Em bị rơi tiền ở cửa ngõ vào HP rồi nên bây h cứ lên xe đi ra khỏi HN là e bắt cài dây hết, ko nên mất thời gian và tiền vào những lỗi ko đáng. Thêm nữa lại phải trình bầy, dấm dúi. Tiền đấy để mà ăn nhậu cho sướng cái thằng người

poiuy

Xe cút kít
Cụ đọc hết điều 7 chưa đặc biệt là mục 5 ấy.
Ý cụ muốn nhắc đến câu: "trừ các trường hợp ngoại lệ do luật pháp sở tại quy định" chứ gì? Vậy cái ngoại lệ ấy VN quy định ở điều khoản nào? Trên thực tế Luật GTĐB VN lại không nói chữ nào về hàng ghế sau vậy ta lấy "trường hợp ngoại lệ do luật sở tại quy định" ấy ở đâu ra bây giờ?. Luật VN cũng không có câu nào viết: "không cấm là được phép" để có thể lấy nó thay thế cho cái điều không được nói đến kia.

lttvtvn

Xe container
Ý cụ muốn nhắc đến câu: "trừ các trường hợp ngoại lệ do luật pháp sở tại quy định" chứ gì? Vậy cái ngoại lệ ấy VN quy định ở điều khoản nào? Trên thực tế Luật GTĐB VN lại không nói chữ nào về hàng ghế sau vậy ta lấy "trường hợp ngoại lệ do luật sở tại quy định" ấy ở đâu ra bây giờ?. Luật VN cũng không có câu nào viết: "không cấm là được phép" để có thể lấy nó thay thế cho cái điều không được nói đến kia.
Luật giao thông đường bộ điều 9 mục 2, cái đó không quan trọng hơn cái công ước kia à? Đi học em thấy có dạy công ước đâu, thi cũng vậy. Luật nó bảo hàng ghế sau phải thắt không? Nó nói rõ hàng ghế trước đấy.

poiuy

Xe cút kít
Luật giao thông đường bộ điều 9 mục 2, cái đó không quan trọng hơn cái công ước kia à? Đi học em thấy có dạy công ước đâu, thi cũng vậy.
Xét về giá trị thì Công ước cao hơn luật VN do Luật điều ước quốc tế đã quy định như vậy. Công ước chỉ dưới Hiến Pháp.
À với lại đi học, đi thi lấy bằng thì trách nhiệm cao nhất cũng chỉ đến Bộ GTVT thôi, còn Luật và NĐ thì nó lại do QH và Chính Phủ ban hành cơ nên cụ có thể kiện Bộ GTVT đã ban hành giáo trình và dạy cụ không đúng, không đầy đủ.

Chỉnh sửa cuối:

lttvtvn

Xe container
Xét về giá trị thì Công ước cao hơn luật VN do Luật điều ước quốc tế đã quy định như vậy. Công ước chỉ dưới Hiến Pháp.
Em có bảo công ước dưới luật đâu, công ước nó bảo phải thắt hết trừ phi luật nước ấy qui định khác. Rõ thế rồi, Cụ còn ý kiến gì không?

Còn về công ước thì em lại hiểu thế này. Công ước là cụ phải nghiên cứu để đi nước ngoài nơi người ta tham gia công ước ấy cho khỏi sai chứ ở trong nước quan tâm đến công ước làm gì, luật thôi. Khi Cụ vi phạm trong nước có ai mang công ước ra xử không, Thế nên đừng lạm dụng công ước nếu thực sự chưa hiểu rõ.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Em có bảo công ước dưới luật đâu, công ước nó bảo phải thắt hết trừ phi luật nước ấy qui định khác. Rõ thế rồi, Cụ còn ý kiến gì không?
Quy định khác thì phải nói rõ ra, đằng này lại chẳng nói gì vây thì theo Công ước.

lttvtvn

Xe container
Quy định khác thì phải nói rõ ra, đằng này lại chẳng nói gì vây thì theo Công ước.
Qui định khác là điều 9 mục 2 trong Luật đó, công ước bảo nếu mày qui định khác thì tuỳ mày, không phải thế sao? Cụ không hiểu thật hay cố tình ?

lttvtvn

Xe container
À với lại đi học, đi thi lấy bằng thì trách nhiệm cao nhất cũng chỉ đến Bộ GTVT thôi, còn Luật và NĐ thì nó lại do QH và Chính Phủ ban hành cơ nên cụ có thể kiện Bộ GTVT đã ban hành giáo trình và dạy cụ không đúng, không đầy đủ.
Cái này có lẽ cần thẳng thắn tìm hiểu thêm chứ không suy luận theo cảm tính được. Công ước điều chỉnh đối tượng nào ở đâu chứ không phải công ước cao hơn luật trong mọi hoàn cảnh. Việc cụ suy luận BGTVT cấp bằng với Luật và nghị định của QH và chính phủ là thấy về luật pháp không ổn rồi, xin dừng tranh luận với cụ nếu không còn phản biện khoa học hơn.

poiuy

Xe cút kít
Qui định khác là điều 9 mục 2 trong Luật đó, công ước bảo nếu mày qui định khác thì tuỳ mày, không phải thế sao? Cụ không hiểu thật hay cố tình ?
Cứ phải giấy trắng mực đen viết ra, in ra thì mới là QUY ĐỊNH. Không thể có quy định nào là ngầm hiểu.
Đây là điều 9, chẳng có chữ nào nói đến hàng ghế sau hết.
Điều 9. Quy tắc chung
1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng
làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
2. Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía
trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn.

Cụ có thể hiểu theo cách của cụ, chả quan trọng nữa vì có lẽ sắp tới người ta sẽ viết rõ vào luật sửa đổi, để không phải dùng Nghị định để quy định những điều luật chưa quy định.

lttvtvn

Xe container
Cứ phải giấy trắng mực đen viết ra, in ra thì mới là QUY ĐỊNH. Không thể có quy định nào là ngầm hiểu.
Đây là điều 9, chẳng có chữ nào nói đến hàng ghế sau hết.
Điều 9. Quy tắc chung
1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng
làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
2. Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía
trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn.

Cụ có thể hiểu theo cách của cụ, chả quan trọng nữa vì có lẽ sắp tới người ta sẽ viết rõ vào luật sửa đổi, để không phải dùng Nghị định để quy định những điều luật chưa quy định.
Luật nó bảo ai thì nó chỉ đích danh rồi đó. Sửa luật thì sửa chứ nghị định không phải để qui định những điều mà luật chưa qui định mà là làm rõ những điều của luật nhưng không làm thay đổi bản chất. Hiểu biết của cụ về Luật khác em, xin không nói thêm nữa.

poiuy

Xe cút kít
Luật nó bảo ai thì nó chỉ đích danh rồi đó. Sửa luật thì sửa chứ nghị định không phải để qui định những điều mà luật chưa qui định mà là làm rõ những điều của luật nhưng không làm thay đổi bản chất. Hiểu biết của cụ về Luật khác em, xin không nói thêm nữa.
Ừ stop là đúng vì cụ chỉ chịu hiểu theo ý cụ. Cái câu tô đậm kia là cụ tự bịa ra chứ nó hoàn toàn trật so với luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật.

Shadow381

Xe điện
Có ảnh chụp được em khi xe đang chạy mà ko thắt dây an toàn thì em nín, còn chẳng làm gì được em. Về lý thuyết khi bị vẫy dừng xe em sẽ tháo dây an toàn để sẵn sàng ra khỏi xe làm việc và ko ai cấm những người trên xe cũng tháo dây an toàn để tranh thủ bước ra khỏi xe thư giãn trong khi em làm việc!

hatienluong

Xe hơi
em hóng vụ này đe them kn ko mat $ oan

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ cũng chịu khó giáo chã phết kekeke, khi nào Luật gtđb năm 2008 được chỉnh sửa bổ sung thì nói chuyện tiếp :D

Muon_biet

Xe cút kít
Văn bản Luật GTĐB mới nhất đã được cập nhật các điều khoản sửa đổi bổ xung ( văn bản hợp nhất số 15/VBHN-VPQH 2019 ) chỉ có 1 quy định duy nhất về việc thắt dây an toàn như sau : Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xengười ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn.
Như vậy hành vi không thắt dây an toàn của người ngồi ở các hàng ghế phía sau không phải là hành vi vi phạm quy định của Luật GTĐB hiện hành !
Vì không phải là hành vi vi phạm quy định của Luật GTĐB hiện hành nên hành vi không thắt dây an toàn của người ngồi ở các hàng ghế phía sau không phải là vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ !
Vì không phải là vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ nên không thể áp dụng điểm q, khoản 3 điều 5 Nghị định -100-2019-ND-CP để xử phạt !

Nói cách khác quy định xử phạt tại điểm q, khoản 3 điều 5 Nghị định -100-2019-ND-CP là quy định không căn cứ theo Luật GTĐB. Quy định này cần phải bãi bỏ ngay lập tức !
Chuyện thường ngày ở tỉnh mà, phép vua thua lệ làng là vậy đó!