[Thảo luận] Người ngồi sau và việc thắt dây bảo hiểm

bonbanhloiruong

Xe tăng
Em mới đi với mấy ông bạn Tây, thấy khi lên xe các ông ấy ngồi sau đều đeo dây bảo hiểm cả. Sáng nay lại xem chương trình an toàn giao thông thấy 2 vợ chồng bác đóng tình huống tham gia GT cũng đeo dây khi ngồi sau. Nhưng thực tế em thấy mọi người chỉ đeo dây bảo hiểm khi ngồi trước vừa là để an toàn vừa để tránh CSGT, chứ thói quen nhà mình đi xe có ai ngồi sau cài dây bảo hiểm đâu.
Không biết ý kiến của các bác thế nào về việc ngồi ghế sau đeo dây bảo hiểm ạ???
Bác thử tưởng tượng đi đường HCM buổi đêm bỗng dưng gặp 1 chú bò ngoài đường thì người ngồi ghế sau có cần dây bảo hiểm không ạ?

namlieu102vnn

Xe điện
cái dây bảo hiểm sinh ra là có mục đích mà . còn việc thắt vào là để đảm bảo an toàn cho mọi người trên xe , cái quan trọng là người lái xe khi lăn bánh là phải nhắc nhở người ngồi trên xe (e chở mấy người nước ngoài ngồi trước hay sau họ đều tự thắt khỏi phải nhắc :) ) vì dân mình đa số chưa ý thức về việc thắt dây an toàn .

xedieu

Xe cút kít
Nhà em đeo tất, trừ đi xe khách! :D

K59

Xe tải
. Vấn đề là xe 7 chỗ thì 2 ghế sau lấy chun để chằng vào ghế à?*-:)

Xe bảy chỗ có seat belt ở 2 ghế hàng sau cùng đấy chứ cụ. Có xe seat belt gắn luốn vào ghế, có xe seat belt ghế phụ để rời. Thường thì seat belt của hàng ghế sau này là loại thắt ngang bụng.

Chỗ em làm ngày trước có qui định nếu bất kỳ ai ngồi trong xe không thắt seat belt thì lái xe không được cho xe khởi hành. Nếu làm trái qui định lái xe sẽ bị phạt và trừ vào tiền thưởng. Lâu ngày thành thói quen. Bây giờ ngồi vào xe nào không thắt seat belt cảm thấy trống trải và không an toàn.

lexus_ldn

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

TonHanhGia

Xe hơi
Ở VN ta có nhiều cái chưa thể làm theo Tây thì các cụ, từ cụ lớn đến cụ bé, cứ hô hào và bắt làm theo Tây: Giá điện thì muốn cho bằng Tây, nhưng lương thì cứ thấp hơn Tây nhiều lần. Nhiều cái cần phải làm theo Tây thì chẳng ma nào chịu làm cả nên "bốn ngàn năm ta vẫn là ta". Ở các nước phát triển hơn ta lên xe oto là phải thắt dây an toàn. Đó là quy định bắt buộc. Tôi đã nhiều lần thấy cảnh sát bắt lỗi lái xe không thắt dây an toàn. Họ không đóng chốt (núp) một chỗ để bắt lỗi mà xe tuần tra chạy trên đường phát hiện trong xe đang lưu thông trêdduwongwf có ngừoi không thăt dây an toàn thì lập tức nháy đèn vượt lên và ra hiệu dừng xe vào lề dường lấy giấy phạt. Lỗi ko thắt dây an toàn bị phạt nặng chứ ko hề nhẹ đâu các cụ ạ. Đặc biệt có nơi nặng đến mức ba lần bị phạt lỗi ko thắt dây an toàn thì bị giữ bằng 1 tháng. Phát minh ra dây an toàn 3 điểm như đang dùng hiện nay ở các xe oto là của người Đức và được đánh giá là một trong những phát minh lớn của ngành oto. Đi thi bằng mà ko thắt dây lập tức bị loại. Bài học đầu tiên trực tiếp vào lái xe là thắt dây an toàn. Thắt dây an toàn trước hết cho chính mình, đồng thời nó nhắc mình cẩn trọng hơn trong khi lái nghĩa là bảo đảm an toàn cho mọi người. Cái này ta nên học Tây và có thể học được ngay chứ ko cần đến khi nào đường tốt xe chạy tốc độ cao mới học. Ban đầu thắt dây tháy khó chịu, sau sẽ quen dần. Đây cũng là một nét của văn hóa giao thông. Không lẽ người Việt ta lại cứ vịt mãi ở chổ này ư!

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
E thì có thói quen cứ lên xe là thắt seat belt, cho dù chỉ đi có 10m, nó thành thói quen rồi, ko thắt cứ thấy trông trống, kể cả khi e ngồi sau

Black Chocolate

Xe máy
f1 nhà e 2 tuổi e còn thắt nữa là . nói chugn cẩn thận tí nhưng lo nhất các f1 vì nghich lắm

F1 nhà em 1 tháng tuổi e đã bắt thắt seatbelt rồi, huống chi là 2 tuổi bác nhỉ, he...he.. Đã lên xe, dù bất cứ tuổi nào, ngồi ghế nào, e nghĩ cũng nên thắt dây BH. Mình tạo thành nguyên tắc cho mình, các F1 cũng sẽ thấm nhuần, dần dà sẽ tạo nên 1 thế hệ mới có thói quen và ý thức tham gia gt tốt hơn thế hệ chúng ta hiện giờ:P
Em còn phản đối nhất là thói quen để các gấu ngồi ghế cạnh lái và ôm baby trong lòng nữa nhé. Đã từng có những tai nạn rất thương tâm và đau lòng cho các bé vì ngồi như thế khi xe gặp tai nạn. Em nghĩ khi chúng ta đã đủ tiền mua xe thì cũng nên đầu tư thêm số tiền nhỏ vào vấn đề ghế an toàn cho baby trên xe ô tô nữa ah. Mỗi tầm tuổi đều có loại ghế riêng, có thể có nhiều bác nghĩ rằng bé sẽ ko chịu nhưng thực tế, đứa trẻ nào đc đặt trong ghế, thắt dây an toàn sẽ thấy rất dễ chịu, xe chạy rung rung, bé ngủ tít:D

hoanglan0108

Xe hơi
em được biết thì trong nghị định 34 mới đây cũng chỉ bắt buộc thắt dây bảo hiểm với hàng ghế trước thôi, còn ghế sau chưa bắt buộc. Nhưng nhà SX đã làm ra cái dây bảo hiểm thì trước hay sau cũng đều cần thiết cả, em nghĩ người phương tây họ đến với ô tô cả trăm năm rồi, ý thức họ cao và họ hiểu tác dụng của nó, không như mình ...

songvedem

Xe tăng
Em hay đi công taác vùng Tây Bắc, đèo dốc nhiều nên luôn luôn đeo dây bảo hiểm khi ngồi ghế sau (ghế trước là sếp ngồi rồi), thứ nhất là để đề phòng chuyện không may xaỷ ra, thứ 2 là khi xe vào cua thì người mình đỡ nghiêng ngả.
Xe nhà thì mình cầm lái nên thắt là đương nhiên, người ngồi ghế trước bao giờ em cũng bắt thắt, ghế sau thì thôi vì có bắt cũng ko được (vợ con nhà em nó bảo thủ lắm :P).
Các sếp VN mới có sở thích ngồi ghế trước, các sếp ngoại thì bố bảo, gần như toàn bộ là ngồi ghế sau phía bên phụ.
Người nước ngoài họ bẩu vị trí ghế phí trước không an toàn và dễ toi khi bị tai nạn

HobbyDriver

Xe tăng
thế ra từ trước tới nay em và mọi người nhà em, bạn bè em chưa thấy ai ngồi sau thắt dây bảo hiểm cả, em cứ tưởng...
He he, thế cụ cắt cái dây đằng sau đi chưa? Hay là bán lại cho cụ P Q Han: xe cụ ấy 7 chỗ mà ko có dây; hoặc bán cho em về làm cái treo đồ: bền lắm đới

HobbyDriver

Xe tăng
em được biết thì trong nghị định 34 mới đây cũng chỉ bắt buộc thắt dây bảo hiểm với hàng ghế trước thôi, còn ghế sau chưa bắt buộc. Nhưng nhà SX đã làm ra cái dây bảo hiểm thì trước hay sau cũng đều cần thiết cả, em nghĩ người phương tây họ đến với ô tô cả trăm năm rồi, ý thức họ cao và họ hiểu tác dụng của nó, không như mình ...
Cần thì đều cần cả nhưng mức độ cần thiết thì có khác nhau cụ ạ. Hàng ghế trước cần hơn vì nếu không thì hậu quả (khi đâm nhau) sẽ nặng nề hơn rất nhiều so với ghế sau. Vì thế người ta mới lắp cho tất cả các ghế (kể cả chỗ ngồi giữa của hàng ghế sau: chỗ dự trữ); nhưng lại chỉ quy định bắt buộc cho hàng ghế trước.

HobbyDriver

Xe tăng
.... Dại mồm nếu có lật xe thì còn có cơ thoát....
Ấy chết, cụ đừng đùa, xin cụ đấy.
Khi ấy thì không đeo dây thoát ra sẽ nhanh hơn (không phải mất thời gian tháo, không sợ dây bị kẹt...)

PHC

Xe buýt
- Vừa vì lý do an toàn, vừa vì lý do bắt buộc nên ngồi ghế trước, nhà cháu luôn luôn đeo dây an toàn.
- Nếu đi đường dài, khả năng buồn ngủ cao thì ngồi ghế sau, nhà cháu cũng đeo để ngủ cho ngon.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em hay đi công taác vùng Tây Bắc, đèo dốc nhiều nên luôn luôn đeo dây bảo hiểm khi ngồi ghế sau (ghế trước là sếp ngồi rồi), thứ nhất là để đề phòng chuyện không may xaỷ ra, thứ 2 là khi xe vào cua thì người mình đỡ nghiêng ngả.
Xe nhà thì mình cầm lái nên thắt là đương nhiên, người ngồi ghế trước bao giờ em cũng bắt thắt, ghế sau thì thôi vì có bắt cũng ko được (vợ con nhà em nó bảo thủ lắm :P).
Gấu nhà em giống Gấu nhà cụ thía! Ngồi sau chạy Hanoi Vinh cũng kô chịu thắt dây an toàn!:(
Em nhắc còn bảo ông lẩm cẩm vừa thôi, đeo dây khó chịu lắm!:( Chả nhẽ phải thấy quan tài rồi mới chịu đổ lệ! Em bó tay, kô làm gì được, trừ ông con thì em lôi xềnh xệch vào ghế trói nghiến lại là hắn phải chịu!

Xi dau

Xe tải
E nhớ có 1 lần đi cùng thằng sếp người Úc, nó ngồi sau cùng e, nó nhắc e đeo dây belt vào (dù đi trong thành phố), từ đó ngồi sau xe nào có seat belt là e đeo hết.
cụ chém gió ác quá, em còn nhớ khi cụ đi với em cụ chỉ có mỗi thắt cái lưng quần bằng thắt lưng, còn ngoài ra cụ chẳng thắt cái chi cả.

matizvan2009

Xe ba gác
theo em thì nên thắt dây an toàn nhưng với tốc độ quy đinh trong tp ở Vn là 30-40-50km/h thì HƠI THỪA

langthangcuabep

Xe đạp
Nếu ngồi sau e chỉ thắt dây an toàn khi có ý định ngủ một giấc

roro

Xe tăng
Em thì đúng là hầu như chả bao giờ đeo dây bảo hiểm khi ngồi ghế sau cả trừ khi em buồn ngủ, em sẽ đeo dây khi ngủ.