[Funland] Người Việt có thể dùng Internet từ trời bằng vệ tinh của Elon Musk

ate1987

Xe tăng
Em chỉ bàn trên khía cạnh đắt rẻ, hữu ích hay không chứ ko bàn đến giấy ĐKKD cụ nhé.
Cụ vừa bảo hok sợ cá mập cắn còn gì :). Chỉ nên so sánh giá cả với tốc độ và phần lắp đặt thôi . Còn những vấn đề còn lại chắc chắn mạng nào cũng phải bị kiểm duyệt hết . Nó là vấn đề liên quan đến an ninh nên chả có thằng nào nằm ngoài vùng dc cả .

lehungacc

Xe buýt
em thì nghĩ internet vệ tinh sẽ chỉ là hàng lậu cho 1 số người thích ngoài vòng kiểm soát thôi, với luật viễn thông và CNTT của VN thì cơ bản không có cửa cho anh Múc vào

Đăng ký kiểu ứng cho nó 100$ thôi, đến lúc đếch triển khai được ở VN thì lại trả lại, tội quái gì, em gói 3G 8GB tháng dùng còn chả hết đây :D

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông bet bóng thích điều này

muoibaconcho

Xe điện
Cụ vừa bảo hok sợ cá mập cắn còn gì :). Chỉ nên so sánh giá cả với tốc độ và phần lắp đặt thôi . Còn những vấn đề còn lại chắc chắn mạng nào cũng phải bị kiểm duyệt hết . Nó là vấn đề liên quan đến an ninh nên chả có thằng nào nằm ngoài vùng dc cả .
Khó hơn cụ à. Cũng tương tự như zalo với telegram ý.

toyennha

Xe lăn
Em tưởng wifi giống 4g chứ có cái chảo ko di chuyển được thì cũng như ko. Em ở SG quán cafe em wifi đầy em uống 1 quán bắt wifi cả phố cà phê luôn

LuckyCar

Xe container
Cách đấy mấy năm em sang U, 3G dùng gói cước ko giới hạn có 4$/tháng
Giờ em dùng 4G không giới hạn, còn mấy chục phút gọi, cũng 100k/tháng, em bỏ wifi lâu rồi. Trừ khi có nhu cầu mang tính kỹ thuật cao chứ anh Mút chưa có cửa ở VN thật.

boyboy1990

Xe điện
Khó hơn cụ à. Cũng tương tự như zalo với telegram ý.
Nếu vào theo luật VN, thì CP bảo chặn trang A là phải chặn trang A, cấm ý kiến, không đồng ý thì bị rút giấy phép. Lúc đó ông nào mang chảo ra thu phát sóng nó túm cổ :D

muoibaconcho

Xe điện
Nếu vào theo luật VN, thì CP bảo chặn trang A là phải chặn trang A, cấm ý kiến, không đồng ý thì bị rút giấy phép. Lúc đó ông nào mang chảo ra thu phát sóng nó túm cổ :D
Vấn đề ko phải ở chặn trang. Nhiều cụ vẫn chỉ hiểu đơn giản là dùng cái đó chỉ để vào mấy trang cấm. Có dở hơi mà tốn đống tiền để chỉ vào mấy cái trang vớ vẩn kia.
Vấn đề là ở theo dõi thông tin.
Cụ thể như sau: Nếu cụ dùng cáp thì chỉ cần đặt thiết bị ở điểm cuối là có thể theo dõi.
Còn chảo, nó phát lên vệ tinh, cụ gắn thiết bị theo dõi kiểm soát ở chỗ nào? Mỗi chảo mỗi gắn à?
Khó hơn là ở chỗ đó.

Michael J

Xe điện
Cụ nói chuẩn. VT phủ sóng cả vùng sâu vùng xa rồi. Chỉ cần sim VT là ngon.
Ngay tại HN 4g nhiều chỗ rất lởm nhé. Gọi thông báo đầu năm thì cuối năm gọi lại hỏi đã như ý chưa? Khách hỏi lại là đã làm gì nâng cấp hạ tầng chưa thì bảo chưa? Như ngáo luôn.

ngoc F430

Xe buýt
Top mấy anh giàu nhất thế giới mà một số cụ đánh giá anh mút như gà mờ thế nhỉ

ate1987

Xe tăng
Vấn đề ko phải ở chặn trang. Nhiều cụ vẫn chỉ hiểu đơn giản là dùng cái đó chỉ để vào mấy trang cấm. Có dở hơi mà tốn đống tiền để chỉ vào mấy cái trang vớ vẩn kia.
Cụ thể như sau: Nếu cụ dùng cáp thì chỉ cần đặt thiết bị ở điểm cuối là có thể theo dõi.
Còn chảo, nó phát lên vệ tinh, cụ gắn thiết bị theo dõi kiểm soát ở chỗ nào? Mỗi chảo mỗi gắn à?
Khó hơn là ở chỗ đó.
Nếu không kiểm soát được thì chỉ có mua lậu thôi cụ ak . Mà mua lậu chả nhẽ cất trong nhà. Muốn dùng phải treo lên chỗ thoáng thì cũng bị phát hiện thôi .

boyboy1990

Xe điện
Khó hơn là ở chỗ đó.
Việc chặn thu tín hiệu đã không còn hiệu quả nữa rồi, với công nghệ mã hóa đầu cuối như của Apple iMessage, hay Viber, WhatApp... thì chỉ có chính hãng mới giải mã được thông tin chặn thu trên đường truyền.
Để qua mặt đc những thứ này, người ta thường cố gắng cài virus, backdoor... vào máy tính, điện thoại của nạn nhân để theo dõi, lúc đó thì có dùng đường truyền nào cũng tạch.
Còn mấy cái vớ vẩn như thông tin cá nhân, thông tin trình duyệt, search google... thì có thu thập đc cũng chủ yếu chỉ có tác dụng định hướng quảng cáo :))

boyboy1990

Xe điện
Nếu không kiểm soát được thì chỉ có mua lậu thôi cụ ak . Mà mua lậu chả nhẽ cất trong nhà. Muốn dùng phải treo lên chỗ thoáng thì cũng bị phát hiện thôi .
Cái chảo truyền hình nó chỉ thu tín hiệu nên khó phát hiện, chứ còn chảo internet phải phát sóng rất mạnh, có ngụy trang thế nào thì dùng máy dò tín hiệu cũng lòi ra phát một, dấu đàng trời :D

giang.nguyen

Xe điện
Cụ ơi nó cảm mua bán, nhập khẩu đc thôi chứ dân lắp vào nhất rồi đố thằng nào vô nhà tháo ra đc.
Luật hiện tại chỉ cấm thiết bị phá sóng/ phát sóng một số kênh nhất định thôi. Chảo vệ tinh không nằm trong khu vực này, giống chảo truyền hình lậu hiện nay đâu ai vào tháo đc đâu

muoibaconcho

Xe điện
Mua lậu chắc chắn là ko có cửa vì éo có ai dám bán mà có bán cũng éo ai dám mua xài lậu.
Ở đây em chỉ bàn về lợi ích của cái việc phải trả tiền nhiều hơn các nhà mạng VN nếu như nó đc phép.
Đó là: 1 back up khi bị cá mập cắn cắp; 2 bảo mật thông tin.

muoibaconcho

Xe điện
Việc chặn thu tín hiệu đã không còn hiệu quả nữa rồi, với công nghệ mã hóa đầu cuối như của Apple iMessage, hay Viber, WhatApp... thì chỉ có chính hãng mới giải mã được thông tin chặn thu trên đường truyền.
Để qua mặt đc những thứ này, người ta thường cố gắng cài virus, backdoor... vào máy tính, điện thoại của nạn nhân để theo dõi, lúc đó thì có dùng đường truyền nào cũng tạch.
Còn mấy cái vớ vẩn như thông tin cá nhân, thông tin trình duyệt, search google... thì có thu thập đc cũng chủ yếu chỉ có tác dụng định hướng quảng cáo :))
Uh, đồng ý với cụ là thông tin cá nhân của cụ là vớ vẩn.
Nhưng thông tin của cụ vớ vẩn thì ko có nghĩa là thông tin của người khác là vớ vẩn nhé.
Ngoài ra, ko phải chỉ có cá nhân mới biết dùng Internet
Doanh nghiệp, công ty, tổ chức thì thông tin có vớ vẩn không?

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em dùng 4G không giới hạn, còn mấy chục phút gọi, cũng 100k/tháng, em bỏ wifi lâu rồi. Trừ khi có nhu cầu mang tính kỹ thuật cao chứ anh Mút chưa có cửa ở VN thật.
Em bổ sung thêm là đc 200min ngoại mạng, gọi cùng mạng miễn cước luôn.