[Funland] Người Việt có thể dùng Internet từ trời bằng vệ tinh của Elon Musk

Lá me xanh

Xe tải
Cụ không sợ, em cũng chả sợ, nhưng một số ít thì lại khác.
Nói chung, nhu cầu là đa dạng. Có kẻ chỉ cần rẻ, có kẻ cần nhanh, có thằng lại cần bảo mật.
Vấn đề là những ng đó có nhiều k, doanh thu có đủ chi phí k cụ ạ. E nghĩ những ng chịu chi hơn 7-8 lần để xem BBC thì khá ít đấy, số ng thích xem BBC cũng k nhiều đâu, ngoài ra họ có nhiều cách vượt tường lửa rẻ hơn nhiều

QMintech

Xe tăng
Vấn đề là những ng đó có nhiều k, doanh thu có đủ chi phí k cụ ạ. E nghĩ những ng chịu chi hơn 7-8 lần để xem BBC thì khá ít đấy, số ng thích xem BBC cũng k nhiều đâu, ngoài ra họ có nhiều cách vượt tường lửa rẻ hơn nhiều
Tùy cụ ợ, như công ty của em nó mua 3 đường truyền( nó làm online mà mất net thì thiệt hại hơi nhiều).

minhhai985

Xe lăn
Đi đâu vác cái chảo theo à các cụ?

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Ơ, thế là tao không còn cáp mà cắn à

Cá mập said

boyboy1990

Xe điện
Chưa hẳn như các cụ nghĩ đâu nhé. Dùng của ông Mút thì ko bị kiểm duyệt mí lại cá mập cắn cáp. Nên đắt thì đắt nó cũng có khách hàng thôi.
Viễn thông ở VN là ngành kinh doanh có điều kiện, cụ Musk mà ko đăng kí với chính quyền thì có mút mùa được dùng hợp pháp tại VN :D
Các thiết bị phát sóng nhập khẩu đều phải hợp chuẩn và cấp phép, dùng lậu nó phạt cho vỡ mồm.

Red2010

Xe điện
Hy vọng sẽ sớm phổ biến. Dùng cái này ko lo cá mập cắn theo quy trình :))

muoibaconcho

Xe điện
Chẳ ai xem BBC mà phải tốn thế cụ ơi.
Tường lửa vượt kiểu gì, VPN kiểu gì cũng sẽ bị theo dõi nếu muốn cụ nhé.
Thế nên sẽ có loại ko muốn bị theo dõi sử dụng.
Và cũng có loại dùng vào như một giải pháp back up 2 đường truyền song song, nhỡ mạng bị cá mập thì còn cái khác. Có cụ nói rằng cá mập cắn cũng vẫn vào phà phà. Thưa rằng đó là những dịch vụ có máy chủ ở VN thôi chứ máy chủ ở Mẽo thì khác à. Em cho rằng các khách sạn ho sẽ lắp thêm cái này như một iện ích cho khách hàng. Tất nhiên khách hàng phải trả phí.

fantasy0178

Xe tăng
Cụ nói chuẩn. VT phủ sóng cả vùng sâu vùng xa rồi. Chỉ cần sim VT là ngon.
Cụ lại ít đi vùng sâu vùng xa rồi, cụ đi với e lên ngay Vị Xuyên, Hà Giang lên mấy bản vùng cao là sóng đt cả ba mạng đều off hết, bà con liên lạc xuống dưới cực kỳ khó khăn, nếu có chảo của a Mút mà đăng ký cả bản dùng thì quá ngon.

Musketeer

Xe buýt
Bộ thiết bị ban đầu bao nhiêu xèng thế các cụ nhỉ, key đây chứ đâu.

giang.nguyen

Xe điện
Của cụ băng thông quốc tế là bao nhiêu ạ? Gói của anh Musk so với cáp quang VN có cùng băng thông quốc tế có khi lại rẻ hơn nhiều ấy

Citronella

Xe buýt
Xưa cách đây hơn chục năm đã có Shin Satellite của Thai Com của Thailand đã làm ở VN sau đó Vinasat rồi nhưng đắt lắm có ai dùng đâu ạ ngoài một số cơ quan nhà nước, em làm rồi em biết ạ

harman_kardon

Xe điện
Của cụ băng thông quốc tế là bao nhiêu ạ? Gói của anh Musk so với cáp quang VN có cùng băng thông quốc tế có khi lại rẻ hơn nhiều ấy
Ý của cụ nói gói của anh Mus rẻ ? Nếu là vậy cụ nhầm to rồi đấy. Em chỉ hỷ vọng giá thành ở Vn khác thôi, họa may đồng bào thiểu số của chúng ta mua đc. Chứ hồi đầu em nghĩ rẻ, đăng ký khi nào có anh ý báo. OK, anh ý báo thật cụ ạ. Nhưng em ngã CMNL người vì tưởng mình hoa mắt. Rẻ bất ngờ luôn, mỗi 99eu/ tháng băng thông đâu đc 40mb :))

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ khen 3G Việt Nam rẻ thì chắc chưa được dùng ngon bổ rẻ của bọn Âu.

Quy Lão

Xe tăng
Starlink ở VN sẽ gặp 4 vấn đề:
+ Thời gian triển khai muộn (sau 2022 may ra mới có) vì không phải thị trường tiềm năng.
+ Chi phí cao: Bộ thiết bị 500$ và thuê bao tháng 99$. Phí gấp 10 lần internet cáp quang trong khi internet cáp quang đã tích hợp dịch vụ đa kênh như truyền hình.
+ Rào cản pháp lý: Cư dân mạng đừng lý luận là "cứ mua thiết bị về lắp, ai cấm được". Khi phát sinh vấn đề thì phía quản lý họ sẽ có cách hạn chế (nhập khẩu thiết bị, điều khoản hợp tác, pháp lý,...).
+ Chất lượng kém: Mật độ vệ tinh là khác nhau ở từng khu vực. Không có lý gì khi mật độ vệ tinh ở VN (vài chục nghìn thuê bao) lại như ở Mỹ (vài chục triệu thuê bao). Dẫn đến chất lượng đường truyền, độ trễ, tốc độ,... bị ảnh hưởng.

Thực tế internet tại VN 4g&5g nó quá phổ dụng và rẻ rồi nên nó đã chiếm hết những khoảng trống mà cáp quang còn thiếu. Đi lên các khu vực miền núi, rừng, thì sóng 4g viettel nó mạnh và dùng phà phà. Chỉ cần 1 cục phát khoảng 6-800k là thừa mứa dùng.

Túm lại thì ở VN, Starlink sẽ có thị phần vô cùng nhỏ, dành cho vài nhóm đối tượng như:
+ trải nghiệm dịch vụ như 1 món đồ trang sức gắn lên profile ảo của mình
+ nhóm có nhu cầu đặc thù như công trình ở vùng sâu vùng xa, rừng núi...
+ nhóm đặt "độc lập tự do hạnh phúc" lên cao nhất mà không quan tâm về chi phí và chất lượng.

Nói thẳng là VN éo có trong suy nghĩ hay kế hoạch triển khai của Musk đâu. Vì nếu thơm thì nó đã triển khai trước rồi.

Chỉnh sửa cuối:

ate1987

Xe tăng
Cụ không sợ, em cũng chả sợ, nhưng một số ít thì lại khác.
Nói chung, nhu cầu là đa dạng. Có kẻ chỉ cần rẻ, có kẻ cần nhanh, có thằng lại cần bảo mật.
Gớm cụ tưởng dễ thế .
Muốn kinh doanh thì phải chấp hành luật lệ nước sở tại .
Làm éo j có chuyện ông ý nằm ngoài vùng kiểm soát :))

giang.nguyen

Xe điện
Ý của cụ nói gói của anh Mus rẻ ? Nếu là vậy cụ nhầm to rồi đấy. Em chỉ hỷ vọng giá thành ở Vn khác thôi, họa may đồng bào thiểu số của chúng ta mua đc. Chứ hồi đầu em nghĩ rẻ, đăng ký khi nào có anh ý báo. OK, anh ý báo thật cụ ạ. Nhưng em ngã CMNL người vì tưởng mình hoa mắt. Rẻ bất ngờ luôn, mỗi 99eu/ tháng băng thông đâu đc 40mb :))
Cụ còn chưa biết băng thông quốc tế gói cáp quang nhà cụ là bao nhiêu mà, FPT đang bán gói băng thông quốc tế 25 Mbps với giá 17 triệu/ tháng thưa cụ.
Chọn dịch vụ phù hợp nhu cầu, nhu cầu cụ chỉ loanh quanh trong nước thì chọn nhà mạng trong nước mà xài, đối với ai có nhu cầu quốc tế thì cái gói 99$ cho 40 Mbps băng thông quốc tế là quá rẻ.

Mà hỡi ôi đối tượng khách hàng chính của Musk là các quốc gia thưa dân rộng lớn, nông thôn Mẽo có chỗ vẫn đang phải xài Dial up trăm đô một tháng, thì cái của anh Musk có phải như đổi xe đạp sang máy bay không

muoibaconcho

Xe điện
Gớm cụ tưởng dễ thế .
Muốn kinh doanh thì phải chấp hành luật lệ nước sở tại .
Làm éo j có chuyện ông ý nằm ngoài vùng kiểm soát :))
Em chỉ bàn trên khía cạnh đắt rẻ, hữu ích hay không chứ ko bàn đến giấy ĐKKD cụ nhé.