[Funland] Người Việt Nam văn minh trong covid19

slaz8

Xe ba gác
Em chào tất cả cccm offer! Thế là sau 2 tháng chúng ta lại phải bắt đàu từ đầu, lần này khó khăn gấp bội.
Tuy nhiên trong khó khăn mới thể hiện bản lĩnh. Em kêu gọi cccm ủng hộ tinh thần otofun đã khởi xướng chúng tay chống dịch.
Đây mới chỉ là khởi đầu.
Chúng ta xần cho cả thế giới thấy người VN là ai
Khi mà Người Nhật tranh nhau mua giấy,
Người Hàn đi biểu tình đập phá bệnh viện trong dịch
Người châu Âu nổi tiêng văn minh thì lại kì thị đeo khẩu trang.
Hôm nay Người Hà Nôi đã có những nạn nhân đầu tiên. Chúng ta sẽ đại diện cho những người Việt Nam văn minh. sẽ phải cho cả thế giới thấy tinh thần VN
Không sợ hãi như người Hàn biểu tình
Không hoảng loạn như người Nhật mua giấy
Không kỳ thị nhưng cần cảnh giác, đừng chủ quan như người châu Âu mà không đeo khẩu trang
Luôn tự chủ đừng để bị bất ngờ như người Iran
Vì cộng đồng, đừng như người TQ khác nhổ lung tung.
Hãy dũng cảm, đừng để những người bên cạnh bạn như cô gái tên Nhung.( Ai ở đâu , cứ nguyên đó. Hãy xem Nhung là tấm gương, đừng hành xử như bạn ấy)
EM lập thớt này hi vọng cccm cùng tâm huyết với gia đình mình , cộng đồng của mình. cùng chung tay chia sẻ ý tưởng này với cộng đồng
Xin cảm ơn và tri ơn cccm
Cụ cuongdiv chia sẻ 1 kinh nghiệm là không nên chen chúc tranh mua hàng trong các không gian có điều hoà. Đây là nguyên nhân lây chính ở Vũ Hán
Đối với vấn đề lương thực. Đây là nhu cầu thiết yếu, tuy nhiên thay vì chen chúc trong siêu thi, có hệ thống điều hoà trung tâm đầy nguy cơ. Em đề nghị các offer kinh doanh mảng này bán cho cộng đồng off với giá hợp lý.
Cccm nên bình tĩnh. Tránh để gian thương lợi dụng.
- Gà, lợn bò chăn nuôi đến tháng đều phải xuất chuồng đúng ngày để đảm bảo lợi nhuận cao nhất( để quá ngày sẽ tốn cám và thức ăn chăn nuôi, sẽ không đạt lợi nhuận đỉnh) do không thiếu nguồn cung nên thực phẩm sẽ rất dồi dào
Ví dụ gà đẻ trứng hàng ngày nên nếu không bán được trứng sẽ hư nên không thể thiéu trứng
- Lúa gạo không mất mùa, kho dự trữ thừa thãi. Mấy tháng đầu năm dịch bênh chưa xuất được nhiều gạo. Nên cccm cứ yên tâm có thừa lương thực
- rau cỏ canh tác hàng ngày nếu để quá già sẽ hỏng, nên không bao giờ thiếu
Lượng cung hàng ngày luôn thừa thãi, vì các chuỗi siêu thị luôn tính sẵn lượng mua để chuẩn bị hàng hoá cho hôm sau và hàng tuần. Vì thói quen ăn uống người Việt Nam là đồ tươi sống. Nên nếu tập trung mua trong 1 ngày thì tạm chưa đủ, nhưng để qua 1 vài ngày thì hàng hoá ê hề thoải mái.
Chưa kể nếu tình trạng có đầu cơ thì chính phủ sẽ tung hàng bình ổn giá. Và xử lý nghiêm kẻ đầu cơ, chỉ cần chúng ta tố cáo...
mời cccm tiếp ý tưởng

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Covid 19 rất nguy hiểm, may mắn là Việt Nam nắng chan hoà. Thiên thời ủng hộ. Cccm cùng lan toả tut này nhé.
Theo thống kê, cho đến nay Việt Nam đã chữa khỏi cho tất cả các bệnh nhân Covid 19.
Việt Nam đã từng là nước đầu tiên khống chế được SARS một biến thể của virus Corona như Covid 19. Lịch sử đã ghi nhận, nên việc khống chế Covid19 là trong khả năng.
Chỉ cần chúng ta chung tay cùng nhau vượt qua.

Chỉnh sửa cuối:

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Em nhất trí với nghị quyết của cụ slaz8 :D

Xử lý no

Xe tải
Cả nhà biết mặt com nhung chưa

TuanBanhBao

Xe tăng
Việt Nam cố lên, mọi khó khăn chúng ta sẽ vượt qua. Bình tĩnh nhé mọi người.

slaz8

Xe ba gác
Em nhất trí với nghị quyết của cụ slaz8 :D
Cảm ơn cụ
nếu chúng ta sáng suốt và có trách nhiệm, sẽ hạn chế bớt cụ ạ.
Khẩu trang không giúp ngăn covid. Chỉ giảm thiểu 1 phần nguy cơ. Chúng ta có thể dùng khẩu trang vải đúng cách. Giặt nước sôi và phơi dưới nắng để tái sử dụng.
Chủ yếu là phải hiểu cơ chế lây của covid
- Không tụ tập tiếp xúc
- Không đưa tay vào mũi miệng
- Rửa tay liên tục trên 20' với hoá chất hoặc xà phòng mỗi khi ra ngoài về hoặc trước khi ăn uống
- Không lạm dụng không gian điều hoà không khí, nếu có thể thì nên tắt điều hoà kk, bật quạt cưỡng bức, và làm thông thoáng môi trường .
Khi nghi ngờ bị phơi nhiễm nên tự cách ly ngay, va báo với người thân và bác sỹ tư vấn để tiện theo dõi..

Mời cccm tiếp ạ

Chỉnh sửa cuối:

Dịch Thuật

Xe tải
Em chào tất cả cccm offer! Thế là sau 2 tháng chúng ta lại phải bắt đàu từ đầu, lần này khó khăn gấp bội.
Tuy nhiên trong khó khăn mới thể hiện bản lĩnh. Em kêu gọi cccm ủng hộ tinh thần otofun đã khởi xướng chúng tay chống dịch.
Đây mới chỉ là khởi đầu.
Hôm nay Người Hà Nôi đã có những nạn nhân đầu tiên. Chúng ta sẽ đại diện cho những người Việt Nam văn minh. sẽ phải cho cả thế giới thấy tinh thần VN
Không kỳ thị nhưng cần cảnh giác, đừng chủ quan như người châu Âu mà không đeo khẩu trang
Hãy dũng cảm, đừng để những người bên cạnh bạn như cô gái tên Nhung.( Ai ở đâu , cứ nguyên đó. Hãy xem Nhung là tấm gương, đừng hành xử như bạn ấy)
EM lập thớt này hi vọng cccm cùng tâm huyết với gia đình mình , cộng đồng của mình. cùng chung tay chia sẻ ý tưởng này với cộng đồng
CỤ liệt kê còn thiếu đó là tăng giá khẩu trang,làm khẩu trang giả nữa.

quochiep

Xe tăng
VN đang cuống cuồng mua đồ tích trữ kìa cụ , ra siêu thị với cửa hàng đang xếp hàng mua . Dân tình đang náo loạn hết cả lên chứ cũng ko bình tĩnh mà chống dịch đâu .

Sweethome

Xe tăng
Ủn với cụ. Cơ mà mấy cái KHÔNG của cụ nó đều CÓ hết rồi :)
Sáng vào thấy có nhiều thớt than vãn, mắng chửi, hù dọa, nhiều thớt tạo rồi xoá, chỉ bởi em cô vy số 17.
Xin các cụ mợ hạ hỏa và bình tĩnh.
Việc cần thiết lúc này là tuân thủ hướng dẫn phòng dịch của bộ y tế và chính phủ, hạn chế đi lại tiếp xúc nơi đông người, đeo khẩu trang và rửa tay thường xuyên, giữ gìn nơi ở thông thoáng, nâng cao thể trạng sức khỏe.
Việc rất không nên làm là cư xử cảm tính, nóng vội. Các cụ mợ dù không thích cũng không cần thiết phải thù ghét, mắng chửi hay tìm kiếm moi móc thông tin cá nhân của các em cô vy. Chính vì cách hành xử thiếu bình tĩnh, không văn hoá này mà nhiều người vì sợ bị kỳ thị, ghét bỏ sẽ tìm cách che dấu hoặc không khai báo lịch sử đi lại hoặc tình trạng bệnh gây rủi ro cho cộng đồng. Trong số nhiều người đó, không ít người thiếu hiểu biết, thiếu trang bị để tự cách ly, hạn chế lây lan là mối nguy cao nếu chẳng may bị lây nhiễm.
Không phải ai cũng có điều kiện để ngay một phát rời xa Hà Nội, để ngay một phát ở nhà khoá cửa, nhưng chắc chắn là ai cũng đều yêu quý cuộc sống này, yêu quý bản thân và gia đình. Hãy giữ gìn cảm xúc và hành động một cách hiểu biết và đúng là người OF.
Chúc các cụ mợ vạn sự bình an.

TKK

Xe tăng
Em thấy chửi bới cũng không dập được dịch, mà các cụ dạy rồi: miệng ở gần tai :)
Ủng hộ thớt :)

slaz8

Xe ba gác
Cả nhà biết mặt com nhung chưa
Cụ cho cái ảnh của mợ Nhung lên, cho những ai vô tình bị phơi nhiễm bởi mợ ấy biết, để ý thức được sự nguy hiểm, tránh lây lan không đáng có với người xung quanh.
Đây không phải là chỉ trích mợ Nhung mà mục đích là để giảm thiểu nguy cơ. Dù sao mợ Nhung cũng là vô tư quá mà thôi.
Các cụ giúp 1 tay nhé

pthvietnam

Xe máy
Website
www.pthvietnam.com
Đây mới chỉ là khởi đầu.
Mọi người hãy bình tĩnh chớ hoang mang, mọi việc rồi sẽ ổn, em tin là thế

skill

Xe tải
Chưa bao giờ tôi thấy tự hào là người việt nam như bây giờ...

WaveX5

Xe tải
VN đang cuống cuồng mua đồ tích trữ kìa cụ , ra siêu thị với cửa hàng đang xếp hàng mua . Dân tình đang náo loạn hết cả lên chứ cũng ko bình tĩnh mà chống dịch đâu .
Cụ nên bình tĩnh. Không có nhiều chỗ như thế đâu. Chỉ hơn ngày thường 1 chút.

samoclan

Xe điện
Bình tĩnh là trên hết

Mì tôm trứng

Xe tăng
Ủn lên cho các cụ khác hưởng ứng.

slaz8

Xe ba gác
CỤ liệt kê còn thiếu đó là tăng giá khẩu trang,làm khẩu trang giả nữa.
Trong bất cứ cái chợ nào cũng đều có kẻ cắp, cho dù đó là Tây hay Nhật văn minh.
nếu chúng ta sáng suốt và có trách nhiệm, sẽ hạn chế bớt cụ ạ.
Khẩu trang không giúp ngăn covid. Chỉ giảm thiểu 1 phần nguy cơ. Chúng ta có thể dùng khẩu trang vải đúng cách. Giặt nước sôi và phơi dưới nắng để tái sử dụng.
Chủ yếu là phải hiểu cơ chế lây của covid
- Không tụ tập tiếp xúc
- Không đưa tay vào mũi miệng
- Rửa tay liên tục trên 20' với hoá chất hoặc xà phòng mỗi khi ra ngoài về hoặc trước khi ăn uống
- Không lạm dụng không gian điều hoà không khí, nếu có thể thì nên tắt điều hoà kk, bật quạt cưỡng bức, và làm thông thoáng môi trường .
Khi nghi ngờ bị phơi nhiễm nên tự cách ly ngay, cà báo với người thân và bác sỹ tư vấn để tiện theo dõi..
Mời cccm tiêp

vinicar

Xe buýt
Sáng vừa phải nhắc vợ bình tĩnh không cần mua đồ quá nhiều làm gì. Em ủng hộ comment của chủ thớt.

Lacet_ti

Xe container
Cưa bom, vượt đèn đỏ, vượt chắn tàu.. - Có cài giề mà Vn ko dám làm
Nghèo luôn đi cùng với liều, thế thôi.
3 cái con virus thì sợ cái giề. Tg tuổi tôm, khẳn định nuôn :))