Nguồn riêng cho hệ thống âm thanh

cutrongxoay

Xe tải
[FONT=&quot]Đang nghe nhạc phê mà đề cái là điện acquy sụt làm CD restart nên nhiều lúc thấy khó chịu quá các bác ạ. Em nghĩ sao ko chế hệ thống nguồn nuôi riêng cho nó nhỉ. Chỉ cần bộ cách ly, đơn giản nhất là 1 diot công suất và 1 acquy khô xe máy là giải quyết được vấn đề này rồi. Các bác làm điện tử thử đưa ra phương án tối ưu cho hệ thống này nhé.[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

Emesco

Xe điện
Làm thôi cụ.
Vấn đề là chỗ để cái Ắc quy thôi

Kiabuoisang

Xe container
[FONT=&quot]Đang nghe nhạc phê mà đề cái là điện acquy sụt làm CD restart nên nhiều lúc thấy khó chịu quá các bác ạ. Em nghĩ sao ko chế hệ thống nguồn nuôi riêng cho nó nhỉ. Chỉ cần bộ cách ly, đơn giản nhất là 1 diot công suất và 1 acquy khô xe máy là giải quyết được vấn đề này rồi. Các bác làm điện tử thử đưa ra phương án tối ưu cho hệ thống này nhé.[/FONT]
Em chưa hiểu ắc quy khô xe máy để làm cái gì ở đây. Dòng của ắc quy xe máy là rất nhỏ. Cơ chế ngắt dòng xạc cho nó như thế nào thì cụ cần xem cho kỹ. Em tỷ dụ thế này, nếu dòng xạc của ô tô là 10A, mà dòng của ắc quy xe máy chỉ có 7A thì khi xạc chắc là sẽ bùm.
Cụ nên nghiên cứu phương án ắc quy thứ 2, với hệ thống van điều khiển ngắt và đóng nguồn. Cái này em thấy ở cụ Nam Vu có bán, và giá thì cũng không hề rẻ.
Và nữa là ắc quy xe máy thì cũng chả xài được bao lâu đối với hệ thống âm thanh công suất lớn.

cutrongxoay

Xe tải
ác quy 5AH xe máy thừa sức kéo âm thanh trong nhiều phút chứ chưa nói đến vài giây để khởi động xe. Dòng nạp thì càng đơn giản, 1 diot dòng vẫn cao thì nối tiếp thêm diot hoặc trở công suât nữa. Vấn đề hệ thống như vậy thì đơn giản quá. Các bác nghiên cứ xem có phương thức khác hiệu quả hơn không.

sykien64

Xe đạp
đây ko phải hiện tượng sụt điện bạn ạ. Khi đề xe, nhà thiết kế xe ngắt đường AC vào thiết bị âm thanh để đảm bảo tính ốn định cho thiết bị âm thanh. Nếu bạn muốn khắc phục hiện tượng trên thì rất đơn giản nhé. Bạn chỉ cần bỏ ngắt AC khi đề. Ra mấy cửa hàng nội thất đồ chơi ô tô họ làm cho bạn ạ

cutrongxoay

Xe tải
Mình đã test thử rồi bác à, chỉ cần điện acquy sụt dưới tầm 10.5 volt là audio bị shutdown, tắt hay bật AC đều bị hết. Mình muốn làm nguồn cấp riêng cho hệ thống audio mà không bị mất điện áp do chạy qua diot. Cách đấu thêm diot thì đơn giản quá rồi.

Đường dài

Xe tải
em làm rồi không cần acquy đâu. chỉ cần diot và tụ thôi. khi đề thì hệ thống âm thanh chỉ ngắt tiếng tạm thời thôi chứ không shutdown đâu.

kukon

Xe tăng
Vấn đề này mà cụ cũng cảm thấy khó chịu thì em nghĩ còn rất nhiều vấn đề khác đới cụ ạ ....

mèo nướng

Xe đạp
co 2 cách:1 cụ mua một tụ hóa vào để khi cụ đề thì nó sẽ xả vào thì hệ thống điện âm thanh ko vân ko shutdown lại
2 là cụ nên mua một AQ nữa thì nghe thoải mái cho do to đến may cung vô tư :D

cutrongxoay

Xe tải
Bác đường ngắn đang dung tụ bao nhieu fara? Bác dùng CD hay DVD? Nếu DVD thì tụ chắc cũng không đủ để kéo được mấy giây.

duylinh.vn

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Cái này đơn giản cực mà các cụ cứ bàn bạc nhiều nhỉ, lấy nguồn cho CD thẳng trực tiếp từ ắc quy xuống, chập dây BAT và dây ACC lại với nhau là xong, đảm bảo chả liên quan gì đến đề nổ máy cả. Khuyến cáo: Xuống xe nhớ tắt CD, nếu quên thì hết ắc quy đấy nhé :)) =))

cutrongxoay

Xe tải
Vấn đề khi đề thì điện acquy tụt xuống dưới 10 volt nên đấu trực tiếp vẫn bị mất âm mấy giây bác ạ.

Beck

Xe điện
Cái này đơn giản cực mà các cụ cứ bàn bạc nhiều nhỉ, lấy nguồn cho CD thẳng trực tiếp từ ắc quy xuống, chập dây BAT và dây ACC lại với nhau là xong, đảm bảo chả liên quan gì đến đề nổ máy cả. Khuyến cáo: Xuống xe nhớ tắt CD, nếu quên thì hết ắc quy đấy nhé :)) =))
Cụ làm âm thanh chuyên nghiệp mà tư vấn chán nhỉ? :-?

Taogiaothong

Xe đạp
Em chả chơi mấy cái trò độ thêm Accu có ngày cháy xe, bình thường khi bật khoá điện để đề ,các thiết bị khác sẽ bị ngắt mấy giây chả ảnh hưởng gì đâu.

Đường dài

Xe tải
Bác đường ngắn đang dung tụ bao nhieu fara? Bác dùng CD hay DVD? Nếu DVD thì tụ chắc cũng không đủ để kéo được mấy giây.
tụ vài ngìn micro thôi gắn vào đường nhớ chứ không phải vào đường công xuất đâu bác ạ. em làm rồi mà.( cái đường mà lúc nào nó cũng có điện kể cả rút chìa khóa ấy.)

cutrongxoay

Xe tải
Bác đường ngắn ko hiểu ý của em rồi. ý của em muốn là khi đề thì vẫn nghe nhạc được bình thường chứ ko bị ngắt mất tiếng. Xem ra chỉ có giải pháp đấu thêm ác quy nhỏ để backup nguồn cho hệ thống audio là khả thi.

bluestar2006

Xe container
Bác đường ngắn ko hiểu ý của em rồi. ý của em muốn là khi đề thì vẫn nghe nhạc được bình thường chứ ko bị ngắt mất tiếng. Xem ra chỉ có giải pháp đấu thêm ác quy nhỏ để backup nguồn cho hệ thống audio là khả thi.
Giải pháp của bác là ổn rồi còn gì, làm con diode chịu dòng lớn lớn thôi.

digger

Xe tăng
Giải pháp của bác là ổn rồi còn gì, làm con diode chịu dòng lớn lớn thôi.
Em cũng có nhu cầu giống cụ Xoay, nhưng em vẫn lăn tăn vì chưa có cụ nào chỉ giáo cho em đầy đủ:

Trướng hợp thế này nhé: Giả sử cụ nào đó xem phim cùng Cụ bà thân sinh ra F1 nhà cụ trên xe, chơi hết sạch cái ắc quy 5Ah
Khi cụ nối lại cái 5Ah vào hệ thống có cái 45Ah, thì lập tức cái 45Ah phải sạc lập tức cho cái 5Ah
Không phải em lo vấn đề sạc đầy 5Ah chỉ mất 10% của 45Ah như một số cụ nói
Em là em lăn tăn cái vụ dòng tức thời khi xả, khi cái 45Ah phải xả dòng sang cái 5Ah không phải là nhỏ (vì cái 5Ah hết ráo mất điện rồi, chênh áp giữa 45Ah và 5Ah là rất lớn).

Một số cụ bảo em đấu nối tiếp qua điện trở, nhưng em thấy giải pháp này không hay

Vậy có cách nào khống chế dòng vào cái 5Ah này một cách từ từ, nhỏ giọt, tránh sốc cho hệ thống và cái 45Ah không ạ

Cụ Bờ-lu-xờ-ta Thoen-ti-âu-xíc giải đáp giúp em với, em là em tín nhiệm cụ lắm đới
PS: Em vốt cụ roài.

cutrongxoay

Xe tải
Để khắc phuc việc dùng hết điện acquy backup cũng đơn giản thôi bác. Bác đấu acquy backup vào trước công tắc bật nguồn chính cho hệ thống. Tức là lúc nào cũng có liên thông điện giữa 2 acquy. Công tắc cấp nguồn đặt ngay trước hệ thống âm thanh.

bluestar2006

Xe container
Em cũng có nhu cầu giống cụ Xoay, nhưng em vẫn lăn tăn vì chưa có cụ nào chỉ giáo cho em đầy đủ:

Trướng hợp thế này nhé: Giả sử cụ nào đó xem phim cùng Cụ bà thân sinh ra F1 nhà cụ trên xe, chơi hết sạch cái ắc quy 5Ah
Khi cụ nối lại cái 5Ah vào hệ thống có cái 45Ah, thì lập tức cái 45Ah phải sạc lập tức cho cái 5Ah
Không phải em lo vấn đề sạc đầy 5Ah chỉ mất 10% của 45Ah như một số cụ nói
Em là em lăn tăn cái vụ dòng tức thời khi xả, khi cái 45Ah phải xả dòng sang cái 5Ah không phải là nhỏ (vì cái 5Ah hết ráo mất điện rồi, chênh áp giữa 45Ah và 5Ah là rất lớn).

Một số cụ bảo em đấu nối tiếp qua điện trở, nhưng em thấy giải pháp này không hay

Vậy có cách nào khống chế dòng vào cái 5Ah này một cách từ từ, nhỏ giọt, tránh sốc cho hệ thống và cái 45Ah không ạ

Cụ Bờ-lu-xờ-ta Thoen-ti-âu-xíc giải đáp giúp em với, em là em tín nhiệm cụ lắm đới
PS: Em vốt cụ roài.
Vậy nhu cầu của bác và bác xoay là hơi khác nhau đấy ạ.
Bác xoay cần không bị gián đoạn cái sự sung sướng cái lỗ tai khi khởi động, nên giải pháp là đấu 1 cái accu nhỏ chỉ để phục vụ vài cái giây quí báu thôi. Lúc này accu phụ được diode ngăn cách với accu chính để không tham gia vào quá trình khởi động máy nên không bị sụt áp thôi.
Và trường hợp này, lúc hệ thống âm thanh hoạt động thì accu chính của xe vẫn là nguồn cung cấp chủ yếu.

Còn nhu cầu của bác là tách bạch 2 hệ thống accu cho máy và cho hệ thống âm thanh, nên phải dùng giải pháp Dual Batt rồi. Em cũng thấy vài giải pháp khác nhau, như dùng Switch chuyên dụng, hay đấu nối dùng các diode,... Nếu bác quyết tâm, em sẽ nghiên cứu cùng bác để có giải pháp an toàn và tiết kiệm :D

Còn việc đấu cái accu 5AH đang đói song song cái accu 45AH đầy để sạc, em chả ngại, và thấy cũng không cần phải có điện trở đâu

Chỉnh sửa cuối: