Nguyên tắc 2 giây- trong lái xe.

mobileyevietnam

Xe tải
Kinh nghiệmhay thế mà bị tịch thu bằng lái haiza

Nhân có thớt bên mục TNGT- nguyên nhân do Lx mải quay lại nhắc phụ xe... => xe lao qua đống cát......
Trong vận hành phương tiện- người LX nên biết về nguyên tắc 2 giây.
Có nghĩa: Khi tham gia GT- người LX mắt không được phép rời khỏi mặt đường & Ko được nhìn chăm chú vào 1 mục tiêu nào đó quá 02 giây.
Phân tích 1 cách đơn giản: Giả sử tốc độ 60km/h => 1 phút- xe lăn bánh được 1km => 1 giây- xe lăn được khoảng gần 17m => Sao nhãng 02 giây- xe đã lướt được gần 35m => Nguy hiểm vô cùng.
Chút kinh nghiệm trao đổi cùng kụ mợ!
Chúc các kụ mợ an toàn-may mắn................

Duonglang123

Xe tăng
Cụ dạy cho phải. E mấy lần chạy xe thằng em trên đại lộ Thăng Long lòng. Nóng quá mà không đám chỉnh điều hoàn toàn. Sợ húc vào lan can
Ko có gì sai?
Nguyên tắc này đúng cho mọi trường hợp.
Áp dụng vào thực tế - VD: Mợ đang điều khiển phương tiện tham gia GT- mợ có ý định chỉnh tốc độ quạt gió hoặc điều chỉnh nhiệt độ điều hòa- mợ ko nên nhìn chăm chăm vào bảng điều khiển- để tìm nút gạt-xoay hoặc nút bấm điều chỉnh.
Bước 1: liếc mắt xác định vị trí cần tìm- xong phải nhìn phía trước ngay lập tức.
Bước 2: Liếc mắt- đồng thời đưa ngón tay vào đúng vị trí đã xác định- xong lại phải quan sát mặt đường ngay & luôn.
Bước 3:...................................

anhtho

Xe ngựa
Cụ dạy cho phải. E mấy lần chạy xe thằng em trên đại lộ Thăng Long lòng. Nóng quá mà không đám chỉnh điều hoàn toàn. Sợ húc vào lan can
Chạy trên đại lộ mà ko dám chỉnh điều hòa thì cụ cũng hơi quá. Có thể xe lạ nên ko biết chỉnh thế nào đành chịu vậy thôi.
Em chạy xe lạ, chỉ vài ba cái liếc mắt là hình dung chỉnh thế nào rồi.

kduc

Xe container
Tôi dặn con tôi khi đường vắng mới được sang đường, khi chạy ngang qua đường phải nhìn cả hai bên để tránh xe máy lao đến, thế là nó chạy sang bên kia đường trong vòng 3 giây nó đánh mặt 2 bên khỏang 7 - 8 lần (Nó mới 5 tuổi).
E cũng dăn F1 nhà e thế, có lần nó đi 1 lúc thì quay về, e hỏi .... chưa?
F1 trả lời : Con nghe lời bố đợi otô đi qua mới được sang đường nhưng con đứng mãi mà ko có cái xe nào đi qua để con sang đường nên con đi về :))

sathach2010

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn nghĩ..và thực hành cũng như hướng dẫn a chị em học viên là 5giây》 cho lành ạ! theo cá nhân em là cẩn thận gấp đôi gấp 3. Có thêm 3 giây thôi mà an tâm!khì em cẩn thận quá pải không ợ

chungduclan

Xe buýt
Gần tết em bị quả tý chết: Đang chạy đoạn gần nội bài, trời mưa, em chạy sau con taxi, đang chạy khoảng gần 70km/h con taxi nó phanh gấp, em cũng phanh theo, xe em ko có ABS, xe em trượt bánh sau, em vội nhả phanh rồi phanh nhập 2 phát nữa còn đúng tý ti nữa là húc *** con taxi. Nối chung nên giữ khoảng cách càng xa càng tốt nhất là trời mưa đường trơn. Biết là với xe không có ABS thì phải phanh nhập nhả rồi mới dí nút cán nhưng nhiều khi gần quá, bất ngờ cũng khó. Cụ nào có kinh nghiệm với xe không có ABS xin chia sẻ kinh nghiệm ạ

chungduclan

Xe buýt
đấy...đấy....
Cái phập nhả phập nhả phờ....là cinh nghiệm đới....
mà cái đâm rút đâm rút..lại đâm lại rút..đâm đâm rút rút
có giá trị trong nhiều tình huống đới nhá..há..há...
Với xe không có ABS thì cứ nhấp nhả, đâm rút. Còn có ABS thì cứ cắm nút cán cụ nhỉ

anhtho

Xe ngựa
Với xe không có ABS thì cứ nhấp nhả, đâm rút. Còn có ABS thì cứ cắm nút cán cụ nhỉ
Xe có ABS thì tự xe nó hự hự rồi và cụ không phải làm thay nó :) . Cụ chỉ việc lút cán (sàn) thôi .

chungduclan

Xe buýt
Í của 2 mợ đều chuẩn & trên chuẩn....=P~
dưng cháu giải thít rõ thêm chút
cái nài đối tác phải ngồi chồm hổm ở trên...kệ đối tác muốn mần chi thì mần:x
Nick Hoangthuyqunh thì chắc là mợ rồi. Thảo nào có nhiều kinh nghiệm quá. Ý mợ là tùy từng đối tác, có đối tác ta cần nhập nhả, đâm - rút rồi mới cho nút cán. Còn có đối tượng phải cho nút cán luôn???^:)^

tdp979

Đi bộ
Thanks cụ, em đang lọ mọ học tập kinh nghiệm để khởi đầu nên thấy bài viết rất hay ạ

hieutransaigon

Xe hơi
Quán Vòng Xoay (58/27 Nguyễn Bình Khiêm, phường Đa
Nick Hoangthuyqunh thì chắc là mợ rồi. Thảo nào có nhiều kinh nghiệm quá. Ý mợ là tùy từng đối tác, có đối tác ta cần nhập nhả, đâm - rút rồi mới cho nút cán. Còn có đối tượng phải cho nút cán luôn???^:)^
Cụ ơi, cháu góp ý thế này : NÚT CÁN nó không như LÚT CÁN cụ nhé, nhà cháu thì vẫn thích LÚT CÁN hơn

Chỉnh sửa cuối:

ray_rung

[Tịch thu bằng lái]
Rút kinh nghiệm hơn

phaothuBMW

Xe buýt
Nhân có thớt bên mục TNGT- nguyên nhân do Lx mải quay lại nhắc phụ xe... => xe lao qua đống cát......
Trong vận hành phương tiện- người LX nên biết về nguyên tắc 2 giây.
Có nghĩa: Khi tham gia GT- người LX mắt không được phép rời khỏi mặt đường & Ko được nhìn chăm chú vào 1 mục tiêu nào đó quá 02 giây.
Phân tích 1 cách đơn giản: Giả sử tốc độ 60km/h => 1 phút- xe lăn bánh được 1km => 1 giây- xe lăn được khoảng gần 17m => Sao nhãng 02 giây- xe đã lướt được gần 35m => Nguy hiểm vô cùng.
Chút kinh nghiệm trao đổi cùng kụ mợ!
Chúc các kụ mợ an toàn-may mắn................
Cẩn thận vẫn hơn!

k66473

Xe tăng

Ảnh em sưu tầm, liên quan đến khoảng cách giữa các xe.

anhtho

Xe ngựa

Ảnh em sưu tầm, liên quan đến khoảng cách giữa các xe.
Cái cụ sưu tầm là quy tắc 3s trong lái xe: giữ khoảng cách 3s. Còn thớt này là nói tới việc không sao nhãng khi lái xe. Có làm gì thì cũng chỉ 2s thôi :))