[Funland] Nhà các cụ mợ đã lắp ELCB chưa?

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác chủ có thể giải thích cho tôi việc lắp ELCB dựa trên tiêu chí nào? Và lắp ra sao,tính công suất thế nào cho các thiết bị hoặc tổng công suất cho 1 căn nhà phổ thông không ạ? Chi phí,thương hiệu ELCB đáng tin cậy? Và lắp cái đó thì có cần lắp mấy cái MCB nữa không?
Và ELCB với MCB có khác nhau? Có thay thế cho nhau?
Và theo tôi thấy thì ELCB đắt gấp 10 lần MCB.
Nhiều câu hỏi quá cụ ạ.
Tiêu chí em đặt ra là đề phòng sự cố dò điện gây nguy hiểm cho người từ các thiết bị điện, đặc biệt là bình nóng lạnh (mặc dù hầu hết đều đã được hãng trang bị 1 thiết bị chống dò dòng kèm sẵn)
Thay cho com MCB tổng cả nhà, có điều kiện thì từng tầng và từng bình nóng lạnh. Còn các át tép thì không cần thay, nó chống đoản mạch tốt.
Chỉ số chống dò dòng hợp lý ở VN là 30mA. Nước ngoài 15mA.
Chỉ số chống đoản mạch tổng 45-50A, từng tầng 30A, thiết bị lẻ 15-20A hợp lý.

Gionam72

Xe container
Bác chủ voka tôi làm gì? Bác cứ chia sẻ,phân tích việc lắp ELCB cặn kẽ cho các bác ofer sáng mắt,sáng lòng và khỏi bị phí tiền mua MCB gắn đầy tủ điện đi.
Cụ biết mà. Sao phải giải thích.
Thớt này có từ lâu rồi. Mọi người phân tích chán chê rồi. Em biết là cụ cũng là dân có nghề. Không phải thử anh em đâu.

taplai2012

Xe ngựa
Bác chủ voka tôi làm gì? Bác cứ chia sẻ,phân tích việc lắp ELCB cặn kẽ cho các bác ofer sáng mắt,sáng lòng và khỏi bị phí tiền mua MCB gắn đầy tủ điện đi.
Nếu bác chịu khó đọc từ đầu chia sẻ của em và nhiều cụ thì đã có nhận định chuẩn xác lâu rồi. Chứ hỏi nhiều thế khó giải đáp hết được.

HH1993

Xe điện
Cụ biết mà. Sao phải giải thích.
Thớt này có từ lâu rồi. Mọi người phân tích chán chê rồi. Em biết là cụ cũng là dân có nghề. Không phải thử anh em đâu.
Tôi mới tham gia diễn đàn, các phân tích có đúng, có sai và tôi không đọc hết ( loạn thủ). việc,vấn đề này nó là phạm trù kỹ thuật,thế nên tôi mông lung nên hỏi cho tỏ tường thôi ạ!
Tôi xin thú nhận tôi không có nghề gì cả. Tôi vào đây để học hỏi ạ.

HH1993

Xe điện
Nếu bác chịu khó đọc từ đầu chia sẻ của em và nhiều cụ thì đã có nhận định chuẩn xác lâu rồi. Chứ hỏi nhiều thế khó giải đáp hết được.
Phạm trù kỹ thuật nó ngắn gọn,xúc tích
Tôi mới tham gia và mới đọc nên muốn bác ( chủ thớt) tóm tắt giúp thôi.
Tại sao nên hay không nên dùng ELCB? Dùng thì thế nào?với điều kiện thực tế rất nhiều thiết bị,bếp từ,điều hòa,tỷ lạnh,tivi,dàn âm thanh,hệ thống chiếu sáng,hệ thống camera ..
Và áp dụng ELCB thì có bỏ bớt MCB đi đc không ạ?

taplai2012

Xe ngựa
Nhiều câu hỏi quá cụ ạ.
Tiêu chí em đặt ra là đề phòng sự cố dò điện gây nguy hiểm cho người từ các thiết bị điện, đặc biệt là bình nóng lạnh (mặc dù hầu hết đều đã được hãng trang bị 1 thiết bị chống dò dòng kèm sẵn)
Thay cho com MCB tổng cả nhà, có điều kiện thì từng tầng và từng bình nóng lạnh. Còn các át tép thì không cần thay, nó chống đoản mạch tốt.
Phạm trù kỹ thuật nó ngắn gọn,xúc tích
Tôi mới tham gia và mới đọc nên muốn bác ( chủ thớt) tóm tắt giúp thôi.
Tại sao nên hay không nên dùng ELCB? Dùng thì thế nào?với điều kiện thực tế rất nhiều thiết bị,bếp từ,điều hòa,tỷ lạnh,tivi,dàn âm thanh,hệ thống chiếu sáng,hệ thống camera ..
Và áp dụng ELCB thì có bỏ bớt MCB đi đc không ạ?
Đây cụ. Thay cho mấy con MCB tổng nhà, tổng tầng và bình nóng lạnh (nếu có chỗ thay/lắp và cụ là người cẩn trọng). Có cụ mắc nối tiếp 3 elcb liền, càng tốt cụ ạ.
Hãng thì có Nhật bãi các loại - Sino - LS - LG. Cao cấp hơn có Pana, cao cấp hơn nữa có một số hãng Pháp, Đức... Giá từ 350k-2tr/chiếc cụ à.

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Xe điện
Nhiều câu hỏi quá cụ ạ.
Vâng hiện tượng ( đoản mạch) chập mạch thì MCB nó đảm nhiệm tốt rồi thì sao có dòng dò? Và dòng dò là hiện tượng gì ạ? Đoản mạch nhỉ? Như câu trên,MCB nó đảm nhiệm ok mà?
Thêm nữa bác có nói là (A) vậy thì cái MCB 5A nó cũng hoạt động chuẩn ở ngưỡng dòng đó.

HH1993

Xe điện
Đây cụ. Thay cho mấy con MCB tổng nhà, tổng tầng và bình nóng lạnh (nếu có chỗ thay/lắp và cụ là người cẩn trọng). Có cụ mắc nối tiếp 3 elcb liền, càng tốt cụ ạ.
Hãng thì có Nhật bãi các loại - Sino - LS - LG. Cao cấp hơn có Pana, cao cấp hơn nữa có một số hãng Pháp, Đức... Giá từ 350k-2tr/chiếc cụ à.
Okie!
Em đang thắc mắc là ELCB cho phép nối tiếp???
Các thương hiệu bác nêu nó chỉ là hàng cỏ.
Và Cụ thể mỗi thiết bị gia dụng có dòng dò khác nhau? Vậy làm sao mà 1 Con ELCB có thể giải quyết triệt để?
Đơn cử thế nào là dòng dò định mức rồi abc...?
Tôi sờ màn hình tivi ( led,lcd,máy tính) giật tung người. Vậy giải quyết sao?
Còn ELCB là cứ có dòng dò là nó sập( off ) ....giải quyết sao? Vì mỗi thiết bị có dòng dò tiêu chuẩn khác nhau.

taplai2012

Xe ngựa
Vâng hiện tượng ( đoản mạch) chập mạch thì MCB nó đảm nhiệm tốt rồi thì sao có dòng dò? Và dòng dò là hiện tượng gì ạ? Đoản mạch nhỉ? Như câu trên,MCB nó đảm nhiệm ok mà?
Thêm nữa bác có nói là (A) vậy thì cái MCB 5A nó cũng hoạt động chuẩn ở ngưỡng dòng đó.
Mỗi một thiết bị có chức năng khác nhau. Đây đều là các thiết bị có vai trò vô cùng quan trọng cụ ạ. Với mỗi nhu cầu người ta sử dụng 1 loại thiết bị so cho tối ưu về an toàn và chi phí. Nguyên lý hoạt động cụ tham khảo video này nhé. Về thiết bị RCBO, cũng chống dò dòng.

HH1993

Xe điện
Mỗi một thiết bị có chức năng khác nhau. Đây đều là các thiết bị có vai trò vô cùng quan trọng cụ ạ. Với mỗi nhu cầu người ta sử dụng 1 loại thiết bị so cho tối ưu về an toàn và chi phí. Nguyên lý hoạt động cụ tham khaRCBO Ro video này nhé. Về thiết bị RCBO, cũng chống dò dòng.
Clip này của bác nghiên cứu và thực hiện để dẫn đến thớt này?
Tôi cần chỉ dẫn chứ cứ clip này kia nhiều khi tác,tộ mệt lắm.
Bác cứ chỉ dẫn bằng lời có hay và tiện hơn không?
Cái clip bác đưa để dẫn chứng thì xin lỗi rằng thằng làm clip là thằng không biết gì về điện.
Còn tại sao tôi nói vậy thì bác hay bất kỳ bác nào khác cũng hiểu. Bỏ cmn cái RCBO thì mấy cái MCB kia nó vẫn nhảy.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
Clip này của bác nghiên cứu và thực hiện để dẫn đến thớt này?
Tôi cần chỉ dẫn chứ cứ clip này kia nhiều khi tác,tộ mệt lắm.
Bác cứ chỉ dẫn bằng lời có hay và tiện hơn không?
Thông số chống dò dòng người ta tính theo mA. Ngưỡng 15ma là giật nhẹ, ngưỡng 30ma trở lên là giật mạnh có thể nguy hiểm đến tính mạng.
Ở VN thời tiết khí hậu nóng ẩm, hệ thống điện gia đình lâu năm có thể có những dò dòng nhất định nhưng không nguy hiểm tính mạng (vd như việc cụ sờ vào tivi thấy bị giật, bị tê)... nên chọn thông số dò dòng 30mA là hợp lý. Còn thông số chống đoản mạch thì thương tự như cách cụ chọn MCB thôi, tùy nhu cầu, tùy khu vực mà chọn định mức đoản mạch khác nhau 10A-63A.
Xem video là trực quan nhất vì lời nói để diễn đạt được 1 nội dung cần rất dài dòng và đôi khi không đầy đủ. Hơn nữa em cũng không phải chuyên gia.
Mời các cụ có nghề vào giải đáp giúp nhé :)

HH1993

Xe điện
Thông số chống dò dòng người ta tính theo mA. Ngưỡng 15ma là giật nhẹ, ngưỡng 30ma trở lên là giật mạnh có thể nguy hiểm đến tính mạng.
Ở VN thời tiết khí hậu nóng ẩm, hệ thống điện gia đình lâu năm có thể có những dò dòng nhất định nhưng không nguy hiểm tính mạng (vd như việc cụ sờ vào tivi thấy bị giật, bị tê)... nên chọn thông số dò dòng 30mA là hợp lý. Còn thông số chống đoản mạch thì thương tự như cách cụ chọn MCB thôi, tùy nhu cầu, tùy khu vực mà chọn định mức đoản mạch khác nhau 10A-63A.
Xem video là trực quan nhất vì lời nói để diễn đạt được 1 nội dung cần rất dài dòng và đôi khi không đầy đủ. Hơn nữa em cũng không phải chuyên gia.
Mời các cụ có nghề vào giải đáp giúp nhé :)
Bác khởi xướng vụ ELCB mà giờ lại bảo các bác khác vào giải đáp là sao?
Vậy như bác nói là cứ phang ELCB vào tủ điện là auto hết giật,an toàn? Vậy phang vào thì phải làm sao để cái việc tivi nó giật thì không giật nữa( khô g nói người lớn vì ngưỡng chịu dòng ) khác trẻ nhỏ,mà bác biết là trẻ nhỏ nó sờ,ôm hay thậm chí gí mỏ thơm cái tivi( khi có những thứ nó thích) thì hậu quả ra sao? 1 con ELCB đảm nhiệm?
Và mỗi thiết bị cần 1 con ELCB nhỉ,vì mỗi thiết bị có dòng dò định mức khác nhau dẫn đến sự cố cũng khác nhau! Và .... Vậy chức năng MCB vứt đi?

HH1993

Xe điện

taplai2012

Xe ngựa
Bác khởi xướng vụ ELCB mà giờ lại bảo các bác khác vào giải đáp là sao?
Vậy như bác nói là cứ phang ELCB vào tủ điện là auto hết giật,an toàn? Vậy phang vào thì phải làm sao để cái việc tivi nó giật thì không giật nữa( khô g nói người lớn vì ngưỡng chịu dòng ) khác trẻ nhỏ,mà bác biết là trẻ nhỏ nó sờ,ôm hay thậm chí gí mỏ thơm cái tivi( khi có những thứ nó thích) thì hậu quả ra sao? 1 con ELCB đảm nhiệm?
Một là cụ đang quá hiểu và đang cố ý bắt bẻ em.
Hai là cụ thực sự không biết chút gì về "điện"
Cả 2 trường hợp em đều không có cách nào giả thích được cho cụ.
Còn chúng ta, là người tiêu dùng, chúng ta phải chấp nhận lựa chọn các thông số nsx họ đưa ra. Chọn loại nào là quyền của chúng ta. Nsx khi thiết kế họ thiết kế cho con người chứ họ không phân biệt trẻ con - người lớn cụ ạ. Ngưỡng phổ biến các nsx đưa ra (mà họ cho rằng) nguy hiểm đến tính mạng là 30mA chứ họ không quan tâm quá nhiều những thứ dò dòng nhỏ hơn. Tất nhiên có những thiết bị chống dò dòng 15mA, chọn hay không là lựa chọn của cụ (mỗi lựa chọn đều có ưu điểm và nhược điểm của nó)

taplai2012

Xe ngựa
Bác cứ cài mấy cái clip của bọn thất học vào làm gì? Bác chia sẻ ngắm gọn,từng gạch đầu dòng là ok mà!
Em thấy cụ đang có thái độ thiếu cầu thị, người ta chia sẻ thì cụ bảo thất học. Nếu cụ thực sự không hiểu gì (như cụ nói) mà tiếp thu tri thức với thái độ như vậy là thiếu khiêm tốn.
Theo em nếu cụ không hiểu thật thì nên gọi cho thợ điện, em không khuyến khích cccm tự ý "sờ mó" vào điện. Nó không phải cái để chơi.

HH1993

Xe điện
Một là cụ đang quá hiểu và đang cố ý bắt bẻ em.
Hai là cụ thực sự không biết chút gì về "điện"
Cả 2 trường hợp em đều không có cách nào giả thích được cho cụ.
Còn chúng ta, là người tiêu dùng, chúng ta phải chấp nhận lựa chọn các thông số nsx họ đưa ra. Chọn loại nào là quyền của chúng ta. Nsx khi thiết kế họ thiết kế cho con người chứ họ không phân biệt trẻ con - người lớn cụ ạ. Ngưỡng phổ biến các nsx đưa ra (mà họ cho rằng) nguy hiểm đến tính mạng là 30mA chứ họ không quan tâm quá nhiều những thứ dò dòng nhỏ hơn. Tất nhiên có những thiết bị chống dò dòng 15mA, chọn hay không là lựa chọn của cụ (mỗi lựa chọn đều có ưu điểm và nhược điểm của nó)
Tôi không hiểu và đang muốn hiểu nên mới hỏi bác chi tiết như vậy,mong có giải pháp an toàn,thiết thực ạ.
Tôi khẳng định rằng tôi không hiểu gì về điện. Tôi sờ dây đt bàn còn bị giật trợn mắt đây.
Những người biết tôi toàn bảo cái loại( sờ đèn dầu cũng bị giật).
Và tôi biết mọi thứ đều có 2 mặt. Ưu,nhược. Ở đây tôi không hỏi ưu nhược,mà tôi hỏi cách sử dụng tối ưu và tận dụng ưu điểm của thiết bị bác ạ.

taplai2012

Xe ngựa
Tôi không hiểu và đang muốn hiểu nên mới hỏi bác chi tiết như vậy,mong có giải pháp an toàn,thiết thực ạ.
Tôi khẳng định rằng tôi không hiểu gì về điện. Tôi sờ dây đt bàn còn bị giật trợn mắt đây.
Những người biết tôi toàn bảo cái loại( sờ đèn dầu cũng bị giật).
Và tôi biết mọi thứ đều có 2 mặt. Ưu,nhược. Ở đây tôi không hỏi ưu nhược,mà tôi hỏi cách sử dụng tối ưu và tận dụng ưu điểm của thiết bị bác ạ.
Nếu chỉ cần hiểu sơ sơ để chọn thiết bị phù hợp thì em đã trình bày ở trên rồi. Cụ cứ chọn thông số như em nêu. Chọn hãng và mức chi, nên tự mua, rồi thuê thợ lắp. Rất đơn giản cụ ạ.

HH1993

Xe điện
Em thấy cụ đang có thái độ thiếu cầu thị, người ta chia sẻ thì cụ bảo thất học. Nếu cụ thực sự không hiểu gì (như cụ nói) mà tiếp thu tri thức với thái độ như vậy là thiếu khiêm tốn.
Theo em nếu cụ không hiểu thật thì nên gọi cho thợ điện, em không khuyến khích cccm tự ý "sờ mó" vào điện. Nó không phải cái để chơi.
Bác post cái clip đó bác có xem chưa?
Bác thấy nó ví dụ 2 con át và ...con thứ 2 nó nói gì???
Và đó chính là việc tôi nói nói ( tôi sờ đèn dầu cũng bị giật) mà xem cái clip đó thì....chắc sờ đom đóm cũng bị giật luôn.

HH1993

Xe điện
Nếu chỉ cần hiểu sơ sơ để chọn thiết bị phù hợp thì em đã trình bày ở trên rồi. Cụ cứ chọn thông số như em nêu. Chọn hãng và mức chi, nên tự mua, rồi thuê thợ lắp. Rất đơn giản cụ ạ.
Không! Ở đây là tự mua tự lắp theo tiêu chí ofer chia sẻ,kiến thức,thực tế,thực tiễn. Quay lại vấn đề chính tôi đang muốn hỏi là:
TRONG 1 HỘ GIA ĐÌNH GỒM CÁC THIẾT BỊ: TIVI,BÌNH NÓNG LẠNH,MÁY GIẶT,TIVI,LOA ĐÀI,MÁY TÍNH,NỒI CƠM ĐIỆN,BẾP TỪ...
thì phân bổ, lắp ELCB ra sao cho an toàn mà không ảnh hưởng tương tác giữa các thiết bị?