[Funland] Nhà các cụ offer có duy trì việc thắp hương đầu tháng?

AkiraBin

Xe tăng
Hồi trước những năm 1990 em để ý thì chỉ thấy các cụ (ông bà già) chỉ thắp hương vào những ngày rằm như: rằm tháng riêng, tết thanh minh, rằm tháng bảy, rằm trung thu đại loại là những ngày rằm chính và giỗ tết. Sau này thì thấy bổ sung thêm cứ đầu tháng là mua hoa quả thắp hương, việc này được cô con dâu (gấu nhà em) tiếp nối duy trì từ khi ở riêng cho đến hiện tại (em thì chỉ cúng giỗ và tết thôi chứ đầu tháng & rằm em ít khi thực hiện)

Hôm nay, sáng sớm thấy gấu bận hương khỏi cúng rằm, em ngoan bất thường chủ động giặt tay mấy cái áo trắng học sinh của F1.
Xong việc em có hỏi gấu một câu: Có cần thiết cứ mùng một & ngày rằm phải thắp hương không?
Gấu trả lời : Trước cúng sau ăn thôi mà anh... Câu trả lời em cho là đúng nên chẳng nói thêm câu nào nữa.

Nhưng em thấy nhiều khi gấu cứ tất bật chuẩn bị đồ cúng mùng một như vậy không biết có cần thiết không nữa? Cá nhân em thấy việc thắp hương ngày mùng đầu tháng bỏ cũng được (thỉnh thoảng đỡ bị gấu quát vì sai bê đồ nhưng mải chém off mãi không kịp bê..:)))

Các cụ thì sao, nhà có duy trì cúng ngày đầu tháng không? mời các cụ cho ý kiến.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nhưng em thấy nhiều khi gấu cứ tất bật chuẩn bị đồ cúng mùng một như vậy không biết có cần thiết không nữa? Cá nhân em thấy việc thắp hương ngày mùng đầu tháng bỏ cũng được (thỉnh thoảng đỡ bị gấu quát vì sai bê đồ nhưng mải chém off mãi không kịp bê..:)))
Em theo trường phái vô thần, nhưng gấu em như trên.
Thôi gấu đặt đâu vái đấy 😌

baves3

Xe đạp
Website
baoves3.com
Làm cũng được, cũng không phải mâm cao cỗ đầy, rườm rà lễ lạt nên bình thường.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hồi trước những năm 1990 em để ý thì chỉ thấy các cụ (ông bà già) chỉ thắp hương vào những ngày rằm như: rằm tháng riêng, tết thanh minh, rằm tháng bảy, rằm trung thu đại loại là những ngày rằm chính và giỗ tết. Sau này thì thấy bổ sung thêm cứ đầu tháng là mua hoa quả thắp hương, việc này được cô con dâu (gấu nhà em) tiếp nối duy trì từ khi ở riêng cho đến hiện tại (em thì chỉ cúng giỗ và tết thôi chứ đầu tháng & rằm em ít khi thực hiện)

Hôm nay, sáng sớm thấy gấu bận hương khỏi cúng rằm, em ngoan bất thường chủ động giặt tay mấy cái áo trắng học sinh của F1.
Xong việc em có hỏi gấu một câu: Có cần thiết cứ mùng một & ngày rằm phải thắp hương không?
Gấu trả lời : Trước cúng sau ăn thôi mà anh... Câu trả lời em cho là đúng nên chẳng nói thêm câu nào nữa.

Các cụ thì sao, nhà có duy trì cúng ngày đầu tháng không? mời các cụ cho ý kiến.
Cũng tốt cụ ạ, thắp hương để tưởng nhớ và răn mình... sống có đạo bao giờ cũng tốt, chỉ có con người làm biến tướng đi mà thôi. Nhà em vẫn duy trì ko kể ngày rằm mồng 1 hay các ngày như cụ nói, mà khi có của ngon vật lạ được biếu cho, hoa quả đầu mùa, hoa quả hái ở vườn nhà...đều đem thắp hương trước dâng tổ tiên ông bà sau thì hạ lễ thụ lộc cụ à.

cairong_2011

Xe container
Chỉ cần hoa quả, hộp bánh ... cũng OK rồi. Chủ yếu là tinh thần thôi. Gấu em nhiều khi thắp hương mua các loại bánh kẹo các cháu thích. Xin các cụ xong chia cho trẻ con, chúng nó thích cũng vui vẻ

violet9

Xe hơi
Nhà em giống gấu của cụ! Mà em thấy vui, vì em vẫn thường xuyên nhớ đến các cụ đã sinh thành ra mình!

Khánh Ngọc

Xe container
Em mùng 1 và ngày Rằm cúng đều vì xưa ở với Mẹ thấy Mẹ làm vậy. Trước cúng, sau cả nhà hưởng lộc nên em thấy ổn mà.
Từ ngày về ở chung cư thì em thêm cái khoản có cái gì ngon đều thắp hương trước, đôi khi bất an trong lòng cũng thắp nén hương ổn định lại tình thần.
Em nghĩ đừng mê tín mời Thầy cúng rồi hóa mã quá nhiều thôi. Chứ việc thắp hương em thấy ổn ạ.

Huthasa

Xe container

Quan trọng gì cụ. Gấu thành tâm thì cứ để Gấu nhà cụ thắp hương, xong mình thụ lộc. Nếu đổi món liên tục thì theo em ngày nào thắp hương cũng được :))

comiki

Xe lăn
Mấy bông hoa tươi, ít trái cây đúng vụ, nhớ đến ông bà, thắp nén nhang cho ban thờ đỡ lạnh lẽo, vậy thôi, đâu cần bày vẽ gì nhiều. Hoặc đôi khi có hoa trái đầu mùa, ít quà bánh ngon mà sinh thời các cụ vẫn thích thì cũng mang lên mời các cụ, đâu cần cứ ngày rằm, mùng một.

Yeuaibaygio

Xe container
Cũng tốt cụ ạ, thắp hương để tưởng nhớ và răn mình... sống có đạo bao giờ cũng tốt, chỉ có con người làm biến tướng đi mà thôi. Nhà em vẫn duy trì ko kể ngày rằm mồng 1 hay các ngày như cụ nói, mà khi có của ngon vật lạ được biếu cho, hoa quả đầu mùa, hoa quả hái ở vườn nhà...đều đem thắp hương trước dâng tổ tiên ông bà sau thì hạ lễ thụ lộc cụ à.
Truyền thống gia đình em cũng như nhà cụ ạ.
Ngoài ra còn thắp hương xin các cụ phù hộ khi có sự việc quan trọng: xây sửa nhà, thi cử, đi xa...
Và khi có lộc (thi cử đỗ đạt được thưởng, tăng lương thăng chức...) cũng mua bánh trái thắp hương các cụ.
Về tâm linh và tình cảm thì là tưởng nhớ người đã khuất.
Thực tế thì trước cúng sau ăn thôi.
Không cúng thì ngày nào chả mua hoa quả, bánh trái. Giờ có thiếu thốn như xưa, lúc giỗ Tết mới được miếng thịt đâu.

Honghen2008

Xe container
Bận thêm chút thôi mà, có thờ có thiêng có kiêng có lành mà Cụ.

lamly

Xe tải
Em kể các cụ nghe: Em vô thần, làm nhà, lấy vợ, mua xe...tóm lại là việc lớn chưa bao giờ xem ngày, xem giờ. Mẹ em mất, rồi bố em mất, em cũng không xem ngày giờ làm lễ gì, mà chủ động căn cứ thời gian sao cho tiện gia đình và làng xóm mà tổ chức tang lễ. Thế nhưng, bây giờ, đều đặn em vẫn thắp hương trên bàn thờ, trước là tưởng nhớ tổ tiên, tưởng nhớ bố mẹ, sau là thấy thoải mái tâm tưởng, cảm thấy nhẹ nhõm thanh thản hơn; đồng thời cho các con thấy mình luôn tưởng nhớ biết ơn người ông bà tổ tiên. Em không thấy đó là mê tín và phiền toái.

Cuongnh5256

Xe điện
Nhà em chỉ thờ thân linh, các cụ thì bố mẹ ở quê thờ nhưng mùng một, ngày rằm thường hoa quả thắp hương. Cũng là một phong tục để cho tâm mình thấy thanh thản thôi mà. Cúng to thì ăn to chứ ai chê trách hay ăn mất đâu. Lăn tăn thì đừng làm nữa.

khtrungoto

Xe tải
Cụ chủ rõ xem nhà có bàn thờ cúng tổ tiên ông bà không ? hay là thờ thần công thổ địa ?

Nhà có kinh doanh muôn bán không ?

Theo quan điểm của Em,

- Nhà có bốc bàn thờ cúng tổ tiên ông Bà ==> làm thường xuyên các dịp ngày đầu tháng, rằm là tốt, tâm an, tưởng nhớ các cụ
- Nhà chỉ có bàn thờ thần công, thổ địa ==> bớt cũng được.
- Nhà có kinh doanh buôn bán ==> 1 phép an ủi tinh thần, cầu thuận lợi,...

vneseman

Xe lăn
Ngày rằm, mùng 1 nhà em đều mua hoa quả (có thể thêm bánh trưng hoặc xôi, giò) thắp hương, em lại cứ tưởng nhà nào cũng thế. Chứng tỏ phong tục mỗi vùng mỗi khác :D

Utopia79

Xe buýt
Việc này là phục vụ nhu cầu Tâm linh mà cụ. Tâm cụ thấy cần thì việc này là cần thiết duy trì.

SuHaoMuoi199

Xe tải
Nhà cháu thì vẫn duy trì, thậm chí nhiều hôm đi làm sáng ra cũng thắp nén nhang.Trong thâm tâm cháu chỉ nhưđi về thì chào hỏi các cụ và ông bà nội cháu như hồi cháu đi học về thôi

darthvader

Xe điện
Em vẫn thắp cả 2 ngày đó , đĩa hoa quả để lên là được .. mâm bát nhiều em nghĩ không cần thiết, giỗ chạp hay Tết nhất thì làm , vì các cụ cũng có hưởng được thật đâu, lúc còn sống mời các cụ ăn thật lực mới hưởng được thật...

thinhtd

Xe container
Ngày rằm, mùng 1 nhà em đều mua hoa quả (có thể thêm bánh trưng hoặc xôi, giò) thắp hương, em lại cứ tưởng nhà nào cũng thế. Chứng tỏ phong tục mỗi vùng mỗi khác :D
Em lúc còn ở với bố mẹ đẻ thì cũng không quan trọng lắm mấy ngày này. Mẹ em cũng chỉ thắp hương.
Lấy vợ, bên nhà vợ thì cứ phải đầy đủ hoa quả, xôi giò mùng 1, hôm rằm. Em nói lãng phí quá thì vợ bảo ở đây phong tục như vậy.
Có đứa em gái mưa ở cơ quan, lấy chồng về quê em, hôm vừa rồi cũng hỏi em giãn cách này thì gửi xe thế nào về quê để nó gửi đồ thắp hương về cúng. Em trêu nó lấy em thì đã không phải lo mấy việc đó rồi. =))

AkiraBin

Xe tăng
Em theo trường phái vô thần, nhưng gấu em như trên.
Thôi gấu đặt đâu vái đấy 😌
Chuẩn cụ.
Làm cũng được, cũng không phải mâm cao cỗ đầy, rườm rà lễ lạt nên bình thường.
Vâng, ngày đầu tháng thì cũng chỉ hoa quả tươi thôi
Em viết sơ bộ vậy, còn lại những việc như cụ nói cũng đúng gấu em làm luôn, có gì ngon, ai cho cũng thắp hương mời bề trên.
Chỉ cần hoa quả, hộp bánh ... cũng OK rồi. Chủ yếu là tinh thần thôi. Gấu em nhiều khi thắp hương mua các loại bánh kẹo các cháu thích. Xin các cụ xong chia cho trẻ con, chúng nó thích cũng vui vẻ
đúng vậy cụ à
Nhà em giống gấu của cụ! Mà em thấy vui, vì em vẫn thường xuyên nhớ đến các cụ đã sinh thành ra mình!
Em ghi nhận gấu nhà chị khó và chu toàn khoản này.
Em mùng 1 và ngày Rằm cúng đều vì xưa ở với Mẹ thấy Mẹ làm vậy. Trước cúng, sau cả nhà hưởng lộc nên em thấy ổn mà.
Từ ngày về ở chung cư thì em thêm cái khoản có cái gì ngon đều thắp hương trước, đôi khi bất an trong lòng cũng thắp nén hương ổn định lại tình thần.
Em nghĩ đừng mê tín mời Thầy cúng rồi hóa mã quá nhiều thôi. Chứ việc thắp hương em thấy ổn ạ.
Gấu nhà em cũng chỉ cúng đơn giản hoa quả, nói chung nếu có gì ngon cũng sắp lên cúng..