[Funland] Nhà có 5...F0 !!!

Recycle

Xe tải
Đọc tiêu đề này có khi chả ai tin các cụ nhỉ?! Nhưng quả thật hành trình biến nhà mình thành cái dạng kiểu "Bệnh viện dã chiến" thì cũng không đơn giản mà cũng không ngoa chút nào khi bị gọi như vậy.
Lâu cũng không lên OF, nay nhờ cái duyên mua hàng của cụ gia Dụng Vũ Thành & cụ cũng đã động viên e chắp bút để chia sẻ kinh nghiệm trong gần tháng qua, chiến đấu hạ gục con Covid đã làm chia rẽ cộng đồng, tàn phá sức khỏe, kinh tế của cả đất nước như thế nào. E mong cũng là nơi các cụ chia sẻ kinh nghiệm, chém gió xả stress sau những giờ vất vả...đếm thưởng Tết :P
E xin giới thiệu qua qua chút:
* "Bệnh viện Dã chiến" - Địa chỉ: Hà Nội, Ba Đình Quận, Vĩnh Phúc Phường.
*Trang bị: Người lớn: Full Giáp - Trẻ con: Giáp = 0
*Thành viên: 16 người bao gồm
- Bố mẹ vợ
- Gia đình e: 2 vch + con giai "Super Man" - T (30 tháng) + con gái "Wonder Woman" - S (10 tháng)
- Gia đình chị gái vợ: 2 vch + cháu gái C (4 tuổi) + cháu trai K (5 tháng)
- Mẹ chồng của chị gái vợ: Bà Tn (>60 tuổi)
- Bố chồng của chị gái vợ: Ôn Sn (>60 tuổi) - e gọi là Cậu - ở YBai
- Con trai ruột của ông Sn, bà Tn cùng với vợ và 2 con (1 đứa 5 tuổi và 1 đứa 3 tuổi) - ở YBai

I - Hành trình bắt đầu:
Hoan hỉ với niềm vui Xuân về trên quê hương, cùng với kế hoạch của gia đình đã có từ trước, cả nhà quyết định đi YBai thăm ông Cậu - cũng là thông gia với bố mẹ vợ e, thiên hạ người ta gọi là Liên Thông, ý lộn Liên Gia :)) Và cũng với "ý đồ" từ trước, "nhảy" được con Ranger Limited có thùng cao của công ty (để chở được nhiều đồ ngược về HN =))) Thực tâm thì e cũng ko muốn đi lắm vì dịch bệnh tnay cũng chẳng biết thế nào mà lần, nhưng cũng cuồng chân vì lâu ko đi đâu chơi ngoài việc đi công tác cùng sếp.
Bỏ qua những lăn tăn thoáng qua, với hơn trăm k tiền trong ví, nghĩ bụng qua cổng VETC quẹt bằng thẻ ATM chắc...cũng được nên cả gia đình cùng 2 con Ranger hăm hở lên đường. Hihi

*** Ngoài lề tí ạ: cty e có 3 con wildtrak để đi công trường, mua con này chạy thêm, Limited bớt được hơn trăm củ mà đi cũng khắm lắm: cảm giác xe nhẹ hơn (nếu ko có hàng phía sau), động cơ Single Turbo, 1 cầu (lên cái vỉa đá hoa cương tuổi thọ 70 năm trượt lòi mắt), cắt cảm biến trước, phanh hoàn toàn bằng cơm, không mở góc chiếu theo xinhan...túm lại vừa với túi tiền người ưng & đương nhiên ko thể ăn đc WT.

Đường cao tốc HN-LC thì vẫn thế, đi cũng tàm tạm, được cái ngồi đủ 4-5 người + hàng phía sau thì xe rất đầm, mút. bảo sao doanh số lúc nào cũng đứng TOP. e là 1 fan cuồng của Ranger, còn cái dòng Everest thì e ko khoái: xác nặng, chân ga nặng, ngồi sau êm nhưng cũng dễ say lắm...miệt mài đạp ga thì cũng đến lối ra TP YBai, khai báo y tế bằng PCcovid thì mới thông quan thành công, về đến nhà ông cậu ở TT Cổ Phúc.
Thao tác tiếp theo là bắt đầu ra trạm y tế để khai báo & test nhanh theo danh sách đã check-in từ lúc ở cuối cao tốc (họ gửi theo địa chỉ mà mình đăng ký về, mình có ko ra thì cũng bị bêu trên loa thôi), cái này thì nhà e nghiêm túc & chủ động vì cộng đồng và cũng vì cả gia đình. Toàn bộ gđ tại tđiểm đó đều Âm tính.
Đang trong lúc chương trình biếu quà được triển khai thì mẹ vợ nhận được điện thoại, thông báo "Cháu vừa xét nghiệm, dương tính rồi bà ơi!!!" - nguồn cơn của mọi chuyện sau này.

*** Nhà bme vợ bán hàng, có 1 anh & 1 cô em là cháu trong họ làm nhân viên. sau này a mới nói, con a đi học bị nhiễm covid, bản thân a cũng chủ quan ko theo dõi skhoe + test thường xuyên nên bị dính lúc nào ko hay, đến khi mệt thì test +, báo tin cho bác cũng là đúng ngày 1/1/2022 - lúc mà cả nhà đã gặp gia đình ông cậu.

Sau 1 hồi hội ý chớp nhoáng, toàn bộ thông tin đã được đưa ra để cho ông cậu & các thành viên khác được biết. Tất nhiên chả ai dám bảo về đi cả, và đã ở lại thì chỉ có ngả nhau ra thôi, sau 1 hồi chè cháo, thu xếp thì 3 mâm cơm rượu đã được dọn ra. Tiếng leng keng, quấy khóc, trêu đùa của con trẻ hòa vào những câu chúc sức khỏe của người lớn, quên hẳn đi con Covid nó đang ngấm dần...

kimma

Xe điện
Nếu ko có bện nền và đã tiêm rồi thì ko có gì phải lo cả. Nếu may mắn đc em Omi nó yêu thì sướng nhất. Vô cùng nhẹ nhàng và êm ái. Em Del nó vẫn củ hành và có phần cuồng bạo vùi dập hơn.

UFA

Xe điện
Bỏ qua vụ covid cụ chưa kể, e khá giống cụ, e có cả Ranger XLS, Raptor và EV he he, e khoái Ford, cụ kể tiếp đi ah

Recycle

Xe tải
Cụ viết rất hay ạ. Em vào chấm hóng tiếp.
Vâng, e cảm ơn mợ động viên :D

Nếu ko có bện nền và đã tiêm rồi thì ko có gì phải lo cả. Nếu may mắn đc em Omi nó yêu thì sướng nhất. Vô cùng nhẹ nhàng và êm ái. Em Del nó vẫn củ hành và có phần cuồng bạo vùi dập hơn.
Khuyến cáo là vậy, nhưng khi đã 2 vạch thì suy nghĩ đầu tiên là Ulatroi cụ ơi. Tốt nhất đừng dây dưa dính dáng tới e nào cả :D

Bỏ qua vụ covid cụ chưa kể, e khá giống cụ, e có cả Ranger XLS, Raptor và EV he he, e khoái Ford, cụ kể tiếp đi ah
Raptor thì e chưa đc lái, nhưng nhìn ngắm trong showroom đã đủ mê tít rồi.
Thằng ku nhà e mới hơn 2 tuổi rưỡi mà nó thích xe, bố cũng "nhồi nhét" tư tưởng nên nó cứ nhìn thấy bán tải trên đường nó lại bảo: Xe bán tải của bố =))
Mẹ nó bảo: ừ, xe bán tải của bố mày tất :))

Boy_8x

Xe máy
Cụ viết rất hay,rất hữu ích

volvo.XC90

Xe tăng
Zyech mới làm quả cầu âu, cụ kể tiếp đi

toxic82

Xe điện
Cụ viết tiếp đi, e đang lo nhà e sắp như nhà cụ đây hichic

Recycle

Xe tải
"Em say, 1 2 3 4 5...chai"
Dọc đường gái rượu cứ ôm chai, chả hiểu định mồi cho bố hay suy tư điều gì...!?

Mùng 2, tỉnh cơn rượu, cả nhà sửa soạn để lên núi, vào nhà một người họ hàng trong đó, ngay chân đồi trồng toàn quế. Dân ở đây trồng cây quê, doanh thu nhà nào ít cũng doanh thu vài chục đến trăm củ. Trông đơn sơ thế thôi mà đừng có đùa, toàn xây biệt thự quanh núi.
Đến trưa được đãi món tiết canh dê, con cầy 4kg bẫy trên rừng cũng đã được vặt lông cho vào nồi. Phải nói món cầy "nấu giả cầy" tuyệt phẩm, tiết canh dê nhà tự làm cũng ngon quá, e làm luôn 2 bát với lá chanh rừng rất thơm, miệng cứ lẩm bẩm cầu mong năm mới đỏ lòe đỏ loẹt rực cmn rỡ luôn hẩy :))

Chung quy lại cái món gì mà nhà làm thì rất là tốn rượu, uống xong đau hết cả đầu vì ngồi ngay cái mâm chỗ cửa ra vào, để vợ lái về, chắc dính cả Gió nên phê đến nỗi ko tải được bữa cơm tối, đành phải ra tạp hóa làm bịch Ensure rồi tối khoanh chân ăn cây chốt kiếm ít tiền dầu + 170k tiền trạm thu phí mà đi về. Hầu ông bà đến 2h sáng, tính tổng thu cả ù cả tịt được có hai-trăm-rưỡi.
- Vỗ đùi cái ĐẸT, mồm lẩm bẩm: "Vẫn thiếu!"
- Mẹ vợ quay sang hỏi: Nhà lắm muỗi con nhỉ!?
- "Vâng!"

Chỉnh sửa cuối:

Recycle

Xe tải
Cụ viết rất hay,rất hữu ích
Zyech mới làm quả cầu âu, cụ kể tiếp đi
Cụ viết tiếp đi, e đang lo nhà e sắp như nhà cụ đây hichic
Lo thì vẫn lo, nhưng cũng ko đến mức khủng khiếp trừ khi có bệnh nền hoặc skhoe quá yếu. Còn lại cứ theo lộ trình thì nó cũng bình thường thôi ạ

Recycle

Xe tải
Mùng 3, sửa soạn để cbi về HN, vì đôi kia ở thêm nên nhà e cùng bme vợ sẽ về trước 1 ngày.
Bữa cơm trưa đơn giản với món canh cà, thịt luộc, vì mất bữa tối qua nên ăn rất ngon. Nguyên tắc của e thì đi đường xa ko ăn no nên chỉ xơi có 2 bát.

Ông tướng ngồi sau cứ líu lo: "Bố đi từ từ thôi nhá" =)) lúc sau lăn quay ra ngủ lúc nào ko hay.
Đóng 1 mạch 2 tiếng 30 phút, dừng lại hái hoa, bơm dầu 1 lần (tiền vay bố vợ :D).
Thấy cây cầu Nhật Tân sừng sững hiện ra trước mắt là cơ lưng cơ chân tự giác giãn hết cả lượt...

*** Trong 2 ngày qua vẫn âm thầm theo dõi 2 đứa xem có biểu hiện gì ko.Được cái nết ăn, nết ngủ nên trộm vía vẫn đủ bữa, đủ suất và chơi nghịch. Nhưng con bé con bắt đầu có hiện tượng ấm lên & mắt có biểu hiện mệt mỏi, lờ đờ. Thằng anh có biểu hiện bắt đầu tiêu chảy nhẹ.
Con mình các cụ ạ, hàng ngày ru ngủ, tắm gội, bế bồng chúng nó, rửa mít, thay bỉm...chỉ cần p-h-â-n của nó nhạt mầu đi là mình cũng biết luôn.
E có nói với mẹ nó, nhưng chỉ nghĩ là do nó đi đường xa, chứ sau này đọc mới biết đó là biểu hiện khởi phát ở trẻ nhỏ!

Mở cửa vào đến nhà, việc đầu tiên là nhờ ông ngoại đi mua que test và e dỡ đồ. Cô con gái rượu test đầu tiên và việc ko bao giờ nghĩ đến nó lại tới: Dương tính

E bảo vợ để a làm lại xem thế nào. T lên từ từ, e cuống quá bảo chắc làm sai cmnr. Thế bụt nào C lại lên tiếp :(
Những giọt nước mắt của mẹ nó bắt đầu rơi, giọng lạc cả đi, mắt e cũng rưng rưng, nghĩ thương con quá: "Tại sao ko phải là bố mà lại là con, mới có 10 tháng tuổi? Lại còn chưa được mũi tiêm nào".
Quay sang test nốt thằng anh, cũng chả hiểu thế nào mà lại lên 2 vạch (sau e nghĩ lại có khi vì e vơ loạn rồi đổ nhầm của con bé con sang cho thằng anh).

Cả nhà quay cuồng, hỗn loạn, con trẻ thì chả biết gì cứ bi ba bi bô nghĩ mà tội.
Chia nhau thu dọn đồ, một mặt gọi ngược lên YBai thông báo và để test rồi thu xếp nhà kia về HN ko lại lây nốt cho gia đình còn lại. Một mặt gọi điện cho người nhà (bà chị làm ở BV Đống Đa, đứa cháu làm BV SaintPaul - vì đều là trong tổ đi chăm sóc các BN covid) để xem thuốc thang thế nào.
Ông ngoại thì thông báo cho Phường nơi sở tại để hỏi thủ tục đơn từ xin cách ly tại nhà.
Tiếp tục gọi cho ô e làm ở Pkham đến lấy mẫu test PCR để khẳng định lại.

Kết quả PCR: S 10 tháng tuổi dương tính, cả nhà Âm tính (trong đó có cả thằng anh, vì vậy e mới đoán lúc chiều mình đổ nhầm kết quả).

Moriarty

Xe container
Đọc tiêu đề này có khi chả ai tin các cụ nhỉ?! Nhưng quả thật hành trình biến nhà mình thành cái dạng kiểu "Bệnh viện dã chiến" thì cũng không đơn giản mà cũng không ngoa chút nào khi bị gọi như vậy.
Lâu cũng không lên OF, nay nhờ cái duyên mua hàng của cụ gia Dụng Vũ Thành & cụ cũng đã động viên e chắp bút để chia sẻ kinh nghiệm trong gần tháng qua, chiến đấu hạ gục con Covid đã làm chia rẽ cộng đồng, tàn phá sức khỏe, kinh tế của cả đất nước như thế nào. E mong cũng là nơi các cụ chia sẻ kinh nghiệm, chém gió xả stress sau những giờ vất vả...đếm thưởng Tết :P
E xin giới thiệu qua qua chút:
* "Bệnh viện Dã chiến" - Địa chỉ: Hà Nội, Ba Đình Quận, Vĩnh Phúc Phường.
*Trang bị: Người lớn: Full Giáp - Trẻ con: Giáp = 0
*Thành viên: 16 người bao gồm
- Bố mẹ vợ
- Gia đình e: 2 vch + con giai "Super Man" - T (30 tháng) + con gái "Wonder Woman" - S (10 tháng)
- Gia đình chị gái vợ: 2 vch + cháu gái C (4 tuổi) + cháu trai K (5 tháng)
- Mẹ chồng của chị gái vợ: Bà Tn (>60 tuổi)
- Bố chồng của chị gái vợ: Ôn Sn (>60 tuổi) - e gọi là Cậu - ở YBai
- Con trai ruột của ông Sn, bà Tn cùng với vợ và 2 con (1 đứa 5 tuổi và 1 đứa 3 tuổi) - ở YBai

I - Hành trình bắt đầu:
Hoan hỉ với niềm vui Xuân về trên quê hương, cùng với kế hoạch của gia đình đã có từ trước, cả nhà quyết định đi YBai thăm ông Cậu - cũng là thông gia với bố mẹ vợ e, thiên hạ người ta gọi là Liên Thông, ý lộn Liên Gia :)) Và cũng với "ý đồ" từ trước, "nhảy" được con Ranger Limited có thùng cao của công ty (để chở được nhiều đồ ngược về HN =))) Thực tâm thì e cũng ko muốn đi lắm vì dịch bệnh tnay cũng chẳng biết thế nào mà lần, nhưng cũng cuồng chân vì lâu ko đi đâu chơi ngoài việc đi công tác cùng sếp.
Bỏ qua những lăn tăn thoáng qua, với hơn trăm k tiền trong ví, nghĩ bụng qua cổng VETC quẹt bằng thẻ ATM chắc...cũng được nên cả gia đình cùng 2 con Ranger hăm hở lên đường. Hihi

*** Ngoài lề tí ạ: cty e có 3 con wildtrak để đi công trường, mua con này chạy thêm, Limited bớt được hơn trăm củ mà đi cũng khắm lắm: cảm giác xe nhẹ hơn (nếu ko có hàng phía sau), động cơ Single Turbo, 1 cầu (lên cái vỉa đá hoa cương tuổi thọ 70 năm trượt lòi mắt), cắt cảm biến trước, phanh hoàn toàn bằng cơm, không mở góc chiếu theo xinhan...túm lại vừa với túi tiền người ưng & đương nhiên ko thể ăn đc WT.

Đường cao tốc HN-LC thì vẫn thế, đi cũng tàm tạm, được cái ngồi đủ 4-5 người + hàng phía sau thì xe rất đầm, mút. bảo sao doanh số lúc nào cũng đứng TOP. e là 1 fan cuồng của Ranger, còn cái dòng Everest thì e ko khoái: xác nặng, chân ga nặng, ngồi sau êm nhưng cũng dễ say lắm...miệt mài đạp ga thì cũng đến lối ra TP YBai, khai báo y tế bằng PCcovid thì mới thông quan thành công, về đến nhà ông cậu ở TT Cổ Phúc.
Thao tác tiếp theo là bắt đầu ra trạm y tế để khai báo & test nhanh theo danh sách đã check-in từ lúc ở cuối cao tốc (họ gửi theo địa chỉ mà mình đăng ký về, mình có ko ra thì cũng bị bêu trên loa thôi), cái này thì nhà e nghiêm túc & chủ động vì cộng đồng và cũng vì cả gia đình. Toàn bộ gđ tại tđiểm đó đều Âm tính.
Đang trong lúc chương trình biếu quà được triển khai thì mẹ vợ nhận được điện thoại, thông báo "Cháu vừa xét nghiệm, dương tính rồi bà ơi!!!" - nguồn cơn của mọi chuyện sau này.

*** Nhà bme vợ bán hàng, có 1 anh & 1 cô em là cháu trong họ làm nhân viên. sau này a mới nói, con a đi học bị nhiễm covid, bản thân a cũng chủ quan ko theo dõi skhoe + test thường xuyên nên bị dính lúc nào ko hay, đến khi mệt thì test +, báo tin cho bác cũng là đúng ngày 1/1/2022 - lúc mà cả nhà đã gặp gia đình ông cậu.

Sau 1 hồi hội ý chớp nhoáng, toàn bộ thông tin đã được đưa ra để cho ông cậu & các thành viên khác được biết. Tất nhiên chả ai dám bảo về đi cả, và đã ở lại thì chỉ có ngả nhau ra thôi, sau 1 hồi chè cháo, thu xếp thì 3 mâm cơm rượu đã được dọn ra. Tiếng leng keng, quấy khóc, trêu đùa của con trẻ hòa vào những câu chúc sức khỏe của người lớn, quên hẳn đi con Covid nó đang ngấm dần...
may cho cụ ko đi mấy tỉnh đang lồng lên nâng quan điểm về covid chứ với trường hợp cụ dễ bị ấn cho cái tội làm lây lan dịch.

cuhaifus

Xe container
Cụ viết hay quá, đánh dấu theo dõi