[Funland] Nhà có 5...F0 !!!

Recycle

Xe tải
Đêm hôm ngày thứ 2, sau khi có quyết định cách ly, Phường cũng đã tổ chức "lễ" chăng dây cảnh báo cùng biển hiệu đỏ choét: KHU VỰC CÁCH LY Y TẾ

Ngày thứ 3

Nhìn ảnh này các cụ có hốt ko?
Việc đầu tiên buổi sáng là test toàn bộ các thành viên còn lại, như vậy là sau 2 ngày kể từ khi con bé con nhà e Dương tính, nay nhà kết nạp thêm 4 thành viên. Bao gồm:
- Thằng ku nhà e
- 2 cháu con nhà chị vợ (4 tuổi & 5 tháng)
- Mẹ chồng của chị vợ (bà Tn)

Phương án tiếp theo để củng cố hậu cần được đề ra: mua thuốc bổ sung, cồn xịt, xuyên tâm liên (viên con nhộng) để cả nhà uống, 2 ngày trước bme vợ cùng 2 bác còn nấu cơm được, thì nay chuyển sang phương án thuê nấu cơm suất: 2 bữa/ngày (trưa, tối) - trước đây, nhà e đã tự cách ly trên tầng thì ob tiếp tế bằng mâm riêng, bát đũa riêng, tự rửa ráy, phơi phóng.

*** Cùng diễn biến đó, ở một nơi khác - chính là nhà của ô Cậu ở YBai, kể cả ngôi nhà chân núi mà hôm mùng 2 nhà e sang chơi. Các thông tin liên tục được trao đổi, hỏi han, đơn thuốc cho trẻ em và người lớn cùng đã được chuyển để mọi người mua phòng bị. Ông cậu bắt đầu có biểu hiện mệt mỏi, sốt nhẹ. Test nhanh cho kqua dương tính, ông cậu được bế đi phút mốt để vào khu cách ly tập trung. Chuỗi lây nhiễm tạm thời đang có 6 F0.

Quay trở lại "BV Dã chiến", thằng ku nhà e tiếp tục phát ban, ngày càng to và rõ rệt, 2 đứa vẫn ăn uống đủ bữa nhưng thằng anh vẫn rệu rạo do nhiệt miệng & bắt đầu mất giọng; con bé con bắt đầu húng hắng ho. Tuy vậy, do có uống thuốc nên biểu hiện lờ đờ mệt mỏi trên mắt các con đã giảm đi rõ rệt.

*** Lịch hàng ngày của các bé chỉ có thuốc ngày 2 bữa sáng, tối. Ngoài các bữa chính thì xen kẽ nước cam, chanh, ăn nho ăn chuối. Và đặc biệt ngoài sốt thì phải theo dõi cả chỉ số SpO2 thường xuyên, ghi chép ngày 3 lần kèm nhiệt độ. Trẻ chỉ sốt khoảng 3 ngày là ko còn triệu chứng sốt nữa.

May mắn là chỉ số SpO2 của các bé loanh quanh 97-99 nên cũng yên tâm, nếu xuống thấp loanh quanh 90 là nguy hiểm, cần tư vấn của bsy. Triệu chứng tiếp theo của các bé cũng khác nhau: đứa thì ho, đứa thì sốt, đứa thì chán ăn...như thằng ku 5 tháng nhà chị vợ thì nó bỏ ăn sữa, đêm hôm may vớ được shop còn bán đồ ăn dặm nên phải chuyển phỏm ngay.

Sau 1 ngày thì e điện hỏi thăm ông Cậu:
- Thế điều kiện khu cách ly có ổn ko cậu?
- Ông Sn: ui giời, mỗi ng 1 giường, phát cho cái chăn cái chiếu như đi bộ đội ý (trước ô có đi bộ đội)
- Thế cậu ăn uống có được ko?
- Ông Sn: à chả thấy gì, nhưng ăn món gì cũng thấy nhạt =)) hình như họ nấu quên ko cho mắm muối nên món gì cũng nhạt, cả phòng ai cũng kêu =))
- Vậy là cậu mất vị giác rồi còn gì :)) hehe

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thẳng luôn nhé, người khoẻ mà bị nhốt vào một nơi điều kiện ăn ở thiếu thốn, mất vệ sinh, đối xử như con hủi, tinh thần đi xuống như người án tử thì cúm mùa cũng kéo dài, cảm cúm mà kéo dài thì tất nhiên dẫn tới viêm phổi nặng, mà đã viêm phổi nặng thì biết sao rồi đấy.

Cho nên nói thẳng ra là cũng có sai lầm một phần trong cách xử trí đại dịch vì chưa có kinh nghiệm.
Nói ra không phải trê trách, vì thực sự nó còn quá mới chưa ai hiểu thực sự ra sao. Còn chưa kể dùng truyền thông tuyên truyền chưa thật sự đúng bản chất của nó nữa.

Được gửi từ from captain - Otofun
Em đánh giá đợt SG chết nhiều lỗi thực sự do Covid chỉ khoảng 20%. Còn lại là do cách ứng xử với nó ngâu.

Recycle

Xe tải
Em đánh giá đợt SG chết nhiều lỗi thực sự do Covid chỉ khoảng 20%. Còn lại là do cách ứng xử với nó ngâu.
Chuẩn cụ, ví dụ F1 đang là diện theo dõi, lại đi nhốt mie cùng F0. Thế là phơi nhiễm luôn thì còn theo dõi cái gì nữa, chuyển sang thành điều trị =))

Ấy là e nghe đồn vậy, chứ nào e dám nói như thế :D

danglq

Xe tăng
Website
shopmen.com.vn
Cảm ơn các thông tin của cụ, và chúc gđ cụ mau khỏe ạh!

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Đức, Anh, Pháp, Mỹ... chết cũng nhiều đấy.
Chắc bọn nó cũng ngâu ?

SG toang đợt vaccine ít nên mới chết nhiều, giờ vaccine nhiều rồi thì chết nó ít đi thôi !

coquay

Xe container
Các cụ Cho e hỏi chút e thấy người hơi e ể oải làm phát test nhanh thì âm tính, có cần làm pcr cho chắc chắn ko ạ.
Tầm này người biểu hiện lạ là thấy lo lo ko dám ra khỏi p e ở lì trong p luôn từ hôm qua , nhà e 4 đứa trẻ bé nhất có 3 tháng ngại nhất là mấy đứa nhỏ

vietbau

Xe hơi
Nhà cụ giống nhà em . Em phỏng đoán tất cả các thành viên nhà cụ cũng sẽ bị dương . Vì đã trong gia đình như nhà cụ thì cực kì khó tránh .
Em bị sốt từ hôm 20/12, test nhanh âm tính . Sang 21/12 vẫn sốt , test pcr vẫn âm tình . Em vẫn sốt đến hôm 23/12 thì ra viện xem bệnh gì mà sốt lâu thế ( test 2 lần k nghĩ là dương tính ) ,thì test nhanh là dương tính luôn . Cả nhà nháo nhào đi khai báo ,test pcr thì mỗi bé thứ 2 ( 18 tháng ) dương tính .
Còn lại bố mẹ ,vợ và đứa lớn âm tính . Vợ e và đứa thứ 2 đi cách ly tập trung ( chỗ e bắt phải đi ) , 4 ngày sau thì tới lượt mẹ e dương tính --> đi cách lý . 4 ngày sau nữa thì tới đứa lớn và bố e dương tính-- > đi cách ly . Ngày bố em và con trai lớn đi cách ly cũng là ngày e vừa xuất viện trở về nhà .
Đến giờ may mắn cả nhà đã an toàn trở về ! Một kỉ niệm khó quên được trong cuộc đời này !
Trong tất cả mọi người thì e có biểu hiện nặng nhất vì e có bệnh nền ở tim , phải thở oxy mask và chuyển viện nhưng lại là người hồi phục nhanh nhất !

lenhhoxung1980

Xe điện
Đức, Anh, Pháp, Mỹ... chết cũng nhiều đấy.
Chắc bọn nó cũng ngâu ?

SG toang đợt vaccine ít nên mới chết nhiều, giờ vaccine nhiều rồi thì chết nó ít đi thôi !
Sài Gòn đợt phong tỏa người chết vì phong tỏa, do các bệnh khác cũng nhiều, nhưng em thấy đợt đấy các ca covid nặng, ra đi trong BV dã chiến cũng kha khá.
Nguyên nhân tử vong trực tiếp do covid nhiều như vậy mà nhiều cụ vẫn ra rả kêu covid là trò bịp của các hãng thuốc, các chính phủ, rồi bài vắc xin này nọ. Em thấy cũng lạ thật.

present

Xe điện
Bên nhà vợ em đang 06 F0 trong đó có 01 cháu < 1 tuổi ợ :(

Mr.Alo

Xe lăn
Nhà em cũng 5 mạng âm tính cách ly , cùng phường vĩnh phúc với cụ , thấy rất nhẹ nhàng . Dịch bị nhốt trong nhà 10 ngày ảnh hưởng công việc nhiều thôi . Phần nữa dịch này các cụ xác định dính và cách ly đủ chứ đừng tâm lý test nhiều cho tốn kém , test nhanh 70-100 , pcr 500+ tính ra mỗi người cũng tốn khá khá , tiền đó quá lãng phí :)

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Nhà cụ giống nhà em . Em phỏng đoán tất cả các thành viên nhà cụ cũng sẽ bị dương . Vì đã trong gia đình như nhà cụ thì cực kì khó tránh .
Em bị sốt từ hôm 20/12, test nhanh âm tính . Sang 21/12 vẫn sốt , test pcr vẫn âm tình . Em vẫn sốt đến hôm 23/12 thì ra viện xem bệnh gì mà sốt lâu thế ( test 2 lần k nghĩ là dương tính ) ,thì test nhanh là dương tính luôn . Cả nhà nháo nhào đi khai báo ,test pcr thì mỗi bé thứ 2 ( 18 tháng ) dương tính .
Còn lại bố mẹ ,vợ và đứa lớn âm tính . Vợ e và đứa thứ 2 đi cách ly tập trung ( chỗ e bắt phải đi ) , 4 ngày sau thì tới lượt mẹ e dương tính --> đi cách lý . 4 ngày sau nữa thì tới đứa lớn và bố e dương tính-- > đi cách ly . Ngày bố em và con trai lớn đi cách ly cũng là ngày e vừa xuất viện trở về nhà .
Đến giờ may mắn cả nhà đã an toàn trở về ! Một kỉ niệm khó quên được trong cuộc đời này !
Trong tất cả mọi người thì e có biểu hiện nặng nhất vì e có bệnh nền ở tim , phải thở oxy mask và chuyển viện nhưng lại là người hồi phục nhanh nhất !
1/1 nhà em test nhanh thì gấu em dương tính còn nhà âm, chiều 1/1 gấu em đi test PCR khẳng định là F0 luôn.
3/1 lại test cả nhà vẫn âm còn gấu em vẫn dương.
7/1 và 10/1 test nhanh cả nhà đều âm
Cả nhà em mỗi F0 ăn riêng, ngủ riêng còn vẫn dùng chung bếp ăn nhà tắm với vệ sinh !

Mr.Alo

Xe lăn
Bên nhà vợ em đang 06 F0 trong đó có 01 cháu < 1 tuổi ợ :(
Trẻ con bị chả biểu hiện gì đâu cụ , nhà em 2 đứa bé mà xác định cho dính cách ly 1 thể mà ôm ấp 5 ngày mới lên + , mà test lên chứ nó chả hiểu hiện gì , 4 ngày sau lại âm khỏi luôn

present

Xe điện
Trẻ con bị chả biểu hiện gì đâu cụ , nhà em 2 đứa bé mà xác định cho dính cách ly 1 thể mà ôm ấp 5 ngày mới lên + , mà test lên chứ nó chả hiểu hiện gì , 4 ngày sau lại âm khỏi luôn
Chuẩn cụ :D

duyhung10

Xe tải
Em cảm ơn các cụ đã theo dõi và động viên.
Bị rồi mới biết ko phải tự nhiên đài báo cứ hô hào khẩu hiệu 5K & khai báo đâu. Các biểu hiện của bệnh mà biết sớm thì đc điều trị sớm, tránh nó ăn vào Phổi là mệt mỏi lắm ạ.
Nhà em vừa bị mỗi gấu, em chả cách ly cả nhà, cả nhà 5 ngượi bị luôn, cu nhà em hơn 1 tuoiir 2 hôm khỏi, đứa 8 tuổi 3 hôm vợ em 4 hôm em thì 5 hôm khỏi nhanh lắm như cúm thường thôi, ko phải thuốc nọ thuốc kia tốn tiền

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Sài Gòn đợt phong tỏa người chết vì phong tỏa, do các bệnh khác cũng nhiều, nhưng em thấy đợt đấy các ca covid nặng, ra đi trong BV dã chiến cũng kha khá.
Nguyên nhân tử vong trực tiếp do covid nhiều như vậy mà nhiều cụ vẫn ra rả kêu covid là trò bịp của các hãng thuốc, các chính phủ, rồi bài vắc xin này nọ. Em thấy cũng lạ thật.
Nhà em 3 F1, 1F0 vẫn ở chung 1 nhà, F0 ăn riêng, ngủ riêng các sinh hoạt vẫn gần như bình thường, vẫn giao tiếp, trò chuyện, em còn là người trực tiếp chăm sóc ăn, uống, thuốc men... cho F0, chỉ khác là F0 phải đeo khẩu trang 24/24 và em phải vệ sinh liên tục các khu vực sinh hoạt chung như bếp, WC, cầu thang, cửa... Chả có F1 nào thành F0 !
Đổ lỗi lây lan do cách ly tập trung em thấy không chính xác !

Website
www.otofun.net
Cũng lạ cái con covid này, chả hiểu thực sự nó ra sao nữa.
Những người trẻ xung quanh e thì nhiễm covid thấy như cúm, vài ba ngày đã âm tính, chém gió ầm ầm.
Hai cụ nhà đứa em, hơn 70 tuổi cả, dương tính cả hai, cách ly tại nhà, bà thì vẫn nấu ăn, dọn dẹp nhà cửa và cằn nhằn ông vì bị covid mà vẫn hút thuốc, cũng tầm 4-5 ngày âm tính, chục ngày yte phường cho cái giấy khỏi bệnh, hớn hở như không.

Ấy vậy mà saigon thì nghe nói chết như ngả rạ, bình dương cũng thế nhưng đỡ hơn. Vậy nó là cái gì mà lạ thật.
Nó là tâm lý và chăm sóc sức khỏe. SG đi nhiều là do cái vụ "gom vào trại tập trung xong không biết làm gì" là chính cụ ạ. Bà dì và ông chú vợ em may bị đoạn họ đều quá tải hết rồi thế là cho ở nhà. 2 người thay nhau giục thở với ăn, với gọi dậy khi ngủ quá say...nên thoát dù có lúc SPO2 xuống đến tận 84%. Cả nhà nói chuyện với nhau bảo quả đấy mà trong trại tập trung nhẽ đi cả 2 :(

lenhhoxung1980

Xe điện
Nhà em 3 F1, 1F0 vẫn ở chung 1 nhà, F0 ăn riêng, ngủ riêng các sinh hoạt vẫn gần như bình thường, vẫn giao tiếp, trò chuyện, em còn là người trực tiếp chăm sóc ăn, uống, thuốc men... cho F0, chỉ khác là F0 phải đeo khẩu trang 24/24 và em phải vệ sinh liên tục các khu vực sinh hoạt chung như bếp, WC, cầu thang, cửa... Chả có F1 nào thành F0 !
Đổ lỗi lây lan do cách ly tập trung em thấy không chính xác !
Cơ chế truyền bệnh, miễn dịch của covid còn phải nghiên cứu nhiều cụ ạ. Riêng khoản vắc xin em thấy từ khi tiêm, áp lực đè lên hệ thống y tế giảm hẳn đi, tử vong cũng thấp

Venetta

Xe điện
Các cụ Cho e hỏi chút e thấy người hơi e ể oải làm phát test nhanh thì âm tính, có cần làm pcr cho chắc chắn ko ạ.
Tầm này người biểu hiện lạ là thấy lo lo ko dám ra khỏi p e ở lì trong p luôn từ hôm qua , nhà e 4 đứa trẻ bé nhất có 3 tháng ngại nhất là mấy đứa nhỏ
Em nghĩ là không cần. Cụ cứ cẩn thận tự cách ly với mọi người và người nhà, luôn đeo khẩu trang kể cả ở nhà, uống Vitamin C tăng đề kháng, theo dõi thân nhiệt và SpO2, 3 hôm nữa test nhanh lại.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Hãy coi nó như là cúm thôi, lưu ý hơn 1 chút. Nâng tầm lên làm gì.
Đừng bị lôi cuốn quá mức bởi truyền thông và những lợi ích đằng sau nó, bị nó dắt mũi
Em đã bị và xác nhận. Đi lại hoạt động bình thường, chả thấy có gì khác. Thử lên 2 vạch thì đi vào phòng cách ly ngủ 3 ngày. Ngày thứ 4 test lại thấy có 1 vạch, cho chắc ăn ta làm cái pcr ok âm tính. Em còn đi tập gym bình thường và ngồi nhà cả ngày có khi phát điên mà chết hơn là covid.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Đêm hôm đó nó nóng hơn, người mệt vì nhiệt nên khó ngủ, cứ nằm gác chân lên bố rồi thao thao bất tuyệt hỏi toàn chuyện "trên trời, dưới ao"...1h sáng bất chợt giật mình, tỉnh giấc sờ con thấy nóng rẫy, lôi ra cặp thì...39 độ - thằng nhà e từ bé trộm vía 30 tháng 21 kg, cầm tinh con heo 2019 nên chỉ có ăn với ngủ, ị...cực kỳ ít khi hắt hơi xổ mũi, ko bgio ốm vặt, mà ốm trận nào ra trận đấy (bị 1 trận sốt chân tay miệng do đi nhà trẻ bị lây), mọc răng cũng chẳng thèm sốt, mà đã sốt là cứ phải 39 mới chịu.
Trvía ông cò nhà cụ 2 tuổi mà đã 21 kg. Cân nặng như thế là béo, béo thì rất hay ốm vặt, đề kháng cũng yếu hơn bọn bình thường chứ nhỉ.
Mấy đứa trẻ nhà em, ko nặng cân như bé nhà cụ, sốt 38,5 - 39 độ cũng vẫn chạy nhảy bình thường. Mặt mũi thì hơi phờ phạc tí thôi, trvía chưa phải dùng đến kháng sinh với hạ sốt ở đợt covid vừa rồi, uống mỗi Pocari là đủ