[Funland] Nhà có 5...F0 !!!

Hãy coi nó như là cúm thôi, lưu ý hơn 1 chút. Nâng tầm lên làm gì.
Đừng bị lôi cuốn quá mức bởi truyền thông và những lợi ích đằng sau nó, bị nó dắt mũi
Úi, cái này là không được đâu cụ ơi.
Bên này, nhiều trường hợp tang thương lắm cụ ạ.
Cô quét dọn văn phòng cho bọn em, mới đầu ho hắng- em cho tạm nghỉ ngay- cô ấy bảo chỉ bị cúm và không thuốc thang gì. Hai tuần sau bọn em phải quyên góp tiền phúng cho gia đình cô ấy- bị lây covid từ cô ấy và đã mất, khi mẹ cô ấy mất, cô ấy và chồng cùng cin nằm thở máy. Hiện tại hai vợ chồng cô ấy điều trị tại viện.
Cái chủng khí gió mới này nói nhẹ thì rất nhẹ, nhưng với từng thể trạng của từng người- có người sau thời gian ủ bệnh thì nó bục ngay và luôn, nó ăn từ 35%phổi trở lên.
Em đồng ý với đơn thuốc của cụ chủ, vì đây là bệnh viêm phổi cấp nên bắt buộc phải sử dụng kháng sinh để tránh viêm nhiễm hệ hô hấp.

Hoangnd1980

Xe buýt
Cụ có báo phường kh? Phường cho nhà cụ những j

Recycle

Xe tải
Úi, cái này là không được đâu cụ ơi.
Bên này, nhiều trường hợp tang thương lắm cụ ạ.
Cô quét dọn văn phòng cho bọn em, mới đầu ho hắng- em cho tạm nghỉ ngay- cô ấy bảo chỉ bị cúm và không thuốc thang gì. Hai tuần sau bọn em phải quyên góp tiền phúng cho gia đình cô ấy- bị lây covid từ cô ấy và đã mất, khi mẹ cô ấy mất, cô ấy và chồng cùng cin nằm thở máy. Hiện tại hai vợ chồng cô ấy điều trị tại viện.
Cái chủng khí gió mới này nói nhẹ thì rất nhẹ, nhưng với từng thể trạng của từng người- có người sau thời gian ủ bệnh thì nó bục ngay và luôn, nó ăn từ 35%phổi trở lên.
Em đồng ý với đơn thuốc của cụ chủ, vì đây là bệnh viêm phổi cấp nên bắt buộc phải sử dụng kháng sinh để tránh viêm nhiễm hệ hô hấp.
Chính xác cụ ạ. chủ yếu kháng sinh để ngăn ko cho nó vào phổi. chứ nó đánh vào phổi thì cứ gọi là xác định đi.
Cụ có báo phường kh? Phường cho nhà cụ những j
tất nhiên là có báo mà cụ, đơn từ đàng hoàng mà, Phường tiếp tế được túi quà gồm bao gạo thái và can dầu ăn, ngoài ra e cũng ko hỏi cụ thể thêm gì ko

Recycle

Xe tải
Đơn thuốc cho cụ nào cần & tham khảo :D

Dây chăng đèn kết hoa =))

Sau bữa chính cháu tráng miệng con...thiên nga cho nó bổ :D

Thằng anh nằm chờ bố ru ngủ

Một số hình ảnh xét nghiệm chờ ngày giải phóng
z3135609308982_94d77d8a6e03b7c7634062fdf67520e7 (1).jpg

z3135609310633_b03970310a1f598deb1c2c91298c6ce3 (1).jpg

z3135609318931_a2cb90a74a500cfe60bf00f682966aea (1).jpg

z3135609317067_586fffcca4393b57578feb55cb068d6d (1).jpg

Recycle

Xe tải
Thường thì sau 5-7 ngày là đã có thể test nhanh âm tính.
Theo quy định, sau 10 ngày âm tính được dỡ bỏ cách ly, đồng nghĩa với việc tháo băng-rôn, khẩu hiệu, nhà cháu phải quay video quá trình xét nghiệm nhanh & test PCR cả nhà 1 lần nữa và gửi kết quả cho phường. Phải túc tiệp theo dõi skhoe tại nhà 7 ngày theo quy định.

Như vậy chưa gặp thì rất sợ, gặp rồi & bước qua thì cũng thấy bình thường - nhưng tốt nhất là cẩn trọng đừng dính, vì ngoài việc ảnh hưởng đến sức khỏe, tốn tiền, tốn tgian thì ảnh hưởng rất nhiều đến công việc. Làm gì có doanh nghiệp/cơ quan nào sẵn sàng trả đủ lương cho những ngày đó, trong thời điểm dịch bệnh hoành hành thế này.

Virus âm thầm lây lan, chỉ trách chúng ta tự tin vào những mũi tiêm để rồi chủ quan mà làm cho bệnh lây theo cấp số nhân, nhưng còn hệ lụy thì chưa đong đếm được. E nằm nhà mà xe cứu thương chạy ầm ầm suốt ngày đêm. Tết này nhà cháu chắc cũng bế quan tỏa cảng, chẳng dám đi đâu vì cũng muốn giữ cho mọi người.

*** Vì là F1 nên sau 10 ngày e bắt đầu đi làm lại, trưa vẫn về ru bọn trẻ ngủ. Ấy vậy mà cơn ác mộng vẫn chưa dứt.
Trước khi đi làm đã làm cái test nhanh âm tính cho yên tâm, do mấy ngày đó mưa đổi giời nên tự nhiên đau mũi - lúc đầu suy đoán do nằm hít phải khí lạnh - như bthuong hay bị. 2 hôm tiếp theo bắt đầu xụt xịt, triệu chứng chảy nước mũi, hắt hơi như cúm thông thường. Đến thứ 3 ngày 18/1, trước khi đi làm bảo vợ thôi làm cái cho yên tâm (cái test nhanh:D) thế bụt nào lại 2 vạch đỏ choét như ăn trầu =((
Vợ ui giời rồi bụm miệng bế thốc 2 đứa xuống tầng, chăn màn chiếu áo đồ đạc lại bắt đầu chia chác. báo cho cơ quan xin nghỉ. Chính thức mình lại thành F0!!!

Không tin vào mắt mình, làm hẳn 2 cái mà kqua vẫn vậy. Trong hàng trăm thao tác chăm F0, chỉ sơ sểnh cái là virus vào người ngay, mà thực sự cũng chả hiểu kiểu gì, vì tính ra tận 15 ngày thì e dính.

*** Nay nhà cháu thắp hương tiễn ông Công ông Táo. Mời các cụ xơi cơm :D
Giờ cứ phải bụp bụp cho nó có sức

Chúc cụ Recycle cùng gia đình sớm khỏi bệnh để đón Tết!
Hiện tại không chỉ tại Nga, Việt nam mà nhiều nước khác ngành y bị quá tải.
Nếu không may mọi người bị nhiễm và có các biểu hiện lâm sàng của covid thì bắt buộc phải điều trị theo hướng dẫn của bác sĩ.
Song, có những trường hợp bất khả kháng thì có thể vận dụng theo đơn thuốc của Bộ bảo vệ sức khoẻ LB Nga: thuốc hạ sốt Paracetamolum( nhưng chỉ được dùng khi nhiệt độ thân nhiệt >38độ), thuốc chống virut, ức chế miễn dịch- arbidol, thuốc kháng sinh: azithromycin, đôi khi phải tăng cường kháng sinh thế hệ 3, vitamine c.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nếu test nhanh mà dương tính thì trên 90% là chuẩn. Âm tính thì chưa chắc, vì có thể do lấy mẫu chưa chuẩn nữa. Bộ Y tế công nhận kết quả test nhanh là cái kết quả dương tính ấy ạ.
Test nhanh mà dương tính thì 99,99% là thành F0 rồi. Nhưng mà test nhanh ko bị sao chỉ có 40% là đúng thôi cụ.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Thường thì sau 5-7 ngày là đã có thể test nhanh âm tính.
Theo quy định, sau 10 ngày âm tính được dỡ bỏ cách ly, đồng nghĩa với việc tháo băng-rôn, khẩu hiệu, nhà cháu phải quay video quá trình xét nghiệm nhanh & test PCR cả nhà 1 lần nữa và gửi kết quả cho phường. Phải túc tiệp theo dõi skhoe tại nhà 7 ngày theo quy định.

Như vậy chưa gặp thì rất sợ, gặp rồi & bước qua thì cũng thấy bình thường - nhưng tốt nhất là cẩn trọng đừng dính, vì ngoài việc ảnh hưởng đến sức khỏe, tốn tiền, tốn tgian thì ảnh hưởng rất nhiều đến công việc. Làm gì có doanh nghiệp/cơ quan nào sẵn sàng trả đủ lương cho những ngày đó, trong thời điểm dịch bệnh hoành hành thế này.

Virus âm thầm lây lan, chỉ trách chúng ta tự tin vào những mũi tiêm để rồi chủ quan mà làm cho bệnh lây theo cấp số nhân, nhưng còn hệ lụy thì chưa đong đếm được. E nằm nhà mà xe cứu thương chạy ầm ầm suốt ngày đêm. Tết này nhà cháu chắc cũng bế quan tỏa cảng, chẳng dám đi đâu vì cũng muốn giữ cho mọi người.

*** Vì là F1 nên sau 10 ngày e bắt đầu đi làm lại, trưa vẫn về ru bọn trẻ ngủ. Ấy vậy mà cơn ác mộng vẫn chưa dứt.
Trước khi đi làm đã làm cái test nhanh âm tính cho yên tâm, do mấy ngày đó mưa đổi giời nên tự nhiên đau mũi - lúc đầu suy đoán do nằm hít phải khí lạnh - như bthuong hay bị. 2 hôm tiếp theo bắt đầu xụt xịt, triệu chứng chảy nước mũi, hắt hơi như cúm thông thường. Đến thứ 3 ngày 18/1, trước khi đi làm bảo vợ thôi làm cái cho yên tâm (cái test nhanh:D) thế bụt nào lại 2 vạch đỏ choét như ăn trầu =((
Vợ ui giời rồi bụm miệng bế thốc 2 đứa xuống tầng, chăn màn chiếu áo đồ đạc lại bắt đầu chia chác. báo cho cơ quan xin nghỉ. Chính thức mình lại thành F0!!!
View attachment 6853738
Không tin vào mắt mình, làm hẳn 2 cái mà kqua vẫn vậy. Trong hàng trăm thao tác chăm F0, chỉ sơ sểnh cái là virus vào người ngay, mà thực sự cũng chả hiểu kiểu gì, vì tính ra tận 15 ngày thì e dính.

*** Nay nhà cháu thắp hương tiễn ông Công ông Táo. Mời các cụ xơi cơm :D
Giờ cứ phải bụp bụp cho nó có sức
View attachment 6853745
Ko tránh đc đâu cụ ơi. Em chỉ tiếp xúc với đúng có 3 người mà còn dính. Mà dính xong cho nó khoẻ chứ sống trong u ám chán lắm rồi. Truyền thông đài báo làm um lên đâm ta thành con ngáo ộp Covid chứ theo em giờ bỏ đăng tin đi, ông nào chết cũng thôi ko báo nữa vì nó giống cúm A thường thôi. Ăn, ngủ, nghỉ vài 3 ngày là nó âm tính chứ có gì đâu.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì mà phát điên hả cụ, dân TPHCM ngồi nhà suốt 3 tháng - từ tháng 7 đến ngày 01/10/2021 đã phát điên đâu!
Thế nên chết cả mớ đấy cụ. Em bị vẫn cứ thể dục bình thường, thấy khoẻ re. Chứ nằm nhà ươn người có khi hoá nặng.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Bậy nào , 40% thế mà y tế giờ công nhận test nhanh hả cụ . Em đọc thấy test nhanh giờ trên 90% chuẩn nha
100% chuẩn nếu dương tính. Còn âm tính thì chỉ đúng 40% cụ nhé.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
II - Chia phòng
Nhà kia sau khi nghe đc tin thì hơn 8h tối cũng đã có mặt ở nhà để bàn phương án tác chiến.
Sau khi làm các thủ tục ban đầu, danh sách thuốc cho trẻ con cũng đã có, bao gồm: kháng sinh thể nhẹ Augmentin, Hạ sốt Hapacol, siro ho Atussin, vitamin tổng hợp cho trẻ em...liều lượng theo cân nặng đã được ghi chi tiết.
Ngoài ra cũng mua hạ sốt, kháng sinh Rapiclav-1g, thuốc ho dạng viên Terpin Codein, C sủi, nước muối sinh lý để đề phòng trường hợp người lớn bị phơi nhiễm. Và tất nhiên không thể thiếu được túi nilon, khẩu trang, găng tay, cồn 70 cho t!!!

*** E ko khuyến khích các cụ mua thuốc theo danh sách trên, tùy vào tình hình thực tế cũng nên có tư vấn của Tổ Y tế/Bác sỹ và khi nghi ngờ thì nên test & báo chính quyền sở tại ở nơi cư trú. Việc cả 4 đứa trẻ đồng loạt uống kháng sinh là để ngăn ngừa/phòng việc virus nó ko vào phổi (theo tư vấn e đc biết nvay).
( Việc cả 4 đứa trẻ đồng loạt uống kháng sinh là để ngăn ngừa/phòng việc virus nó ko vào phổi (theo tư vấn e đc biết nvay).)
Cụ cho em hỏi?
Cho trẻ uống kháng sinh là Bác sĩ có chuyên môn tư vấn cho cụ. Hay cụ tự nghĩ ra vậy???

alexdao

Xe tải
Website
www.phongthuyshop.org
Đọc cụ viết lôi cuốn quá, chúc cụ và gia đình mau khỏe,

Em cũng đang là F0 đc 5 ngày, nay đã âm tính :D

Thấy chả có biểu hiện j cả :D

Đại Ba

Xe điện
( Việc cả 4 đứa trẻ đồng loạt uống kháng sinh là để ngăn ngừa/phòng việc virus nó ko vào phổi (theo tư vấn e đc biết nvay).)
Cụ cho em hỏi?
Cho trẻ uống kháng sinh là Bác sĩ có chuyên môn tư vấn cho cụ. Hay cụ tự nghĩ ra vậy???
Trẻ em uống nhiều kháng sinh thì sẽ còi xương, chậm lớn. Người đứng tuổi uống nhiều kháng sinh sẽ bị giòn xương, loãng xương.

Do vậy, Bộ Y Tế mấy năm trước đã có văn bản chỉ đạo các bác sỹ hạn chế kê đơn kháng sinh.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ em uống nhiều kháng sinh thì sẽ còi xương, chậm lớn. Người đứng tuổi uống nhiều kháng sinh sẽ bị giòn xương, loãng xương.

Do vậy, Bộ Y Tế mấy năm trước đã có văn bản chỉ đạo các bác sỹ hạn chế kê đơn kháng sinh.
Cái tác hại Augmentin trước mắt là diệt vi khuẩn đường ruột có lợi/hại. Cháu bé đa phần đi ngoài sau khi uống.
Còn ngăn ngừa/phòng chống... thế nào. Nhờ các cụ có chuyên môn. :)

Recycle

Xe tải
Cụ cho em hỏi? Cho trẻ uống kháng sinh là Bác sĩ có chuyên môn tư vấn cho cụ. Hay cụ tự nghĩ ra vậy???
Cụ ko đọc kỹ trang 1 e viết rồi. Việc thuốc thang ko thể nào tự nhiên nghĩ ra mà cho con mình uống cả. Cháu e nó làm BV Saint Paul, chuyên điều trị cho trẻ bị covid nên mới có đơn như vậy. Khi con bé con bị Dương tính là đã phải gọi điện xin tư vấn rồi... Cũng ko thể bình chân như vại được
Cái bệnh này sợ nhất nó ăn phổi thôi

Đọc cụ viết lôi cuốn quá, chúc cụ và gia đình mau khỏe,
Em cũng đang là F0 đc 5 ngày, nay đã âm tính :D
Thấy chả có biểu hiện j cả :D
E cũng chỉ triệu chứng như cúm thôi, chỉ hắt hơi sổ mũi chứ cũng ko mệt lắm.
Phần vì chắc mình cũng skhoe ko đến nỗi nào + tiêm đủ 3 mũi

Trẻ em uống nhiều kháng sinh thì sẽ còi xương, chậm lớn. Người đứng tuổi uống nhiều kháng sinh sẽ bị giòn xương, loãng xương. Do vậy, Bộ Y Tế mấy năm trước đã có văn bản chỉ đạo các bác sỹ hạn chế kê đơn kháng sinh.
Kháng sinh đúng là rất có hại, nhưng để ngăn chặn virus xâm lấn thì chẳng có cách nào khác.
Đúng người đúng bệnh, chứ chả ai dại mà tự đi uống kháng sinh đâu cụ

Recycle

Xe tải
Cái tác hại Augmentin trước mắt là diệt vi khuẩn đường ruột có lợi/hại. Cháu bé đa phần đi ngoài sau khi uống. Còn ngăn ngừa/phòng chống... thế nào. Nhờ các cụ có chuyên môn. :)
Chuẩn luôn. Trước đây thằng ku nhà e đi học bị chân tay miệng cấp độ II. Khi vào Nhi TW ban đầu cũng được kê cái này, và xì xoẹt cả ngày. Sau bác sỹ phải đổi sang kháng sinh khác.
Tuy nhiên trong đợt điều trị covid vừa rồi, chỉ có thằng anh xì xoẹt chứ con em thì lại chẳng bị sao.

Recycle

Xe tải
Chúc cụ Recycle cùng gia đình sớm khỏi bệnh để đón Tết!
Hiện tại không chỉ tại Nga, Việt nam mà nhiều nước khác ngành y bị quá tải.
Nếu không may mọi người bị nhiễm và có các biểu hiện lâm sàng của covid thì bắt buộc phải điều trị theo hướng dẫn của bác sĩ.
Song, có những trường hợp bất khả kháng thì có thể vận dụng theo đơn thuốc của Bộ bảo vệ sức khoẻ LB Nga: thuốc hạ sốt Paracetamolum( nhưng chỉ được dùng khi nhiệt độ thân nhiệt >38độ), thuốc chống virut, ức chế miễn dịch- arbidol, thuốc kháng sinh: azithromycin, đôi khi phải tăng cường kháng sinh thế hệ 3, vitamine c.
Theo e thì thuốc có khi nó cũng đc phân loại theo thị trường, thổ nhưỡng, khí hậu, cơ địa... chẳng hạn.Hạ sốt thường trên 38 độ mới uống, sau 4-6 tiếng nhắc lại nếu vẫn sốt. Mấy đứa nhà e thì chỉ sốt 1 lần/buổi chứ chưa bị nhắc lại liều 2 hạ sốt/buổi bao giờ

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn luôn. Trước đây thằng ku nhà e đi học bị chân tay miệng cấp độ II. Khi vào Nhi TW ban đầu cũng được kê cái này, và xì xoẹt cả ngày. Sau bác sỹ phải đổi sang kháng sinh khác.
Tuy nhiên trong đợt điều trị covid vừa rồi, chỉ có thằng anh xì xoẹt chứ con em thì lại chẳng bị sao.
Cụ có nhớ nhầm không. Bệnh chân tay miệng đâu cần dùng thuốc KS. 2 nhóc nhà em bị, chủ yếu dùng sát khuẩn. Mấy hôm là khỏi.