[Funland] Nhà cụ nào đang ăn mì chính?

HC26A_ĐHLHN

Xe hơi
à, thảo nào em nợ mà cứ quên k trả. Tìm dc nguyên nhân dồi

victory_1980

Xe điện
Nhà em thi thoảng vẫn dùng, thích thì cho vào.
Em nghĩ nó ko hại đến mức như tuyên truyền của hội nhóm đâu.

coolpix8700

Xe ngựa
Ai sợ mì chính thì nên nói không với cà chua, nhất là cà chua bi.
Còn tự nhiên, hàng ngày lượng "mì chính" mà cơ thể hấp thụ dù muốn hay không là "Một người trung bình hấp thụ khoảng 10 – 20 gam Glutamate liên kết và 1 gam Glutamate tự do từ thực phẩm mỗi ngày. Bên cạnh đó, hàng ngày cơ thể người cũng tổng hợp khoảng 50 gam Glutamate tự do".
Để so sánh thì 1 thìa cà phê đầy tương đương khoảng 5g mì chính. Chắc chẳng có nhà nào mà cho tới 1/2 thìa cà phê mì chính vào trong 1 xoong canh cả.
Rất ít người không cảm thấy lợm giọng khi nếm thử 1 bát phở mà cho tới 1/3 thìa cà phê mì chính!

xukthal

Xe lăn
Còn tự nhiên, hàng ngày lượng "mì chính" mà cơ thể hấp thụ dù muốn hay không là "Một người trung bình hấp thụ khoảng 10 – 20 gam Glutamate liên kết và 1 gam Glutamate tự do từ thực phẩm mỗi ngày. Bên cạnh đó, hàng ngày cơ thể người cũng tổng hợp khoảng 50 gam Glutamate tự do".
Để so sánh thì 1 thìa cà phê đầy tương đương khoảng 5g mì chính. Chắc chẳng có nhà nào mà cho tới 1/2 thìa cà phê mì chính vào trong 1 xoong canh cả.
Rất ít người không cảm thấy lợm giọng khi nếm thử 1 bát phở mà cho tới 1/3 thìa cà phê mì chính!
Hèn nào em nghiện cà chua, xào nấu hay canh gì em cũng hay cho cà chua. Ngoài ra thì trứng/đậu/cá xốt cà chua..cũng là những món em hay làm. Ăn sống nữa :))

coolpix8700

Xe ngựa
Hôm qua bà xã theo hội lớp cũ họp nhau, về mang theo 1 chai nước nhãn in rất đẹp nano-.
Về nhà cứ phân vân, vì ông bạn khoe rất tốt, sẽ tạo khả năng miễn dịch và sẽ được bán với giá rất cao. Em bao thích thì cứ uống, vì mất công in tem nhãn, hướng dẫn sử dụng và cái hộp đẹp như thế chắc ít nhất họ phải sử dụng nước lọc, chứ không phải nước trực tiếp từ giếng khoan, nhưng đừng hy vọng có tác dụng gì.
Nhiều người sợ mì chính, nhưng lại rất thích dùng các thể loại thực phẩm chức năng!
Những thứ dạng thuốc như cốm can xi, glucosamin,... được sản xuất ra với hàm lượng rất cao không nói, dù chúng bị quy hết thành thực phẩm chức năng, nhưng có tác dụng thật sự, còn lại đại đa số, kể cả những thứ nhập, xách tay trực tiếp từ Nhật, từ Mỹ cũng gần như chẳng có tác dụng gì, không kể những thứ bị làm nhái ở mấy cái xưởng xó nhà bằng đủ các thể loại nguyên liệu thì không chỉ không tác dụng, mà còn mang theo rất nhiều thứ chất chẳng ai biết!

Chu An

Xe điện
Tôi nghiện mỳ chính, thú thật là như vậy!

• Vodka
Reactions: HnA

HnA

Xe tăng
E thích ăn mì chính. Nấu ăn cho thêm mì chính vào e thấy ngon và ngọt hơn hẳn. Đi ăn phở toàn phải bảo cho nhiều mì chính. Đi ăn trứng vịt lộn em ko cho bột canh vì nó sẽ bị mặn, nhưng em cho mì chính thay bột canh. Ngày xưa e nhớ ở quê còn pha mì chính với nước để uống cho đỡ đau đầu. Theo e thì mì chính không có hại như các cụ nghĩ.

LaziCat

Xe container
dầu hạt cải ăn nó khác gì dầu đậu nành công nghiệp tường an ko cụ?
mình chưa thử
Khác về hàm lượng cholesterol cụ ạ, ở dầu hạt cải hàm lượng cholesterol thấp hơn các loại dầu ăn thông thường khác nhiều.

LaziCat

Xe container
Ko ko.. chỉ cái hộp canh gà loại mới thoy mợ ơi :)
Loại cũ mà mợ chụp, bên này em ko thấy trên quầy nữa, hỏi nhân viên thì họ bẩu giờ thay bằng loại này ợ :D
Và cái chữ Deluxe giành cho gia đình là loại này mợ nhé.
Em phải nói lại rõ thế, ko rồi mợ về kiểm tra ko thấy Deluxe lại mắng oan nhà cung cấp thì em phải tội.. hihi

Thay cho loại cũ là cái hộp này, mợ nhá :)

Ps. Dầu ăn bên này tăng giá tới 30% rùi nên bên nhà họ bẩu tăng giá là đúng đó ạ.
Cảm ơn mợ, em đã note thông tin rồi ạ 😊

cam xanh

Xe máy
Nhà em không ăn mì chính, thỉnh thoảng dùng hạt nêm (1 năm chắc 2-3 gói bé), em dùng bột canh cũng thấy có mì chính, chất điều vị rồi nên không cần cho chứ cũng nghĩ nó không hại như tuyên truyền đâu.

henryfrance

Xe hơi
Em có mối mua hàng quen đáng tin cậy. Giá thì thi thoảng cũng có up & down, hũ hạt nêm em mua hôm qua giá là 295k mợ ạ, đắt hơn hẳn đợt trước. Dầu hạt cải thấy bạn bán hàng bảo dạo này giá cũng tăng hơn rồi nhưng nhà vẫn còn nên em chưa phải mua. Tất cả thực phẩm khi mua em đều phải mua loại hạn sử dụng còn xa chứ không mua loại cận date. Em nghĩ giá tốt là do họ mua sỉ và có đường dây vận chuyển kiểu tiểu ngạch (lậu) ấy nên không bị đánh thuế.
Gia vị Nhật em chỉ dùng ba món trên + nước tương Kikkoman. Các loại gia vị ướp khác em chuộng đồ của Hàn hơn :).
Tất cả đồ gia vị cho gia đình đều có chữ deluxe trên bao bì hả mợ? Để tối em về xem mấy món nhà dùng có chữ Deluxe như mợ lưu ý không?
Em vào mấy chỗ nhìn chai dầu hạt cải đóng gói có vẻ không yên tấm lắm nên nhờ Bác biết cửa hàng hay shop nào ở hà nội bán dầu hạt cải uy tín giới thiệu em với.

Chỉnh sửa cuối:

Giodong2

Xe buýt
Cụ giải thích dài phần sau mà chẳng liên quan gì đến câu chốt đầu tiên cả.

LaziCat

Xe container
Em vào mấy chỗ nhìn chai dầu hạt cải đóng gói có vẻ không yên tấm lắm nên nhờ Bác biết cửa hàng hay shop nào ở hà nội bán dầu hạt cải uy tín giới thiệu em với.
Em mua loại chai 1L và nguyên thùng là 10 chai nhựa. Dầu này họ bán nguyên chai nhập khẩu, có niêm phong nắp. Không biết chỗ cụ xem họ đóng gói kiểu gì nhỉ mà cụ thấy không yên tâm? Em mua ở SG chứ HN thì em không biết nơi nào bán ạ.
Cụ cứ nhìn kiểu dáng và nắp chai đóng gói như này là ổn:

cuong69

Xe buýt
Người OF
Em mua loại chai 1L và nguyên thùng là 10 chai nhựa. Dầu này họ bán nguyên chai nhập khẩu, có niêm phong nắp. Không biết chỗ cụ xem họ đóng gói kiểu gì nhỉ mà cụ thấy không yên tâm? Em mua ở SG chứ HN thì em không biết nơi nào bán ạ.
Cụ cứ nhìn kiểu dáng và nắp chai đóng gói như này là ổn:
mợ cho em xin địa chỉ mua ở sg với ạ ! 😁