[Funland] Nhà e bị trộm.....cây

Jamebonds

Xe container
bị như này đúng là xót thật

dungnv10

Xe tăng
chia buồn với cụ. mà cụ ơi, hạ thân kia xuống chồng, vẫn lên dc đấy, nhớ bôi vôi vào vết cắt nhé

dm. cay cụ nhỉ

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem mua cây màu này trồng thử , rất đẹp tuy hơi mắc tiền , đừng trồng lại màu cũ cụ nhìn sẽ tiếc thêm ! :D

Xechaybangcom

Xe điện
Nhà em bị trộm vào khuân hết gà và chim bồ câu, may sao một chàng bồ câu thoát được. Sau mấy ngày chàng ta cứ sáng ra là lẩn đi đâu mất thì hôm qua, chàng dẫn một nàng về dinh, tuy nàng có hơi bị thọt nhưng thấy chúng nó gù nhau cũng vui các cụ ạ.

Cây này phải chặt bỏ hết cành con, để lại thân to khoảng 2-3m giâm xuống đất đảm bảo sẽ ra rễ. Hoa giấy là lành nhất trong các loại lành

bachkhoak40

Xe điện
Cụ phải nhờ bên Chăm sóc cây trồng tư vấn cho, em nghĩ là cần phải bỏ hết cành rồi lấy mấy khúc to kia giâm lại thôi, mua thuốc kích thích ra rễ cho nhanh và hiệu quả

meomun346

Xe container
Hoa giấy có gì đặc sắc mà chúng nó cưa trộm vậy các cụ chuyên cây chuyên hoa? Mang về nó cũng có ra hoa ngay đâu ạ, sao không trồng từ bé?
Cụ ko phải dân chơi hoa rồi. Bây giờ họ chuộng cây gốc to, lâu năm mà.

dayaolang

Xe tăng
Chac
Luôn. Cụ vặt hết lá đi giâm vào đất ẩm, đảm bảo lên, chả cần thuốc kích thích gì đâu. Ở nhà em làm hoài, cứ cho vào ly trà sữa, để chỗ có bóng râm, 2 tuần sau là ra mâm
Cách này hợp với cây nhỏ cụ ạ. Cây to thì lượng nước nó hút 1 ngày là bao nhiêu lít, rễ mới nào mọc cho kịp. Nên phải cắt khúc 1m để giâm. Vì cành tơ non thì mọc khoẻ không cần thuốc. Cành già cỗi mà không kích thì không lên được ạ.

tungbeo

Xe tăng
Nó như này, 1 là muốn trồng thì cũng phải cắt hết đi, cành tầm 40, 60 cm rồi trồng ở cát, đổ bón rễ, bọc vải ẩm quanh. Tuy nhiên nó yếu, vì ko có rễ cọc. Cái này 1 số nơi làm ăn sổi bán cho khách, ko khác gì trồng thiết mộc lan, nhìn rõ đẹp mà dưới gốc lơ thơ rễ, mua về đắt mà hơn tháng sau là tèo vì tưới nhiều rễ yếu nên thối.

Cây mà các cụ trồng nguyên thế có thuốc tiên mới sống lại được. Sức đâu mà cấp nhựa cho cả thế.

Tốt nhất cụ ra chợ lèo nhèo mua lấy cây tầm 1t về, chăm chút cẩn thận, nó lớn nhanh ấy mà, nếu làm đất tốt thì còn khỏe nữa. Đừng có tiếc mà trồng cành đến bao h mới ra.
Cảm ơn tư vấn của cụ ạh

dayaolang

Xe tăng
Chán quá, mẹ e buồn ko muốn nghĩ gì nữa vì tiếc cái cây này. Bảo gọi bên cây dịch vu mai đến dỡ bỏ đi rồi. Mẹ e bảo ko đơn giản để hồi sinh lại đc cái gốc cây này đâu :(
E thì e thấy các cách như các cụ tư vấn trên đây thấy cũng khả quan và hy vọng đấy chứ nhỉ

Cụ ngắm cây này cho có động lực ạ. Dùng ống 110 không ổn được cụ ạ. Cụ cứu càng sớm càng tốt. Để độ vài hôm cái đám cành con nó hút thì khúc gốc còn lại cũng không cứu được ạ.

meomun346

Xe container
Xây bồn hoa cao quá phần thân bị cắt, đổ đất màu vào, thêm thuốc kích thích nữa, liệu cây có mọc rễ lại được ko cụ
Cái rễ vẫn còn mà, chỉ là cụ thớt xem kĩ lại có còn cái mắt mầm nào ko. Nếu còn thì nó sẽ nảy mầm luôn. Nếu nó đã cưa đến tận rễ, cụ quen ai, nhờ họ ghép cho mấy mắt cây các màu. Sống r tốt cụ ạ. Còn hai cái cành trên cao kia, em cũng đề nghị cưa lấy độ 1m, giâm cát ẩm, có thêm thuốc kích rễ N3M cụ nhé.

Vanvan273k

Xe tăng
E chưa hiểu ý cụ tư vấn lắm vì e cũng ko phải trong lĩnh vực này. Tức là bây h cắt bớt các cành ở phía trên đi và hạ cái phần thân cây bị cắt đó xuống dưới đất, sau đó là thêm kích dễ và thuốc như cụ nói đúng ko ạh
Em cũng không phải lĩnh vực gì đâu cụ, em thích trồng cây và cũng có thói quen giâm cành. Hầu hết các cây đều giâm cành được cụ ạ. Thân còn lại của cụ cũng khá đẹp, giâm khả năng sống rất cao. Cụ có cưa hoặc mượn được cưa thì cắt đoạn từ 0.5-1.5m tuỳ cụ xem thế nào cho đẹp, cụ cắt sao để vết cắt ko bị dập nát, nếu dập cụ dùng dao cắt cho nhẵn, mục đích là để hạn thế thối, loét. Cắt xong cụ để cho khô nhựa vài giờ hoặc 1-2 hôm trong chỗ mát. Sau đó giâm vào cát (thùng xốp hoặc chậu có chỗ thoát nước đáy) cẩn thận thì cụ bọc màng thực phẩm kín phần trên, 1-3 lớp. Tưới đẫm nước để chỗ mát tầm 2-3 tuần là đâm chồi thôi. Hoa giấy rất dễ sống, em cắm cái cành bé tí 2 tuần đã đâm chồi. Bọc thì cụ nhìn ảnh minh hoạ. Cẩn thận thì mua gói kích dễ ngâm vào 1-2 giờ trước khi giâm.

Chỉnh sửa cuối:

tungbeo

Xe tăng
Cái rễ vẫn còn mà, chỉ là cụ thớt xem kĩ lại có còn cái mắt mầm nào ko. Nếu còn thì nó sẽ nảy mầm luôn. Nếu nó đã cưa đến tận rễ, cụ quen ai, nhờ họ ghép cho mấy mắt cây các màu. Sống r tốt cụ ạ. Còn hai cái cành trên cao kia, em cũng đề nghị cưa lấy độ 1m, giâm cát ẩm, có thêm thuốc kích rễ N3M cụ nhé.
Cảm ơn cụ n

Vanvan273k

Xe tăng
Nguyên cả thân trên đang tươi, cắm vào bồn đất, bồn đất này liền với đất cũ dưới gốc, chịu khó tưới đều.
Em nghĩ tốt hơn lại cắt khúc cây ra giÂm chứ ạ? Mà giâm thì cũng vẫn cần tưới
Nếu dễ sống thế thì cây đâu cần rễ cụ? Cụ đào dưới đất để thấy cả đống rễ hút nước và lấy dinh dưỡng, giờ cắt mất bộ rễ thì mất nguồn cấp nên ko thể duy trì được cụ ạ. Cành nhiều cành lá sẽ càng thoát nước nhiều, cây nhanh mất nước và khô, đấy là lý do khi đánh cây sang chỗ khác trồng người ta thường đào cái vầng gốc to để đỡ hại rễ đồng thời tỉa bớt cành lá.

tungbeo

Xe tăng
Em cũng không phải lĩnh vực gì đâu cụ, em thích trồng cây và cũng có thói quen giâm cành. Hầu hết các cây đều giâm cành được cụ ạ. Thân còn lại của cụ cũng khá đẹp, giâm khả năng sống rất cao. Cụ có cưa hoặc mượn được cưa thì cắt đoạn từ 0.5-1.5m tuỳ cụ xem thế nào cho đẹp, cụ cắt sao để vết cắt ko bị dập nát, nếu dập cụ dùng dao cắt cho nhẵn, mục đích là để hạn thế thối, loét. Cắt xong cụ để cho khô nhựa vài giờ hoặc 1-2 hôm trong chỗ mát. Sau đó giâm vào cát (thùng xốp hoặc chậu có chỗ thoát nước đáy) cẩn thận thì cụ bọc màng thực phẩm kín phần trên, 1-3 lớp. Tưới đẫm nước để chỗ mát tầm 2-3 tuần là đâm chồi thôi. Hoa giấy rất dễ sống, em cắm cái cành bé tí 2 tuần đã đâm chồi. Bọc thì cụ nhìn ảnh minh hoạ. Cẩn thận thì mua gói kích dễ ngâm vào 1-2 giờ trước khi giâm.
Cảm ơn cụ nhiều, mẹ e quyết định cắt bỏ rồi, nhìn cụ rớm rớm khóc mà thấy tội quá :(

Mesocsic

Xe điện
Chia sẻ với cụ. Bọn khốn trộm cắp ko bao giờ hay đâu. Tuần trc em cũng bị bế mất con SH 150 trong nháy mắt

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ cắt ngay một số đoạn của Cây để dâm lại thôi.
Hy vọng Hoa giấy lại có cây mới.
Trồng đoạn thân còn lại xuống, bôi kích dễ vào với hy vọng cứu sống phần còn lại.
Nhìn cái cây mà sót ruột.
Buồn, đúng tháng cô hồn CCCM ạh. Nhà e đêm qua nhân lúc mưa gió mọi người ngủ say bị trộm nó đến cưa mất cây hoa giấy :(( E ko thể tin hay tưởng tượng đc là bây h nhân cách con người tha hoá và khốn nạn đến mức cái cây hoa giấy mà nó cũng đi chặt cưa trộm đc. Cây này nhà e cũng gần 20 năm rồi, che mát cho ngôi nhà và nở hoa rất đẹp leo quanh nhà. Bây h về nhìn cây bắt đầu héo úa chỉ trong vòng chục h đồng hồ từ lúc bị cưa, ko biết có cách gì hay làm thế nào chống hoặc gia cố lại cây để ko phải dỡ bỏ đi ko các cụ nhỉ coi như có cái khung để e trồng cây khác nó leo vào đó. Ko biết bao h cây nó mới lớn đc như bây h, nhìn mà chán đời quá, vừa ức vừa buồn. Các cụ có địa chỉ hay bên nào làm cột gia cố hay chống đỡ cho cây mách giúp e nhé. Cảm ơn các cụ nhiều!

Cây lúc chưa bị cắt nó đẹp và tươi tốt thế này. Giờ thì nhìn xót xa quá :((