[CCCĐ] Nhà Gấu đi Quy Nhơn

Bocugau

Xe hơi
Chào cccm, nhà cháu xin phép mở thớt mới. Cuối năm ngoái nhà cháu làm chuyến Phú Quốc thấy thích quá. Giờ này phởn lên 2 vợ chồng bàn nhau làm chuyến mới. Cũng bận nhiều việc nên mãi chẳng chốt đi đâu được, sau cùng chọn Quy Nhơn thì thời gian hơi gấp nên cũng chỉ đặt vé trước được 1 tuần. Giá vé cũng không đắt, khứ hồi HN-QN cho 2 người lớn và nhóc 5 tuổi là 7 triệu. Đợt này nhà cháu nghỉ cũng khá dài: khởi hành chiều ngày 01/05, về chiều ngày 07/05.
Mấy hôm trước khi đi nhóc nhà em hơi sốt nhẹ kiểu virus. Vẫn nghịch ngợm bình thường nhưng thỉnh thoảng đầu cứ hơi nong nóng. Đến sáng ngày cuối cùng còn định huỷ kế hoạch nhưng rồi em quyết vẫn đi. Em bàn với vợ chuyến này đi kiểu nghỉ dưỡng thôi, khí hậu biển tốt thì lo gì. May mà cuối cùng đúng các cụ các mợ ạ. Thành ra nhà em có chuyến đi thành công. Hôm đi thì em vẫn phải làm việc nên ra sân bay từ chỗ làm, 2 mẹ con bắt taxi từ nhà.
Chiều 01/05 mà sân bay vẫn đông nghẹt

Cả nhà 3 người vừa vặn một hàng ghế. Trộm vía từ lúc ra sân bay tới hết chuyến bay nhóc nhà em đầu mát hẳn, nghịch như giặc.
Em bay chuyến 5h chiều, vẫn còn chút nắng

Chuyến đi em bay VNA. Giờ cũng cạnh tranh rồi nên giá vé các hãng cũng same same, chọn giờ phù hợp thôi. Sau khoảng 1h20 phút nhà em hạ cánh. Trời cũng tối rồi

Chỉnh sửa cuối:

Bocugau

Xe hơi
Xuống sân bay, ấn tượng đầu tiên là như tới bến xe tỉnh.

Taxi hãng mà cũng bát nháo cò mồi như Giáp Bát. Giá trưng biển thì rất rẻ 200k về trung tâm nhưng toàn báo hết xe.

Trong lúc em lo xe thì vợ lôi hộp cơm cho F1 ăn.

Sau 15 phút em thấy xe vãn thật, ok đại con Mai Linh 4 chỗ giá 350k. Đường về trung tâm nhiều đoạn tối om. Đã thế nhà em bị một phen hú vía. Lúc đang chạy bác tài liệng một phát cả nhà ngã xô vào nhau do tránh một bà phóng ngược chiều lao thẳng vào đầu xe

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Em kê dép hóng đã

Bocugau

Xe hơi
Về tới trung tâm đã gần 8h tối. Nhà em vội check in nhận phòng để còn đi ăn tối. 3 ngày đầu nhà em ở KS Hải Âu, cái tên khá quen thuộc với các cụ đi trước. Ngày đầu là ngày lễ giá 1,6 củ. 2 ngày còn lại 1,2 củ mỗi đêm.
Hành lang đây

Vào phòng cái là em kiểm tra cái ban công. Không ổn rồi, phòng trên tầng 10 mà khung sắt cu Gấu nhà em chui lọt. Trước tiên là dặn cu cậu đã, cấm ra ngoài ban công một mình mà không có bố mẹ. Thấy gật sái cổ mà không biết có hiểu gì không.
Xong cái nhà em xuống tìm chỗ ăn tối. Lúc qua lễ tân em có claim về vấn đề an toàn cho trẻ, mấy em lễ tân hứa ngày mai sẽ bố trí khắc phục, có thể là chăng lưới.
Nhà em kêu taxi ra quán Mộng Mơ trên đường Xuân Diệu, cách KS khoảng 03 km.

Quán này có vẻ có tiếng hay sao mà đông lắm, thành ra thất thủ luôn. Lúc nhà em tới thì dân tình chén sạch rồi. Gọi ghẹ phải đợi nhân viên chạy đi kiếm. Ngồi vêu chẳng có ma nào đoái hoài phải tự thân vận động chạy vào bếp giục. Để vợ con ngồi đợi tiếp, em đi xem dân tình ăn chơi nhảy múa ra sao.

Cuối cùng nhà em cũng chén được 1 tô ngao hấp rất ngon, 02 con ghẹ mỗi còn 1,5 lạng (khổ thế, hết sạch mà), cơm và canh chua. Giá em không nhớ nhưng nói chung là hợp lý, không có chặt chém. Cũng thông cảm cho họ, tuy phục vụ chưa chu đáo nhưng do hoàn cảnh và thái độ cũng không quá làm phật lòng khách.
Ăn xong nhà em đi bộ ra biển. Bãi biển ở chỗ này do gần nhiều quán ăn nên rác rất nhiều. Cu Gấu nhà em cứ được nghịch cát là thích rồi.

Bên cạnh là nhóm mấy bạn trẻ đang nghêu ngao

Bocugau

Xe hơi
F1 nghịch cát một lúc thì cả nhà về lại KS. Ngay sát ks là tổ hợp vui chơi giải trí cho trẻ em. Khỏi phải nói, bố mẹ lại phải hộ tống ông nhóc vào

Mỗi lượt chơi chỉ 15k

Sáng hôm sau em dậy lúc 6h ra ban công trời đã nắng chói chang. Hôm qua em tới trời tối nên chẳng thấy gì. View từ tầng 10 đây, bãi biển vầng trăng khuyết trứ danh của Quy Nhơn

Ban công các phòng đều như nhau. Các cụ có thể thấy là chưa thực sự an toàn cho trẻ nhỏ, ko hiểu sao KS lại ko chú ý tới chi tiết này.

Nhìn về phía thành phố

Hai mẹ con vẫn ngủ, em xuống biển làm vài động tác dưỡng lão. Vẫn đang trong đợt lễ nhưng Quy Nhơn không bị thất thủ như mấy cứ điểm gần thủ đô như Sầm Sơn, Đồ Sơn. Biển khu vực khách sạn chắc có bố trí gom rác thường xuyên nên rất sạch. Em cũng tắm thử, sóng to và đặc biệt rất mặn.

Ở trung tâm thì Hải Âu có vị trí rất đẹp. Bước chân là xuống biển. Cách vài trăm met là KS của đại gia mới nổi FLC đang xây mà cũng phải chịu cảnh nằm mạn trong cách bờ biển đường giao thông, nghe nói phải xây hầm chui qua đường.

Chỉnh sửa cuối:

Bocugau

Xe hơi
Đợi mãi mới thấy 2 mẹ con xuống ăn sáng. Buffet sáng cũng được, món khá đa dạng

Nhà ăn view biển rất thoáng
Của em đây: :D

Bocugau

Xe hơi
Ăn sáng xong cả nhà kéo nhau ra ngồi cafe của KS. Trời nắng nhưng chỉ cần có bóng cây là ok. Vị trí cafe hút gió mát lộng. Nhà em ở HN cuối tuần cũng hay la cà cafe, Cộng là quán ruột

KS này không rõ nhà nước hay tư nhân mà decor hơi yếu. Vị trí ngon mà không tận dụng hết

Cái bể bơi nhìn là thấy quê rồi

Cơ mà nằm ở đây hóng mát thì cũng phê

Gần trưa nhà em ra Coopmart gần ks mua một ít đồ vặt. Mẹ Gấu nhà em có sáng kiến mua cái nồi cơm điện nhỏ và một túi gạo để nấu cơm riêng cho F1 trong mấy ngày ở đây.
Buổi trưa nhà em kêu taxi ra ngoài ăn. Bên dưới là ảnh băng qua Surf bar, điểm hôm sau em có ghé

Quy Nhơn bé nhưng quy hoạch khá gọn. Không so được với Đà Nẵng nhưng ấn tượng ban đầu là sạch và êm ả.

Quán lần này là Chín Mẫn, cũng cách ks khoảng 3 km, được đánh giá khá cao trên mạng. Ghẹ hết nên nhà em chọn cua. Phục vụ tốt, đồ ăn ngon và giá cũng hợp lý. Chai vang là em mua ở siêu thị rồi xách ra nhé, quên mất ăn hải sản phải dùng vang trắng mới đúng.

Chỉnh sửa cuối:

Katami

Xe tải
thấy cụ chủ đi Quy Nhơn cũng ở ks Hải Âu, e cũng góp vui vs cụ mấy địa chỉ ăn uống ở trong Quy Nhơn.

nhà thờ Mằng Lăng trên đường đi Phú Yên.

khu lều trại ở khu dã ngoại Trung lương, mệnh danh là đảo Jeju Việt Nam.

nhà hàng Hải sản ở đầm Ô Loan, ngon bổ rẻ

Bocugau

Xe hơi
thấy cụ chủ đi Quy Nhơn cũng ở ks Hải Âu, e cũng góp vui vs cụ mấy địa chỉ ăn uống ở trong Quy Nhơn.

nhà thờ Mằng Lăng trên đường đi Phú Yên.

khu lều trại ở khu dã ngoại Trung lương, mệnh danh là đảo Jeju Việt Nam.

nhà hàng Hải sản ở đầm Ô Loan, ngon bổ rẻ
Thanks cụ ! :) Cơ mà lần này nhà em lười di chuyển lắm ! Chắc để đợt sau vậy !

Bocugau

Xe hơi
Về ks ngủ chưa tới 3h chiều. Lúc đó trời đã tắt nắng, trời dịu mát khá nhanh. Cả nhà kéo xuống tắm biển. Nhóc vẫn cho chơi trên cát thôi, hai vợ chồng thay nhau trông con và tắm biển. Phía xa cách ks khoảng 3km là khu du lịch Ghềnh Ráng

Biển chiều mà vẫn ít người, em thích vậy. Quy Nhơn đường bờ biển rất dài.

Cu nhóc muốn xuống biển lắm mà bố chưa cho

Tắm xong thì ăn tối. Lần này không đi taxi nữa, em lấy cái xe tay ga của ks. Xe ngon, 150k/ngày. Cả nhà chở nhau vi vu dọc bờ biển, cảm giác thật dễ chịu so với bầu không khí ngột ngạt ở HN.

Quán Cây dừa 2. Nằm ở ngõ rộng không có view biển. Ghẹ lúc em vào còn đúng 2 con bé xíu. Em có xách chai vang theo nhưng khi nghe em phục vụ bảo tính phí 50k thì thôi vậy, chuyển qua làm chai bia (quán buổi trưa em ăn họ không charge phí). Về giá cả thì các quán nói chung là same nhau cả, khá hợp lý

Trên đường về F1 lại đòi vào khu vui chơi tối qua, tiếp tục câu cá và đua xe. Trong này lạ cái cứ quăng xe máy đấy thôi, chẳng ai ra ghi vé xe thu tiền cả. Ngày hôm sau em đi Surf bar cũng thế, cứ quăng xe trên vỉa hè chơi chán thôi. Cứ quen kiểu này về HN mất xe có ngày. Em liên tưởng cách đây vài năm em đi sang Thuỵ Điển công tác. Sang đường ô tô dừng lại cho mình qua rồi mới đi tiếp. Ở các ngã tư có nút bấm dành cho người đi bộ chủ động bật đèn đỏ cho xe biết dừng lại. Mất thằng nói với nhau may mà ở bên này một tuần. Ở lâu thành thói quen về VN mất mạng có ngày. Ý thức con người hình thành xã hội. Ở chiều ngược lại xã hội cũng tác động tới hành vi của con người. Sống ở HN nơi môi trường ô nhiễm, thực phẩm nhiễm độc, cơ chế quan liêu, tham nhũng,... cái gì cũng dẫn đầu làm con người ta rồi cũng phải uốn theo. Thành ra tâm hồn cáu bẳn, cằn cỗi, đầy nghi ngờ. Đến nơi đây em thấy thật nhẹ nhàng. Ngoại trừ chuyên taxi chộp giật ở sân bay thì em có ấn tượng tốt với con người và môi trường ở đây: tài xế taxi phục vụ đúng nghĩa, các quán ăn không chặt chém, khu vui chơi giá rẻ hợp lý, không thấy tình trạng hàng rong làm phiền khách du lịch, lúc về em mua ghẹ làm quà chủ quán chủ động loại ra các con ghẹ chết, mua xăng lẻ đổ xe máy cũng tính giá hợp lý, ...

Tối về ks ra ban công ngắm thành phố và biển về đêm, gió mát lộng. Thả hồn được một lúc thì vợ sai F1 gọi vào ngủ

Chỉnh sửa cuối: