[Funland] Nhà hàng xóm trổ cửa sổ sang không xin phép

Trạng thái
Thớt đang đóng

congngo

Xe điện
Gọi thợ về làm 4 cái cột sắt cao bắng nhà hàng xóm, bắn tôn (từ mặt trong nhà cụ cũng được) kín cái tầng mà nhà nó mở cửa sổ là xong., còn muốn nhanh thì làm hai cái dây căng ngang treo cái bạt vào, bạt rách lại thay cái khác.

Chỉnh sửa cuối:

thanhgamo

Xe container
Theo mình hiểu thì, miễn khoảng trống trên tường nhà mình không gắn cửa mở hướng sang phần đất hay lưu không nhà hàng xóm là đc chứ nhỉ, tường nhà tôi thì tôi muốn làm thủng lỗ chỗ thế nào thì ai mà ý kiến đc, HX thích thì cứ làm bức tường hay vách tốn dựng lên che khoảng trống đó vào thôi. VD nhà ở HN làm gì có khoảng trống xung quanh nhà ngoài mặt tiền, nên để ô trống cũng là dự phòng thoát hiểm.
Cụ nói lăng nhăng gì mà em đọc mấy lần không hiểu nhỉ?

khanhnguyen09

Xe container
Theo mình hiểu thì, miễn khoảng trống trên tường nhà mình không gắn cửa mở hướng sang phần đất hay lưu không nhà hàng xóm là đc chứ nhỉ, tường nhà tôi thì tôi muốn làm thủng lỗ chỗ thế nào thì ai mà ý kiến đc, HX thích thì cứ làm bức tường hay vách tốn dựng lên che khoảng trống đó vào thôi. VD nhà ở HN làm gì có khoảng trống xung quanh nhà ngoài mặt tiền, nên để ô trống cũng là dự phòng thoát hiểm.
À đúng, cụ làm cũng được, xong người ta xây tường lên thì sẽ hết sáng và thành chỗ ngấm nước vào, xong sau lại mất công xây bịt thôi. Như thằng hàng xóm nhà chủ thớt là vừa ngu lại vừa tham, nên trước sau thì cũng phải tự xây bịt thôi.

vo nho

Xe điện
Qua nói chuyện...mà không được thì gọi TTXD xuống.
Cái nào chứ cái này TTXD nó nhanh lắm. =)) =)) =))

thanhgamo

Xe container
Gọi thợ về làm 4 cái cột sắt cao bắng nhà hàng xóm, bắn tôn (từ mặt trong nhà cụ cũng được) kín cái tầng mà nhà nó mở cửa sổ là xong.
Trên làm mái, ngang giữa cửa sổ nhà nó lại làm thêm tí vát thì trời mưa vui phải biết, hehe

Kiabuoisang

Xe container
Văn hóa kém nhỉ; theo em được biết là ko được làm kiểu này. Cụ làm đơn ra phường. TH không được thì làm cái tường tôn bịt lại cho nó mát.
Em xây nhà thợ làm rơi vữa sang nhà hàng xóm; em phải sang xin lỗi và tự mang chổi, máy hút bụi, hóa chất sang quét, hút tẩy từng tí một để trả. Làm bẩn tưởng còn phải xin phép và sơn trả lại cả 1 phiến kìa.

kduc

Xe container
Theo "TCVN 9411 : 2012" hiện vẫn đang có hiệu lực thì:
Quy chuẩn về mở cửa sổ.png

Như vậy nếu họ mở ở cao hơn 2 m và ko làm cánh mở sang đất nhà mợ thì ok.

NNS

Xe ngựa
Tưởng Giới Thạch thế thì chớt =))

NayruLove

Xe buýt
theo em hiểu thì nhà cụ cũng có một cái cửa sổ cực to chĩa sang nhà lão kia
vâng, thì em đang hiểu nhà cụ có cái "cửa sổ vô cực" mà
Ý của cụ chủ thớt là cửa sổ khi mở ra ngoài thì lấn sang phần đất của cụ chủ (còn chưa nói đến đường ống nước xả vào đất của cụ chủ thớt luôn). Cụ này không có kiến thức lại thích vào cà khịa người khác nhằm gây war nhỉ, hơn nữa còn kéo bạn bè (hay là nick clone) vào vodka bài mình nữa chứ? Đúng là đám đông chạy theo bầy, quá đông quá nguy hiểm :))

Trungpv

Xe tăng
theo như cụ nói thì cụ cũng có hiểu luật đâu mà đã vội nói cụ trên dốt nói to nhỉ.

minhvan

Xe tải
Theo "TCVN 9411 : 2012" hiện vẫn đang có hiệu lực thì:
Quy chuẩn về mở cửa sổ.png

Như vậy nếu họ mở ở cao hơn 2 m và ko làm cánh mở sang đất nhà mợ thì ok.
nếu theo 2 điều trên thì đều ko dc mở rồi cụ.Nhà cụ chủ trống phía trc chỗ mở CS ko đồng nghĩa là khu đất chưa có công trình xây dựng.

NNS

Xe ngựa
Đây cụ, đúng luật mà (QC 6.4.3.1).
View attachment 8230148
vâng, thì sao hả cụ?
về lí thuyết, luật nó ko cho mở nếu cái tường khui lỗ đó cách ranh giới đất nhà cụ với hàng xóm <2m, muốn mở đc phải xin nhà hàng xóm nó đồng ý, và khi nó đổi ý thì đương nhiên phải bịt lại vô điều kiện, cấm cãi....
trường hợp ở trên cao, hàng xóm chưa xây thì đc mở cửa tạm, lúc nhà kia nó xây thì cũng vô điều kiện lấp lại....
có câu nào bảo như cụ "tưởng" là tường nhà cụ xây trên đất nhà cụ thì muốn mở gì cũng đc miễn ko phạm sang đất nhà hàng xóm đâu?

Marda49

Xe buýt
Cái này cụ chủ cẩn thận nhé! Vấn đề luật quy định là không được trổ cửa nhưng cái phần đất đó nó vốn dĩ là lối đi chung. Cụ chủ đã bằng cách nào đó biến của chung thành của riêng nhà mình( hợp pháp). Giải quyết mấy vấn đề này thì phải đưa nhau ra phường. Ra phường thì cái thằng hàng xóm nó sẽ viện cớ chổ đó vốn là của chung( không ai được xây). Cãi nhì nhằng 1 hồi nó sẽ lòi ra cái vụ cụ chủ biến cái chung thành cái riêng( tất nhiên có sự tiếp tay của phường). Mấy cái lối đi chung này im im thì ăn được chứ làm to chuyện là không được đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng