[Funland] Nhà hàng xóm trổ cửa sổ sang không xin phép

Trạng thái
Thớt đang đóng

otothanglong

Xe điện
Em có trường hợp như thế này xin ý kiến các cụ tư vấn:
Nhà e giáp tường với nhà hàng xóm, nhà lão ấy đang xây, e đi công tác về thì thấy đã xây trổ hết cửa sổ từ tầng 2 và 3 to như ảnh ( tầng 3 còn trổ 2 cái to cạnh nhau giáp luôn sân phơi nhà e). Chỗ cạnh cửa sổ ở ảnh kia là phần đất trong sổ nhà e đang để làm sân trước nhà (nhà e ko xây hết đất để lại làm sân, phần sân ngày xưa là lối đi chung nhưng nhà e trong cùng nên đã được vào sổ).
Thật ra e ko khó khăn gì nhưng theo e đc biết là nếu muốn trổ cs phải xin phép và được sự đồng ý của e. Hơn nữa xây nhà cho thợ sang leo trèo ở mái hiên sân nhà e mà ko hề nói với e 1 câu nào là e đã thấy ý thức kém rồi. Sáng nay e nghe loáng thoáng thấy lão hàng xóm còn nói với thợ mày cứ đục đi ko phải sợ. E ra thì thấy đục lỗ đi ống như ảnh bên dưới.
Vậy hỏi các cụ trường hợp này thì mình xử lý ntn.
Báo phường nhanh còn kịp cụ, lên đây hỏi làm gì mất thời gian.

Đi Lang Thang

Xe buýt
E xây cổng quây hết rồi, chẳng ai ý kiến gì cả, giờ e xây full luôn phần sân cũng ok. Trong số cứ giấy trắng mực đen, mộc đỏ của e đến đâu e làm đến đó cụ ạ.
Tiện nó bảo chú xây cứ xây, thì cụ xây luôn bịt luôn đi :))

Bính Thân

Xe hơi
Đâm đơn dễ thành đâm nhau lứm :))
Cũng phải làm cụ ạ, HX nó không coi minh ra gì tức nó kinh mình mình,cứ đâm đơn yêu cầu bịt. Vài năm nữa cụ xây nó không cho mở cửa sổ thì cụ thiệt có có sao đâu. Đúng nguyên tắc mà làm

onano69

Xe container
Đầu tiên là gọi hàng xóm sang ý kiến đề nghị bịt các loại lỗ, ô, ống..., nếu hx không nghe thì làm đơn báo ra chính quyền địa phương, nếu tiếp tục không xử lý được thì để hx xây xong mà vẫn không bịt những điểm đã nhắc nhở ở trên thì chủ thớt tiến hàng xây bức tường rào để mộc lên là đẹp :) cứ để cho nước mưa ngấm tự do theo tường rào :))

Đi Lang Thang

Xe buýt
Đầu tiên là gọi hàng xóm sang ý kiến đề nghị bịt các loại lỗ, ô, ống..., nếu hx không nghe thì làm đơn báo ra chính quyền địa phương, nếu tiếp tục không xử lý được thì để hx xây xong mà vẫn không bịt những điểm đã nhắc nhở ở trên thì chủ thớt tiến hàng xây bức tường rào để mộc lên là đẹp :) cứ để cho nước mưa ngấm tự do theo tường rào :))
Mưa bự phát là biết nhau ngay :))

thanhgamo

Xe container
Thỏa thuận 2 bên thì vẫn có thể xác nhận đc đó cụ. hoặc vp luật ngoài, thừa phát lại... họ làm tuốt (phí = 5, 10 lần dịch vụ công). giống như xác nhận tờ khai sơ yếu lý lịch thôi ạ: "... xác nhận ông/bà abc tự nguyện khai, cam kết và ký trước mặt tôi...., tự chịu trách nhiệm về lời khai..."
VP luật, thừa phát lại.... không phải là chính quyền, nên hiểu cho rõ.
Các ông thỏa thuận cho nhau đi ỉa nhờ chẳng hạn, một ngày nào đó các ông giở mặt không cho ỉa nhờ nữa thì lại lôi bên xác nhận vào cuộc à?
Vào cuộc để làm gì?

Marda49

Xe buýt
Cụ cho 1 cái đơn ra phường, địa chính quận, nhà kia chỉ có nước quì xin Cụ, mà phải nhanh khi nó chưa kịp xây xong....Bọn kền kền rất thích vụ này.
Chưa chắc nhé! Cái sân của cụ kia nguyên là lối đi chung. Thằng hàng xóm nó trình là cái sổ của nó thể hiện cái chỗ đó là lối đi chung thì chưa biết ai xin ai đâu cụ!

Đi Lang Thang

Xe buýt
VP luật, thừa phát lại.... không phải là chính quyền, nên hiểu cho rõ.
Các ông thỏa thuận cho nhau đi ỉa nhờ chẳng hạn, một ngày nào đó các ông giở mặt không cho ỉa nhờ nữa thì lại lôi bên xác nhận vào cuộc à?
Vào cuộc để làm gì?
Làm căn cứ để chứng mình quyền lợi trong vụ kiện dân sự sau này nếu có thôi ạ.
chứ giờ e ko thấy căn cứ gì để buộc bên kia bịt cửa lại cả.

thanhgamo

Xe container
Chưa chắc nhé! Cái sân của cụ kia nguyên là lối đi chung. Thằng hàng xóm nó trình là cái sổ của nó thể hiện cái chỗ đó là lối đi chung thì chưa biết ai xin ai đâu cụ!
Thì chính quyền hiệu chỉnh lại sổ đỏ chứ có gì đâu.

thanhgamo

Xe container
Làm căn cứ để chứng mình quyền lợi trong vụ kiện dân sự sau này nếu có thôi ạ.
chứ giờ e ko thấy căn cứ gì để buộc bên kia bịt cửa lại cả.
Căn cứ Luật xây dựng chứ sao không, đọc mà không hiểu à?

thanhgamo

Xe container
vâng, thì sao hả cụ?
về lí thuyết, luật nó ko cho mở nếu cái tường khui lỗ đó cách ranh giới đất nhà cụ với hàng xóm <2m, muốn mở đc phải xin nhà hàng xóm nó đồng ý, và khi nó đổi ý thì đương nhiên phải bịt lại vô điều kiện, cấm cãi....
trường hợp ở trên cao, hàng xóm chưa xây thì đc mở cửa tạm, lúc nhà kia nó xây thì cũng vô điều kiện lấp lại....
có câu nào bảo như cụ "tưởng" là tường nhà cụ xây trên đất nhà cụ thì muốn mở gì cũng đc miễn ko phạm sang đất nhà hàng xóm đâu?
Tóm lại ông nào muốn mở cửa thì tự lùi tường xây của mình đủ 2m tính đến tường bao nhà hàng xóm, có mỗi thế mà đọc không hiểu, hehe

Marda49

Xe buýt
Thì chính quyền hiệu chỉnh lại sổ đỏ chứ có gì đâu.
Cái vấn đề hiệu chỉnh cũng không đơn giản đâu anh! Thằng hàng xóm kia mà nó nhây nhây nó kiện thì chính quyền cũng mệt với nó. Chả có thằng phường nào rảnh mà đi dây vô cái đống mứt này. Phường nó sẽ kêu 2 bên thông cảm thỏa thuận. Mà trường hợp thằng hàng xóm kia có cái sổ chứng minh cái sân kia vốn đất chung thì cụ chủ ở đây phải đi xin nó đấy.

blackpaint

Xe container
Chờ xây xong đã rồi mình xây cái tường lên, nhớ để hở phía trên chờ gió đông hay trời mưa

Luật vớ vẩn nhất mà em từng thấy. Theo cái luật này thì chính cụ chủ khi xây nhà bắt buộc phải xây kín hết đất, còn nếu để lại 1 khoảng phía sau nhà để khi xây nhà có trổ cửa sổ ra sau thì phải để lớn hơn 2m. Nếu muốn trổ cửa mà không vi phạm thì chỉ có cách xây tường cao hơn hẳn nhà hàng xóm, như thế lại thành ra cái giếng trời sau nhà. Trường hợp nữa là tầng tum sau nhà chẳng hạn, cao hơn hẳn nhà hàng xóm, đứng trên tum nhìn thấy hết hàng xóm, theo luật này thì sẽ như thế nào?
Ngay ở nông thôn từ xưa đến nay thường vẫn để lại tầm 1 m hoặc ít hơn , trổ cửa sổ thoải mái. Xây tường hoặc không xây tường thì nhà phía sau không muốn cho nhìn thì tự xây cao lên, chỉ thường tránh khi cửa sổ nhìn trực tiếp vào gian thờ nhà phía sau thôi.

zinhaicau

Xe điện
Em nghĩ họ làm cửa lùa, mờ kính thì sao đâu cụ nhỉ vì đó là ko gian nhà họ. Em chưa rõ vụ này lắm.

Thắng Formosa

Xe tăng
Làm xong nhà rồi, giờ họ cất cửa cánh đi làm cửa lùa thì cụ kiện kiểu gì. Vote cho bát mắm tôm cho thơm nhà thơm cửa :D

Mytv

Xe điện
Em nghĩ họ làm cửa lùa, mờ kính thì sao đâu cụ nhỉ vì đó là ko gian nhà họ. Em chưa rõ vụ này lắm.
Làm xong nhà rồi, giờ họ cất cửa cánh đi làm cửa lùa thì cụ kiện kiểu gì. Vote cho bát mắm tôm cho thơm nhà thơm cửa :D
Kể cả cửa lùa cũng ko dc các cụ nhé.

Thôi nếu hx nhẹ nhàng tử tế thì cụ thớt cứ cho họ mở lấy tình a e láng giềng. Còn trong trường hợp hx ntn thì cụ làm cái đơn. 1 cái ko xong cứ làm liên tục xem còn thách thức thái độ dc nữa ko

xukthal

Xe lăn
Cửa lùa hình như ko cấm, trừ trường hợp 2 cửa sổ nhìn nhau dưới 2m thì ko được :D Mà kiện lúc đang xây chứ h ván đóng thuyền rồi thì chịu :)) Phường đến nó kê cái tủ bịt cửa hoặc dán giấy báo vào cũng chả làm gì nó đc :D

Trạng thái
Thớt đang đóng