[Funland] Nhà Hướng tây ko bị che có nóng không các cụ

say_oto

Xe hơi
Ban công nhà cụ rộng đẹp quá. Cây leo cụ trồng là huỳnh anh phải ko? Nhà em cũng có 1 chậu huỳnh anh nhưng kiểu ko có tay nuôi nên nó leo qua lưới lên tầng trên xanh um, còn nhà em thì trơ trụi chả có tí lá nào :D
Nhà em trồng nhiều loại, nhưng có Nhài, cây xạ đen là cây leo, ớt là phát triển mạnh, thường xuyên phải tỉa. Hướng này đc cái ớt ra nhiều quả lắm :). Ngoài ra e có trồng cả chanh và mộc hương nữa :D

Canabis103

Xe hơi
Em đây ở chung cư hướng Tây, 2 mặt phơi nắng buổi chiều hướng Tây Bắc và Tây Nam không có toà nhà nào che chắn.

Em xác nhận nhà hướng này nóng hơn hướng Đông Nam, Đông Bắc. Em chọn hướng này để có view đẹp.

Nói về xử lý nóng dùng rèm, trồng cây ban công, và chủ lực là 4 cái điều hoà. Tiền điện tháng cao điểm hết 1,2tr (nhà dùng bếp từ).

Với kinh nghiệm hơn 10 năm sống ở 2 căn chung cư hướng trái ngược nhau, em khuyên nếu mua chung cư hướng Tây thì mua căn góc với 2 ban công.
Nhà cụ 4 đh + bếp từ sao dùng ít vậy ạ.E cũng chung cư hướng Tây Bắc. Nhà có 2 người đi làm mà tháng hết 7-800k tiền điện r ạ

TungBi2407

Xe đạp
Vâng có thể em ko ở căn như bác nên ko biết, em chỉ so sánh căn của em với của bạn cùng khu để bác chủ biết thôi. Nói chung mùa hè cứ oi trời tầm 28-30 độ trở lên thì em thấy căn hướng nào cũng bật điều hòa cho mát, còn nhà nào bật quạt mát hơn thì tiết kiệm được điện nhiều :), và chắc chắn căn hướng tây sẽ nóng hơn các hướng khác, điều đó khỏi bàn :D. Vấn đề chỉ cân nhắc các ưu nhược điểm và giá rồi quyết định thôi.
Còn bác bảo hướng tây trồng cây hoa héo thì do có thể ko hợp tay trồng, nhà em nó lại tốt quá vừa phải tỉa bớt cho đỡ um tùm, nhỡ rụng lá sang các căn khác lại phiền. Em gửi góc ảnh buổi chiều nóng hôm qua nhà em :).
kính rượu cụ , ban công xanh và đẹp quá ạ

Yeuphunu

Xe điện
Giờ có giải pháp chống nắng cửa, vách kính bằng film cách nhiệt. Nếu tường dày 20cm thì khá ổn. Nhưng điều hoà tốn hơn đáng kể.
Nếu ở nhà nhiều nên chọn hướng khác.
đi làm chỉ về tối thì hướng Tây ổn.

QuocAnNguyen

Xe đạp
Ở hướng tây cũng dc nhưng có 2 điều quan trọng :
1. Là chỗ để cục nóng tản nhiệt tốt, nếu không điều hoà cũng vô ích
2. Là nhà căn góc hoặc có giếng trời để đối lưu tốt,nếu ko có điều này thì nhà hướng nào cũng ko nên mua bởi nhà không những nóng mà còn bí, giải pháp là mở cửa chính nhưng hàng lang phải thông gió.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Ở hướng tây cũng dc nhưng có 2 điều quan trọng :
1. Là chỗ để cục nóng tản nhiệt tốt, nếu không điều hoà cũng vô ích
2. Là nhà căn góc hoặc có giếng trời để đối lưu tốt,nếu ko có điều này thì nhà hướng nào cũng ko nên mua bởi nhà không những nóng mà còn bí, giải pháp là mở cửa chính nhưng hàng lang phải thông gió.
Cụ chuẩn. Phòng làm việc của em trước đặt cục nóng hướng Tây chắc nó không tản nhiệt được, những hôm trời nắng nóng cao là nó đóng lock luôn cứ tưởng hỏng hay bẩn. Nhưng trời bình thường thì chạy mát lạnh luôn

Lee Saker

Xe điện
Em có căn ở tầng 37+38, ban công Tây Bắc hay Tây Nam chả nhớ nhưng nói chung có dính nhiều hướng Tây. Hiện trạng nhà gần như thô, không rèm, không bật điều hoà, cửa kính low-e (cửa sổ, cửa lô gia) đóng cả ngày, chỗ cửa này cao tầm 2m4 dài 7m9. Mấy hnay tương đối nắng nóng nên tầm 6h chiều em chạy qua xem thế nào thì trong nhà không nóng tí nào, mở cửa ban công ra độ 5’ thì rất thoáng dù không có gió mấy. Các cụ đừng lo xa quá làm gì :D.

van000

Xe hơi
Công nhận các cụ sức chịu đựng giỏi. Tôi có cả nhà đất và chung cư hướng Đông hẳn hoi (view thoáng ko có tòa nào che). Mà mấy ngày này lượn qua chung cư tầm 10h sáng nắng chiếu vào đến 12h đã thấy khiếp. Bức bối ngột ngạt, khác hẳn nhà đất. Đang nghĩ nếu là hướng Tây thì còn khủng khiếp thế nào.

KeanuR

Xe tăng
Công nhận các cụ sức chịu đựng giỏi. Tôi có cả nhà đất và chung cư hướng Đông hẳn hoi (view thoáng ko có tòa nào che). Mà mấy ngày này lượn qua chung cư tầm 10h sáng nắng chiếu vào đến 12h đã thấy khiếp. Bức bối ngột ngạt, khác hẳn nhà đất. Đang nghĩ nếu là hướng Tây thì còn khủng khiếp thế nào.
Cụ doạ ghê thế
Em có căn hướng TB đây, ko bật điều hoà thì cug nóng , nhưng bật cái là mát luôn, người ngủ phe phe ko khác gì so hướng khác (nhà e căn góc 1 hướng ĐB nữa)
2 phòng ngủ 1 TB 1 ĐB, phòng nào em cug phải bật điều hoà
Nói thêm là hướng ĐB đến 12h trưa thì sờ tường cũng nóng ran nhé;

Chỉnh sửa cuối:

van000

Xe hơi
À tôi đang nói cảm quan lúc chưa bật gì cụ ạ. Giữa nhà đất và chung cư. Nhà đất nó nóng nhưng vẫn có độ dịu nhất định còn chung cư thì ôi dời. Còn đã bật điều hòa lên rồi mà vẫn nóng thì bao nhiêu chung cư hướng Tây bán cho ai.

bachkhoak40

Xe điện
Hướng Tây nếu tường nhiều cụ xây thêm 1 lớp tường 10 và giữa lót xốp cách nhiệt vào thì ngon luôn ( xốp này mua ở cửa hàng VL cách âm cách nhiệt bán nhiều). Trần cụ làm thạch cao dạng 2 lớp kín thì cũng ngon luôn nếu là tầng trên cùng.

Dzung vu1305

Xe hơi
Như hôm nay thì nóng cứ gọi là thôi rồi.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
À tôi đang nói cảm quan lúc chưa bật gì cụ ạ. Giữa nhà đất và chung cư. Nhà đất nó nóng nhưng vẫn có độ dịu nhất định còn chung cư thì ôi dời. Còn đã bật điều hòa lên rồi mà vẫn nóng thì bao nhiêu chung cư hướng Tây bán cho ai.
Cảm quan thì cụ đừng phát biểu.
Người ta trực tiếp ở chung cư nhận xét mới chuẩn được.
Cụ chỉ đi ngang qua nhìn lên cũng bày đặt phát biểu là thế nào??? =))

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Các cụ cứ hình dung là ban công Cc hướng Tây, phơi 3 tiếng, dội nước vào tường thấy xèo xèo (ko phải xèo xèo bốc khói, mà xèo xèo kiểu nóng hầm hập và khô ran)

van000

Xe hơi
Cảm quan thì cụ đừng phát biểu.
Người ta trực tiếp ở chung cư nhận xét mới chuẩn được.
Cụ chỉ đi ngang qua nhìn lên cũng bày đặt phát biểu là thế nào??? =))
Rất văn minh lịch sự.🙂. Sao cụ biết tôi ko ở chung cư và sao cụ biết tôi đi ngang qua nhìn lên?

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Rất văn minh lịch sự.🙂. Sao cụ biết tôi ko ở chung cư và sao cụ biết tôi đi ngang qua nhìn lên?
Ủa vừa "có cả nhà đất và chung cư hướng Đông hẳn hoi " cơ mà? Nuốt lại à? =))
Hay lại sắp "thực ra tôi có cả chung cư hướng Đông, Tây Nam Bắc hướng nào tôi cũng có"? ;))

Hanh Ha

Xe tăng
Em dính mua 1 căn hướng chếch tây, tầng 16 bên ecopark. Nóng như cái lò. Phải bán gấp. Và phải bán vào mùa đông mới trôi dc

black9397

Xe máy
Nóng vỡ mặt, nhà e đông bắc mà 1 phòng ngủ chiếu nắng buổi sáng nó còn hầm hập cả ngày. Tây thì thôi :3

Bunbung

Xe hơi
Không có cái gió nào mát băng gió điều hoà cả! Điều hoà tốt thì đông, tây, nam, bắc chấp hết!

van000

Xe hơi
Ủa vừa "có cả nhà đất và chung cư hướng Đông hẳn hoi " cơ mà? Nuốt lại à? =))
Hay lại sắp "thực ra tôi có cả chung cư hướng Đông, Tây Nam Bắc hướng nào tôi cũng có"? ;))
Thi thoảng lên Otofun gặp mấy thí chủ tư duy rất kỳ lạ và khó hiểu.😥 Có nhà đất và chung cư thì liên quan gì đến câu hỏi của tôi? Và liên quan gì đến tính xác thực trong việc tôi nói về nhiệt độ phòng của chung cư?😅😂 Và ở đâu ra cái kiểu võ đoán linh tinh rồi cấm người khác phát biểu trên 1 diễn đàn công khai? Xin lỗi nhưng tôi đánh giá như vậy là hơi có vấn đề cụ ạ. Thôi cụ khỏi trích cho mất công nhé.

Chỉnh sửa cuối: