[Funland] Nhà Hướng tây ko bị che có nóng không các cụ

biahoihanoi

Xe lăn
Nóng vãi đái luôn. Hoặc cụ chấp nhận làm thêm lớp vách thạch cao bên trong nếu là tường. Còn của kính thì dán phim cách nhiệt loại tốt cũng đỡ được 1 phần.

Khanhtq2684

Xe đạp
Tháng trước mình đi xem nhà:
Căn hướng tây 124m2 full đồ giá 8.3 tỷ, rao nửa năm, nghe nói mới bán được
Căn hướng đông 113m2 đồ cơ bản 8.7 tỷ, rao 2 tuần bán được.
Đều tầng cao, khu starlake. Nói chung hướng Tây, thì phải rẻ đáng kể, > 10%, mới có thể tính mua

KeanuR

Xe tăng
Đợt e mua nhà, có 2 lựa chọn.
1 Hướng tây tầng cao 2x, 3 ngủ tất cả phòng hướng sáng hết, Tức là nếu mùa hè thì 4 phòng đều ăn quả nắng tây từ trưa đến 7h tối. 106m
2.Đông nam tầng thấp 2 ngủ hơn giá tầng hướng tây mấy trăm/m2 95m
Nói chúng là chỉ bỏ thêm 200 là e có căn 3 ngủ tầng cao hướng tây.
Sau e chọn căn tầng thấp đông nam. Nghĩ cảnh mùa hè mà 4 phòng đều hầm hập đóng kín cửa rèm mà hãi.
Hướng đông nam nhà e view nội khu, nắng sáng ban công có nắng cây cối tốt. Từ 12h trưa là hết nắng, e ra ban công ngồi xơi thuốc đc.
Hướng tây kia nhà nào cũng lắp rèm bạt ngoài ban công cũng khổ.
là em em chọn hướng Tây tuy nhiên e ưu tiên căn góc thì đối lưu gió tốt hơn chứ căn thường thì năm cũng bị vài tháng nóng, nhà e mua nhà thì trong nhà + tiện ích dân cư là quan trọng nhất sau đó đến view ban công rồi mới đến hướng

Thinh82

Xe tải
Em đang ở hướng chính tây đây, cũng không đến mức nóng kinh khủng như nhiều cụ miêu tả. Tuy nhiên có thể căn của em là căn góc tầng cao nên lưu thông gió tốt, mở cửa chính là gió cứ ào ạt đẩy hết hơi nóng ra. Em ưu tiên view đẹp nên chọn căn này, thấy tạm ổn.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em đang ở hướng chính tây đây, cũng không đến mức nóng kinh khủng như nhiều cụ miêu tả. Tuy nhiên có thể căn của em là căn góc tầng cao nên lưu thông gió tốt, mở cửa chính là gió cứ ào ạt đẩy hết hơi nóng ra. Em ưu tiên view đẹp nên chọn căn này, thấy tạm ổn.
Các cụ ở Chung cư nếu quan hệ dc với bên bql tòa nhà, xin cho sơn mặt ngoài của bức tường mặt hướng tây (chỗ nhà mình thôi, cùng mầu với mầu nguyên bản) thì dùng loại sơn chống nóng, thấy quảng cáo trên face là duy trì dc nhiệt tầm dưới 40 độ, trong khi ko sơn thì có thể lên tới 60 độ (test thử quá đơn giản).

nathanz

Xe tải
Chung cư tránh hướng tây, mà biệt thự và liền kề hướng tây vẫn được chọn nhiều, lý do là gì nhỉ cccm?

siro táo

Xe đạp
Nhà em cũng chung cư, hướng tây. Từ tháng 5 đến tháng 9 bật điều hòa khoảng 7-80% tgian. Bạn em nhà hướng nam cũng cùng khu, dù hướng gió mát thì trung bình điều hòa khoảng 4-50% tgian.
Ưu điểm:
- Giá rẻ hơn so với các hướng khác; khu em ở thì hướng tây view sông , thoáng ko bị hàng xóm nhòm ngó khi em muốn kéo rèm các phòng hoặc mở cửa ban công full (đây là lý do em thích nhất)
- Sáng cafe ngồi ban công cực OK, ko bị nắng chiếu vào. Nhất là các tháng mùa xuân, thu. Nhà em trồng được nhiều cây nên ban công xanh mát ngay cả mùa hè cũng ko bị nóng quá, ngồi cafe khá chill :).
- Mưa gió bão bùng thì hướng này ít bị ảnh hưởng nhất. Nhà bạn em nói trên hướng Nam gió mạnh nên mưa to gió lớn thì hay bị nước mưa chảy ngược vào do trên cao gió rất lớn.
Nhược điểm:
Nắng nóng từ tháng 5 đến tháng 9 nên phải bật điều hòa nhiều hơn các nhà khác, nhưng với nhà em 1pk 3pn cũng chỉ chênh tiền điện so với căn hướng nam 1tr/tháng với cùng diện tích sử dụng nên đối với em cái này ko phải là nhược điểm quá lớn. Ngoài ra, ở chung cư những ngày nóng (dù hướng nào đi nữa) gần như nhà nào cũng bật điều hòa, đặc biệt là các khu ko được mở cửa ra hành lang như khu em đang ở (vì hành lang có điều hòa riêng).
Vài lời như vậy với bác chủ, vì em cũng từng cân nhắc cách đây 5 năm; sau 5 năm ở chung cư hướng tây em thấy vẫn rất ok với lựa chọn của mình :).
Bác nhầm, e ở cc hướng đông bắc ,mùa hè chỉ bật điều hòa tối đa 2,3 tiếng/ngày, đêm ngủ bật quạt cũng mát. Mấy căn hướng tây trồng cây , hoa thì héo hết.

kleiner

Xe hơi
Phong trẻ con nhà em hướng tây nhà CC. Dán kính có an thua không các cụ? Nhà em có rèm rồi nhưng lúc quên thấy để cục tẩy trên bàn nắng chiếu vào nó chẩy ra.

haicot

Xe buýt
Bác nhầm, e ở cc hướng đông bắc ,mùa hè chỉ bật điều hòa tối đa 2,3 tiếng/ngày, đêm ngủ bật quạt cũng mát. Mấy căn hướng tây trồng cây , hoa thì héo hết.
Cụ không có kỹ năng chọn và trồng cây nên mới để cây hoa héo

Tuan129

Xe tải
Chính Tây thì e ko rõ, chưa ở bao h nhưng e đã chọn căn Tây Nam thay vì Đông Nam vì view đẹp và ko bị che chắn. Và h vẫn happy với lựa chọn đó. Tây Nam đc cái quần áo khô nhanh thơm tho, ko bị mưa hắt, nó nắng có buổi chiều 1 chút nhưng tối gió lộng.

Bunbung

Xe hơi
là em em chọn hướng Tây tuy nhiên e ưu tiên căn góc thì đối lưu gió tốt hơn chứ căn thường thì năm cũng bị vài tháng nóng, nhà e mua nhà thì trong nhà + tiện ích dân cư là quan trọng nhất sau đó đến view ban công rồi mới đến hướng
Ở chung cư quan trong nhất là cái view tầng cao thoáng! CC tiệm cận cao câp đa phần full kính đóng cửa điều hoà quanh năm thỉnh thoảng mới lấy gió dời,gió điều hoà quanh năm nên hướng đông nam tay bắc nhiều khi chả quan trọng chọn hướng hợp phong thuỷ thôi! Em hướng Tây chả thấy vấn đề gì trong nhà mát quanh năm! Khuyên chủ thớt nên chọn hướng khác không mọi người chưa từng ở cứ ỉ ôi lo hộ mình!

Chỉnh sửa cuối:

maroon5788

Xe buýt
Đúng r cụ nếu căn góc thì đã đẹp, căn kia dài thượt và sẽ bị bí ko có logia phụ phơi phải phơi ban công.
Đc cái này mất cái kia, chấp nhận.
Chứ tây view đẹp mà giá rẻ hơn thì vẫn có thể đánh đổi.

nobitatn7

Xe tải
trước đi tìm nhà e cũng phân vân hướng. Nhưng rồi cuối cùng e chọn căn ban công Tây Bắc, view hồ điều hòa, Công nhận là mùa hè nóng thật. Cơ mà tầm 5 rưỡi, 6h mới đi làm về nên cũng không quan tâm lắm. Vì đang ngồi điều hòa ở văn phòng mát, ra ngoài đường là đã thấy nóng rồi, nên về nhà cũng thấy quen. E cũng đang tìm hiểu làm rèm ở ngoài ban công để chắn nắng trực tiếp vào cửa kính.

veno

Xe tải
Nếu không có tòa nhà nào che cho thì em khẳng định là nóng vì em đã ở 8 năm ở căn chung cư ban công và cửa sổ phòng ngủ chính hướng gần như chính Tây luôn. Nhưng không rõ các nhà khác thế nào chứ tiền điện điều hòa thì em có cảm giác là cũng không quá cao. Chủ yếu toàn dưới 2 triệu 1 tháng nắng nóng cao điểm, em dùng điều hòa thường thôi ạ, phòng ngủ chính gần như là bật liên tục cả ngày vào đợt hè.

dsoleil

Xe máy
E Định mua căn chung cư hướng tây, vì giá nó rẻ khá nhiều so với hướng nam, mà hướng tây căn e định mua, view sông hồng, ko bị che chắn gì cả, có sợ nóng không các cụ ,và có thì cần biện pháp gì để giảm nóng
chung cư trên cao bức xạ nhiệt nhiều thì hướng nào cũng nóng hướng tây nóng hơn chút thôi cụ làm em thường tư vấn cho gia chủ làm rèm 2 lớp và có may chống nóng và cửa kính cụ dán fil cách nhiệt ô tô đảm bảo đỡ luôn cụ nhé chúc cụ sớm mua dc nhà. quan trong tầm view chứ hướng quan trọng j

Shine30121

Xe đạp
Mua hướng Đông Nam thì buổi chiều thay vì phải kéo rèm, kéo kính chống nóng thì mình mở toang cửa ra đón gió. Kê bộ bàn ghế ngồi thưởng trà. Chả sướng quá đi chứ.

say_oto

Xe hơi
Vâng có thể em ko ở căn như bác nên ko biết, em chỉ so sánh căn của em với của bạn cùng khu để bác chủ biết thôi. Nói chung mùa hè cứ oi trời tầm 28-30 độ trở lên thì em thấy căn hướng nào cũng bật điều hòa cho mát, còn nhà nào bật quạt mát hơn thì tiết kiệm được điện nhiều :), và chắc chắn căn hướng tây sẽ nóng hơn các hướng khác, điều đó khỏi bàn :D. Vấn đề chỉ cân nhắc các ưu nhược điểm và giá rồi quyết định thôi.
Còn bác bảo hướng tây trồng cây hoa héo thì do có thể ko hợp tay trồng, nhà em nó lại tốt quá vừa phải tỉa bớt cho đỡ um tùm, nhỡ rụng lá sang các căn khác lại phiền. Em gửi góc ảnh buổi chiều nóng hôm qua nhà em :).

maximax903

Xe điện
Vâng có thể em ko ở căn như bác nên ko biết, em chỉ so sánh căn của em với của bạn cùng khu để bác chủ biết thôi. Nói chung mùa hè cứ oi trời tầm 28-30 độ trở lên thì em thấy căn hướng nào cũng bật điều hòa cho mát, còn nhà nào bật quạt mát hơn thì tiết kiệm được điện nhiều :), và chắc chắn căn hướng tây sẽ nóng hơn các hướng khác, điều đó khỏi bàn :D. Vấn đề chỉ cân nhắc các ưu nhược điểm và giá rồi quyết định thôi.
Còn bác bảo hướng tây trồng cây hoa héo thì do có thể ko hợp tay trồng, nhà em nó lại tốt quá vừa phải tỉa bớt cho đỡ um tùm, nhỡ rụng lá sang các căn khác lại phiền. Em gửi góc ảnh buổi chiều nóng hôm qua nhà em :).
Ban công nhà cụ rộng đẹp quá. Cây leo cụ trồng là huỳnh anh phải ko? Nhà em cũng có 1 chậu huỳnh anh nhưng kiểu ko có tay nuôi nên nó leo qua lưới lên tầng trên xanh um, còn nhà em thì trơ trụi chả có tí lá nào :D