[Funland] Nhà mất nóc các cụ ạ

Tư Duy

Xe tải
Theo em cụ nên thẳng thắn bàn chuyện với vợ. Cụ cứ bảo đợt tới anh nhảy việc/nhận thêm việc ngoài, thời gian chăm con không còn như trước đâu, ông bà nội già yếu rồi, e tính việc này như thế nào cho chu toàn. Giải quyết cái mấu chốt ấy là hết lý do biện minh, cụ cũng nên tính toán phương án làm thêm cải thiện thu nhập. Nếu vợ cụ ko có phương án giải quyết thì bây giờ phải thỏa hiệp thôi, a ko có cơ hội làm thêm kiếm tiền vì phải chăm con thì e định tính thế nào? Dự định tương lai nhà cửa ra sao? trách nhiệm đóng góp và lộ trình thực hiện ra sao?
Cụ này ý hay này

Thì cũng giống em nói là "mang tiền về đập vào mặt vk" là đc mà!

Cccm cứ tư vấn triết lý gia đình làm em nghe thôi cũng mệt!
Mợ chuẩn , chẳng qua Cụ này không biết lấy ví dụ thôi , làm nhà nước nếu đủ khốn nạn hay ma lanh thì sau này cả họ được nhờ ,ví dụ như mấy anh làm Đoàn ở các tỉnh thì biết , đểu 1 tí , khốn nạn 1 tí , ranh ma 1 tí , nịnh thật tốt , thì chức bí thư hay chủ tịch về tay ngay ( ví dụ Quảng Ninh , Tp HCM vv ) khi đó cả họ nhà vợ nó phải sợ mình nhỉ

kingfun

Xe đạp
ông thớt này em nhớ xưa tạo 1 thớt nhưng nick khác. Chỗ làm này thì không thể đổi được do ông bố ông ấy xin cho, mà ông bố thì dạng khó tính nữa nên cãi bố là điều không thể. Cô vợ chắc là cũng khó sống với nhà chồng nên lấy lý do làm xa để nấp luôn. Cặp này cũng dùng dằng nhiều năm rồi chứ không phải bây giờ đâu. Ông này lâu lâu tạo thớt nhưng cũng chả có gì đổi thay
chắc cả xã hội này có 1 trường hợp như thế à, cứ nick khác nick khác, cụ ko nghe lọt tai mời ra ngoài, ok

Felixhana

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật lương cụ 5 tr thì cụ sống một mình tại cái HN này còn vật vã ý chưa nói thêm vợ con
Cụ là thằng đàn ông mà vẫn chưa lo tốt cho bản thân mình thì cụ cũng nên nhìn lại bản thân mình hơn là trách người khác. Vợ con bạn bè cũng chỉ như quần áo thôi. Con này láo thì bỏ lấy đứa khác. Cái duy nhất cụ thực sự có chính là bản thân cụ, và mục đích sống của 1 thằng đàn ông là phải liên tục phát triển cái bản thân đấy lên một tầm cao mới
Nếu cụ có lý tưởng sống rõ ràng thế thì mọi thứ sẽ thuận theo cụ dần thôi

kingfun

Xe đạp
Nói thật lương cụ 5 tr thì cụ sống một mình tại cái HN này còn vật vã ý chưa nói thêm vợ con
Cụ là thằng đàn ông mà vẫn chưa lo tốt cho bản thân mình thì cụ cũng nên nhìn lại bản thân mình hơn là trách người khác. Vợ con bạn bè cũng chỉ như quần áo thôi. Con này láo thì bỏ lấy đứa khác. Cái duy nhất cụ thực sự có chính là bản thân cụ, và mục đích sống của 1 thằng đàn ông là phải liên tục phát triển cái bản thân đấy lên một tầm cao mới
sống quê cụ ơi

Quynhkul11

Đi bộ
Có thể 1 sổ tiết kiệm ấy cho bố mẹ vợ làm cái để dưỡng già thì cũng được chứ sao cụ. Vì dù sao theo như cụ chia sẻ thì có thể là cụ mợ vẫn đang ở với bố mẹ cụ.
Vậy thì chi tiêu là do vợ chồng cụ rồi, thì e nghĩ chuyện cho nhà ngoại như vậy khi mà vợ có điều kiện hơn thì cụ cũng nên thông cảm.

kingfun

Xe đạp
Có thể 1 sổ tiết kiệm ấy cho bố mẹ vợ làm cái để dưỡng già thì cũng được chứ sao cụ. Vì dù sao theo như cụ chia sẻ thì có thể là cụ mợ vẫn đang ở với bố mẹ cụ.
Vậy thì chi tiêu là do vợ chồng cụ rồi, thì e nghĩ chuyện cho nhà ngoại như vậy khi mà vợ có điều kiện hơn thì cụ cũng nên thông cảm.
đồng ý, nhưng phải công khai, bố mẹ tôi đang khó khăn như thế, chưa nói gia đình nhỏ của tôi đang sống phụ thuộc bố mẹ, sống nhờ nhà bố mẹ tôi, chưa có nổi cái nhà mà chui ra chui vào, cụ trong hoàn cảnh mới hiểu

samoclan

Xe điện
Xem còm thấy nhiều cụ kinh cụ chủ kiếm ít tiền, kiếm nhiều ít biết ntn là vừa là đủ, các cụ kiếm hơn có khi nào nghĩ mình bị người khác kiếm nhiều hơn kinh ko? Cái quan trọng không phá, nghiệm ngập, lô đề...là nhiều người mơ rồi. Mức 5tr đúng với bậc thang lương công chức cụ ý chọn. Chuyện gd thì muôn màu muôn vẻ, mỗi hoa mỗi cảnh. Chúc cụ chủ sớm tự tìm ra cách giải quyết gd của mình êm vui.

Vivuvip

Xe buýt
đồng ý, nhưng phải công khai, bố mẹ tôi đang khó khăn như thế, chưa nói gia đình nhỏ của tôi đang sống phụ thuộc bố mẹ, sống nhờ nhà bố mẹ tôi, chưa có nổi cái nhà mà chui ra chui vào, cụ trong hoàn cảnh mới hiểu
Tóm lại cụ mở thớt lên đây trình bày là mục đích gì: Tìm sự đồng cảm và đồng thuận? Hay Tìm lời khuyên?
- Đồng cảm cũng có rồi;
- Lời khuyên cũng có cả mớ rồi (chiếm đến 90%++ là khuyên cụ thay đổi công việc - cải thiện thu nhập).
Và với ngần ấy lời khuyên cụ đã rút ra cho mình GIẢI PHÁP gì chưa?
Tôi thấy rất nhiều người ở đây rất chân tình với cụ; còn cụ vẫn ở trong mớ bòng bong.

Quan trọng nhất là:
- Cụ đã có giải pháp gì? sẽ có những hành động cụ thể gì để cải thiện tình hình gia đình hiện nay (kinh tế, tình cảm...)?
- Nếu có rồi thì bao giờ sẽ hành động để thực hiện?
- Nếu chưa có thì bao giờ mới có?
- Nếu không có giải pháp thì có gì cải thiện tình hình không hay sẽ ngày càng tệ đi?
Chỉ cụ mới trả lời được cho mình, trả lời được mới giải quyết được!
Đôi lời với cụ!

thachsanh150

Xe tải
Nói chung cuộc đời phũ phàng lắm, là thằng đàn ông mà ko kiếm được tiền, không lo được cho vợ con thì mất kiểm soát, phải chịu nhục, thậm chí ly hôn. CCCM đừng thần thánh hóa cái gọi là chung thủy, tình yêu ...

202

Xe container
Thật lòng chả muốn viết bài đâu, nhưng thực sự em mệt mỏi quá các cụ ạ. Vợ chồng e lấy nhau cũng được 5 năm rồi, cũng có 1 thằng cu 3 tuổi, e thì công chức, vợ em làm doanh nghiệp, chuyện chẳng có gì to tát đến khoảng 2 năm trước vợ em được lên chức, thu nhập tăng cao gấp khoảng 4 lần e, em chỉ được 5 triệu. Thời gian đầu mọi chuyện bình thường nhưng gần đây vợ em nó dở chứng các cụ ạ, kinh tế chi tiêu như thế nào em ko nắm được, tiền lương các thứ của vợ cũng giấu em. Thôi thì e nghĩ tiền vợ làm ra vợ nó có quyền quyết định. Nhưng có một chuyện e không chấp nhận được, hôm nọ rửa xe cho vợ e, e thấy sao kê ngân hàng vợ e để quên trong cốp xe máy, sổ tiết kiệm 250 triệu đứng tên mẹ vợ em các cụ ạ. Vì chuyện này mà vợ chồng em chiến tranh mấy hôm nay, thực sự rất chán, em cảm giác bị phản bội các cụ ạ. Rồi vợ em nó tính cho cậu em quý tử nhà bố mẹ vợ e mượn tiền mua ô tô, bố mẹ vợ em cực chiều cu này. Nhà nghèo nhưng nó thích gì nó đòi bằng được. Mới làm ở trường dạy lái xe chưa được 1 năm mà đã đòi mua ô tô, tính cu này thì thích sỹ diện, nói là mua xe để dạy lái xe nhưng ông công tử bột này sống dựa dẫm bố mẹ anh chị từ nhỏ, em nghĩ chả làm lên được việc gì, trong khi vợ chồng em chưa có nhà, phải ở nhà bố mẹ em. E thực sự chán. Nhiều lúc tự động viên trăm sự tại thân, lựa chọn vợ như thế thì phải chấp nhận, cũng do bản thân bất tài, làm nhà nước mấy năm lương ba cọc ba đồng.
Còn các cụ phải trong hoàn cảnh e mới hiểu được, vợ e đi làm xa cuối tuần mới về, con cái trong nhà e chăm bẵm hết, giờ e nhảy ra ngoài thì con vứt cho ai, bố mẹ già cả rồi. Cái nữa là e nghĩ đã là vợ chồng phải tôn trọng nhau, cái đầu tiên phải vì gia đình nhỏ của mình đã, chưa gì đã lo tích cóp lo hết cho đằng ngoại, rồi một ngày e ra đường tay trắng không biết chừng. Các cụ đặt mình trong hoàn cảnh e rồi hãy phán xét
Vợ tự quyết và như thế ko ổn. Bảo nó để cho dễ thì tạo đk chia đôi để vợ chủ động luôn.

Kẹo_Lạc

[Tịch thu bằng lái]
E thông cảm hoàn cảnh với cụ
Thực sự thì tiền chồng làm ra đưa vợ hết thì là chuyện bt còn tiền vợ làm ra nhiều ko đời nào vợ nó chung chi nhiều vs chồng đâu.
Thế nên con vợ nó chỉ yêu mình coi trọng mình khi bản thân mình kiếm nhiều tiền hơn nó. Chi tiêu cho gia đình chi tiêu cho nhà nó.
Cụ làm ít tiền hơn nó nó chắc chắn sẽ ko coi ra gì đâu nên mọi việc ko đời nào nó hỏi ý kiến cụ.
Từ việc đó suy ra cụ nên kệ nó muốn làm gì vs tiền của nó thì muốn.
Nhiều cụ trên này nói bảo cụ bươn chải kiếm tiền nhưng khó lắm. Ko có căn cơ thì kiếm sao nổi chứ.
Mà vợ cụ đc thăng chức kiếm ra tiền nhanh. E nghĩ chắc cũng có qua lại vs sếp. Có thể sếp rất thích mẫu người như vợ cụ trên giường.
Cụ thông cảm e nói thật nhé. Nhiều ông đàn ông mê mùi cơ thể phụ nữ đặc trưng lắm. Chỉ cần đc nằm ôm ấp là sướng rồi.
Quay lại việc chi tiêu thu nhập gia đình.
Chồng thu nhập cao gia đình hạnh phúc êm ấm
Ngược lại thì cụ biết r đấy
Cụ làm lớn chuyện nó bỏ ngay tắp lự

fundraiser

Xe container
Nhà anh này đang có vấn đề rất lớn.
Đó là vợ kiếm tiền nhiều hơn chồng và khinh thường lẫn không tôn trọng chồng.
Đồng thời vợ đã và đang thủ sẳn tài sản riêng có mục đích tẩu tán nghĩa là đã chuẩn bị sẳn con đường ly dị.
Tôi nghĩ anh nên nghiên cứu lại cách sinh hoạt của vợ anh trong khoảng thời gian qua đồng thời chủ động tìm hiểu 1 chút và chuẩn bị sẳn tâm lý để có lúc đỡ sốc
Vấn đề này cũng chưa đúng lắm. Lương chồng thấp hơn vợ nhưng chính xác là lương chồng quá thấp so với mặt bằng chung để sinh sống. Với mức lương 5tr đ/tháng, nếu ở TP thì chỉ bằng lương giúp việc không thể sống 1 mình được. CÒn ở thị xã, tỉnh lẻ em không rõ nhưng với mức thu nhập này để chi tiêu và dành tiền nuôi con cũng khó. Chứ nếu chênh lệch lương vợ chồng mà lương ck 40tr lương vợ 200tr thì câu chuyện nó không khó khăn như vậy. Giải pháp tận gốc vẫn là cụ chủ thay đổi mình tìm kiếm các công việc có thu nhập cao hơn.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Yếu sinh lý mới mất nóc chứ yếu kinh tế là chuyện quá thường với xã hội Việt Nam mình.
Em mà là bác chủ em bảo vợ nếu bố mẹ vợ cần tiền thì đưa đây e có lời hộ cho, vừa được cái tiếng thơm. Đẹp lòng đôi bên :D.
P/s: gọi vợ/ chồng là nó chắc tình cảm ko còn nhiều.

Mợ chân dài

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nói hơi phũ nhưng em thấy đúng!

refineman79bqt

Xe tải
cụ kệ cụ nó! ít nhất phải tự đảm bảo lo cho con của cụ đủ tốt, sau đó đến Ôb hai bên, nếu có vk chung tay thì là gđ hp. Lão là ng hiểu mình nhất nhé.

TaiNon1974

Xe buýt
Em moi khó.
Trong nhà chẳng quyết đinh được việc gì.
Con cái trong nhà nghe mẹ răm rắp, ăn gì chơi chỗ nào đều ý mẹ là đúng nhất. Thi thoảng em mới được ra quyết định là lúc vợ đã bó tay với hai ông tướng. Lạy hồn là chúng nó vưỡn còn biết sợ em.
Bố mẹ em thì nghe vợ em 100%, lắm lúc đi chơi đang chém gió thì nhận được điện thoại của bà nội mà em chắc chắn vợ em nhờ bà, vc mà giận nhau thi đương nhiên là lỗi do em.
Thu nhập của nhà em chỉ đủ nhu cầu cơ bản thôi ợ.
Cụ sướng nhất rồi còn gì nữa!

Manminh89

Xe tải
Em trước làm nhân viên văn phòng lương 3-5 củ 1 tháng tiêu khổ quá . Năm ngoái em mới ra làm riêng đi buôn các bác ạ. Thấy cũng đc. Theo em nếu bác có sức dùng sức có trí dùng trí. Ko có 2 cái đấy thì buộc phải dùng mưu.

MTD

Xe buýt
Chuyện vặt
Cụ mà là vợ cụ còn vợ cụ thu nhập như cụ rồi cũng thế thôi
Kiếm được, tiêu được, thì giữ tiền là đương nhiên
Quan trọng là vợ không khinh mình là được