[Funland] Nhà mới xây bị nghiêng

Đức Phạm 8x

Xe điện
Nếu nó xây đúng hết theo thiết kế thì bắt đền thằng thiết kế. Thiết kế kết cấu không tính hết để lún nhà, phải chịu trách nhiệm.
Chủ nhà hầu hết chỉ bỏ tiền chứ làm gì biết gì đâu, đội thiết kế với thi công mới là người làm.
Theo như Cụ thì phải lôi cả thằng khảo sát địa chất, tư vấn, giám sát ra mà đền nữa :(

dexom

Xe ba gác
Theo như Cụ thì phải lôi cả thằng khảo sát địa chất, tư vấn, giám sát ra mà đền nữa :(
Đúng rồi thằng nào sai thằng đấy chịu.
Ở đây thì tất cả những thằng đấy hình như đều là gia chủ thì phải ;))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi thằng nào sai thằng đấy chịu.
Ở đây thì tất cả những thằng đấy hình như đều là gia chủ thì phải ;))
Thế bắt hắn đập đi xây lại cho nhớ hầy!

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nếu nó xây đúng hết theo thiết kế thì bắt đền thằng thiết kế. Thiết kế kết cấu không tính hết để lún nhà, phải chịu trách nhiệm.
Chủ nhà hầu hết chỉ bỏ tiền chứ làm gì biết gì đâu, đội thiết kế với thi công mới là người làm.
Bắt đền thiết kế cũng khó. Ngày xưa em xây nhà, yêu cầu thiết kế tính chuẩn để không nghiêng, không lún. Đơn vị bảo em muốn thế thì phải khoan thăm dò địa chất và yêu cầu đơn vị khoan lập báo cáo đánh giá địa chất để nó tính kết cấu, chịu lực và thiết kế/ giải pháp thi công móng. Hồi đó nhà em mặc dù là đất thổ cư và chỉ xây có 3 tầng thôi nhưng em vẫn phải thuê bên khảo sát địa chất về khoan thăm dò mất 6 mũi khoan ở 6 vị trí khác nhau, khoan sâu mấy chục mét, tính ra gần trăm triệu để có cái báo cáo địa chất. Sau bên thiết kế chỉ định đóng cọc tre và làm móng bè.

Chỉnh sửa cuối:

buiducminh

Xe hơi
Nửa đêm đọc thớt của cụ chủ thấy cám cảnh nên cũng có mấy lời. Tình cảnh của cụ cũng chưa đến mức quá bi đát phải đập nhà làm lại nhưng cũng không nên trì hoãn việc xử lý. Sẽ có 2 phương án xử lý, tùy thuộc vào mức độ đầu tư của cụ chủ:
1. Chống lún: gia cố nền móng phía đất trống để dừng hiện tượng lún vì gần như chắc chắn sẽ tiếp tục lún nếu không xử lý.
2. Chống lún và xử lý nghiêng: đây là giải pháp toàn diện đảm bảo an toàn lâu dài cho nhà cụ. Giải pháp này nhiều khả năng phải làm lại toàn bộ móng nhà cụ.
Để thực hiện bất kỳ phương án nào, cụ cần phải mời đơn vị thi công uy tín khảo sát, trình phương án, ký kết hợp đồng chi tiết, ràng buộc trách nhiệm rõ ràng. Tuyệt đối không nghe tư vấn mồm.
Cụ tham khảo đơn vị này, em thấy cũng là dân chuyên nghiệp, có kiến thức http://xulylunnghieng.vn
Cá nhân em cũng có chút kinh nghiệm trong việc này vì gần 20 năm trước từng chỉ đạo thi công chống lún nghiêng :D
Chúc cụ may mắn.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ làm theo phương án này có khả năng ổn đấy. Khoảng 1960 đại học Bách khoa cũng bị nghiêng, chuyên gia Liên xô đưa phương án đổ cát vào tầng 1, thời gian sau hết lún thì bới cát ra rồi sửa, đến nay vẫn ổn.
Theo em biết thì nó bị lún (không có chuyện lún lệch) mất 1 tầng. Đó là nhà C1 của ĐHBK do Liên xô giúp XD. Việc chất tải như các cụ nói thực ra nó không khả thi vì cũng chỉ chất được T1, các cụ cố chất lên T2&3 là quá nguy hiểm, kết cấu nó không chịu tải được đến từng ấy tải trọng nên nói thẳng ra là sập. Thực ra, nếu bên không lún chưa có nhà thì có thể gia tải bên đó (ngoài nhà) để nó lún xuống và kéo nhà thẳng đứng lại. Tuy nhiên, cũng không phải là dễ dàng và chưa chắc đảm bảo lâu dài.
Cách duy nhất khả thi hiện tại là ép cọc, thi công hệ móng trung tải rồi kích thẳng. Và làm cái này thì cần đội có chuyên môn và kinh nghiệm.

hitle888

Xe điện
Em lội đủ 9 trang, cụ chủ cho em hỏi tường và các đầu cột, đáy dầm có nứt toác ra không. Nếu không thì bè móng của cụ còn ngon, vẫn sửa được.
Lún lệch mà trong thời gian ngắn như cụ nói là rất nguy hiểm, nhất là nó lún sang phía chưa xây, dại mồm đổ kềnh bất cứ lúc nào.
Phương án hiện tại: dọn tạm ra ngoài ở, chất tải phía không lún (ở tầng 1) cho nó lún chậm lại. Nên thuê đơn vị thần đèn đến xử lý sớm, may cho cụ là bè móng vẫn tốt + 1 phía vẫn có mặt bằng kênh lên.
Xử lý xong iem nói thật là cụ bán đi, mới ở đã loằng ngoằng

dpl

Xe lăn
3 tầng mà tận 12cm thì quá nguy hiểm
Cụ gọi ngay chuyên gia đến xử lý luôn k thì mệt đấy

thanglive

Xe buýt
Bắt đền thiết kế cũng khó. Ngày xưa em xây nhà, yêu cầu thiết kế tính chuẩn để không nghiêng, không lún. Đơn vị bảo em muốn thế thì phải khoan thăm dò địa chất và yêu cầu đơn vị khoan lập báo cáo đánh giá địa chất để nó tính kết cấu, chịu lực và thiết kế/ giải pháp thi công móng. Hồi đó nhà em mặc dù là đất thổ cư và chỉ xây có 3 tầng thôi nhưng em vẫn phải thuê bên khảo sát địa chất về khoan thăm dò mất 6 mũi khoan ở 6 vị trí khác nhau, khoan sâu mấy chục mét, tính ra gần trăm triệu để có cái báo cáo địa chất. Sau bên thiết kế chỉ định đóng cọc tre và làm móng bè.
Nếu cụ khoan luôn cọc bê tông cho chắc thì giá ntn so với thuê ks địa chất?

kolia pham

Xe hơi
Cụ thuê thợ làm chặt đất bên lún nhiều bằng cách bơm vữa xi măng rồi từ từ đào bớt đất cạnh mép móng phía bên lún ít cho nó lún đều các bên rồi lại bơm xi măng làm chặt đất. Cách này phải cộng thêm cả phương án đền bù thêm nhà hàng xóm phía lún ít nữa. 12cm tách nhà hàng xóm thì mới lún lệch khoảng 3 cm, vượt quá giới hạn cho phép trong tiêu chuẩn 10 lần.
Nâng nhà lên thì phải khảo sát địa chất chuẩn. Có thể dùng đến biện pháp bơm vữa xi măng làm cứng nền, rồi kích, rồi lại bơm..... Và còn nhiều cách nữa.

juve99

Xe cút kít
Nhìn nó hở so với nhà liền kề ạ
Chưa chắc đã phải nghiêmg đâu cụ, thợ xây và đổ cột làm ko nét thì lên cao thường có xu thế tóp vào hoặc loe ra, mỗi tầng 2-4cm, lên trên mái thành ra +-10cm, Kiểm tra cx thì phải đo từ cos 00 lên cos 1.000 rồi cos sàn t2, t3 và mái xem có cx hay ko. Còn nhà nghiêmg là bt, cụ qua Mai Anh Tuấn, có nhà vườn sơn vàng to vật, ngay mặt hồ HC, phải nghiêng đến 30cm

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhớ khi 2 vc tình tang trên T3 thì nhẹ tí ko thì toang luôn nà ông hx đấy.

sakai_yo

Xe lăn
Theo em biết thì nó bị lún (không có chuyện lún lệch) mất 1 tầng. Đó là nhà C1 của ĐHBK do Liên xô giúp XD. Việc chất tải như các cụ nói thực ra nó không khả thi vì cũng chỉ chất được T1, các cụ cố chất lên T2&3 là quá nguy hiểm, kết cấu nó không chịu tải được đến từng ấy tải trọng nên nói thẳng ra là sập. Thực ra, nếu bên không lún chưa có nhà thì có thể gia tải bên đó (ngoài nhà) để nó lún xuống và kéo nhà thẳng đứng lại. Tuy nhiên, cũng không phải là dễ dàng và chưa chắc đảm bảo lâu dài.
Cách duy nhất khả thi hiện tại là ép cọc, thi công hệ móng trung tải rồi kích thẳng. Và làm cái này thì cần đội có chuyên môn và kinh nghiệm.
Có đợt e đọc đâu đó thì cái hồ Tiền trong Bk được đào là để xử lý chuyện đó.

Mr.Chem

Xe điện
Vâng. Nó mới nghiêng từ 5h sáng ngày hôm qua. Nó nghiêng luôn 1 phát chứ k phải lún dần
Nghe nguy hiểm quá, cụ mau mau chóng chóng thuê đơn vị chuyên nghiệp đến cho lời khuyên và xử lý chứ ở thế này nguy hiểm lắm cụ.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em lội đủ 9 trang, cụ chủ cho em hỏi tường và các đầu cột, đáy dầm có nứt toác ra không. Nếu không thì bè móng của cụ còn ngon, vẫn sửa được.
Lún lệch mà trong thời gian ngắn như cụ nói là rất nguy hiểm, nhất là nó lún sang phía chưa xây, dại mồm đổ kềnh bất cứ lúc nào.
Phương án hiện tại: dọn tạm ra ngoài ở, chất tải phía không lún (ở tầng 1) cho nó lún chậm lại. Nên thuê đơn vị thần đèn đến xử lý sớm, may cho cụ là bè móng vẫn tốt + 1 phía vẫn có mặt bằng kênh lên.
Xử lý xong iem nói thật là cụ bán đi, mới ở đã loằng ngoằng
Thế thì đen cho chủ sau quá

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Bắt đền nó sao được nếu Nó làm đúng theo hướng dẫn của chủ nhà. Cái này nhiều khả năng do nền móng thôi. Đất lún nên nhà nghiêng. Chứ ai xây nhà nghiêng được.
thế chủ thớt này lãnh đủ hả .

muoibaconcho

Xe điện
Theo cụ thớt mô tả thì em thấy chắc là cụ làm móng băng theo chiều dài nhà. Làm như vậy lợi đc cái là chịu 2 cái vách hông nhưng cũng có cái ko lợi là vì bề ngang có 3m, hơi mỏng nên dễ bị lún 1 bên.
Nhà 3 tầng nếu chỉ nghiêng 12cm thì chưa sao cả. Cứ lấy cái tâm ở giữa móng, kẻ đường thẳng lên nóc nhà thì 12cm chưa đc 1 độ (em ước chứ chửa có tính, cụ thớt tự tính xem báo nhiêu độ nhé).
Cái đáng sợ là nhà tiếp tục bị lún. Vì thế, cần chuyển vật nặng sang phía bên ko lún và theo dõi 1 thời gian (không nên ở cụ nhé). Sau 1-2 tháng nếu không nghiêng thêm thì nên đào cái nền cấy sắt đổ mê tầng 1 luôn.