[Funland] Nhà mới xây bị nghiêng

lum..zzz

Xe điện
Biết đất ruộng mà ko đóng cọc bê tông và làm móng cho cẩn thận, mới xây 3 tháng mà nghiêng 12% thì quá nhiều rồi, tìm công ty nào xử lý nghiêng xem nó chống dc thế nào ko?

Muon_biet

Xe cút kít
nhà em mới xây bị nghiêng ở tầng cao nhất so với nhà bên cạnh 12cm. Các cụ cho hỏi độ nghiêng cho phép là bao nhiều và nghiêng như vậy có mất an toàn k ạ
Tốt nhất gia cố móng sớm cho nó tốt (tránh làm như ở Hải Phòng vừa rồi nhé).

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em biết vụ này. Nhưng nhà em cũng cao tầng và 2 bên k liền kề trống nên em muốn hỏi xem làm sao muốn biết để kiểm tra xem có bị k?
Dùng máy bắn cốt là ra ngay... chiều tối máy laze sáng quắc.. cụ bắn 1 phát đường thằng tưng 2 mép nhà... bên nào bị lệch biết ngay.. khỏi rọi..li vô cho mệt

haolq

Xe tăng
Móng đóng cọc tre với đổ móng băng các cụ ạ
Nếu thằng thầu nó nhận tiền khảo sát địa chất, tiền thiết kế .. của cụ thì mới bắt đền nó được ! Nếu cụ làm theo kinh nghiệm và chỉ đạo nhà thầu làm theo thiết kế của cụ đưa ra thì thằng thầu nó không chịu trách nhiệm ! Làm khó nó là làm khó cho mình .

beomap2

Xe container
Cụ mua vài tấn đất đá hoặc cát cho vào bao tải đem để trên sân thượng phía cao không bị lún để nó đè bên đó xuống

haolq

Xe tăng
Em biết vụ này. Nhưng nhà em cũng cao tầng và 2 bên k liền kề trống nên em muốn hỏi xem làm sao muốn biết để kiểm tra xem có bị k?
Cụ ra mua khoảng 15m kẽm buộc, lấy cái xô nhựa hoặc thùng sơn nước rỗng khoảng 18lit, cụ xúc đầy 1 thùng cát rồi cụ trèo lên trên sân thượng, buộc kẽm vào cái khúc cây khỏe và thả dây kẽm xuống nói thằng con buộc vào cái xô đã có cát. Cụ đẩy cái khúc gỗ ra để khoảng cách từ dây kẽm buộc tới mép tường khoảng 30cm, giữ chặt để cái thùng cát nó ko chạm vào tường nhà và lơ lửng cách mặt đất khoảng 5cm, kêu thằng nhỏ dưới đất quan sát xem cái xô nó có ổn định ko đong đưa nữa thì bảo nó đo khoảng cách từ dây kẽm tới tường của cụ ở vị trí treo cái xô . Chênh lệch số liệu dưới đất và trên sân thượng của cụ chính là số liệu nhà cụ bị nghiêng bao nhiêu cm theo phương ngang nhà đó .

Conchuotnho

Xe tăng
Cụ nên chụp ảnh mặt đứng. Rồi chi tiết móng quanh nhà xem có gì bất thường ko đã. Tả mồm thế khó bắt bệnh

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Nghiêng thế là nguy hiểm rồi cụ ạ, bắt buộc phải xử lý sớm bởi nó sẽ tiếp tục nghiêng, ở trạng thái này ứng suất bị phân bố lại, có thể phá vỡ 1 số vị trí kết cấu. Có lẽ cách rẻ nhất là cụ thuê đội chuyên nghiệp đến, họ khảo sát, đào, ép hệ móng trung tải, sau đó kích thẳng lại là OK.

MrSpy

Xe điện
Nền yếu hay không yếu khi làm xong thì đều bị lún, vấn đề là ở chỗ lún không đều và khi làm móng cụ không làm cách móng nhà bên ra, hai móng chèn vào nhau nên bên đó không lún dẫn đến nghiêng nhà.

toan33

Xe đạp
khoai phết cụ nhỉ , nghiêng là do lún hay thợ làm sai cụ phải xác định xem chứ xây mới mà nghiêng thi khổ thật , ở thì không yên tâm mà ko ở thì ko biết làm thế nào ,

Phanthiai

Xe hơi
Đất ruộng thì cũng chưa chắc là đất yếu. Đất ruộng thì chỉ cần vét 30cm hữu cơ ở trên. Đất nền tốt thì vẫn là đất tốt. Nhà cụ em nghĩ là do đóng cọc tre chất lượng kém rồi. Thực ra cọc tre già, đực (thân nó đặc nhiều ý) đóng cọc rất tốt. Nhưng bây giờ đội thợ làm ăn bát nháo nhiều. Họ mang cả luồng ra đóng nếu ko kiểm soát kỹ, hoặc mang tre cái (thành mỏng), thì lúc ép có cọc đã bị nứt, gãy rồi, nó ko còn tác dụng chịu lực, mà còn hỏng cả nền móng. Hoặc là đen nhà cụ nằm trúng vào cái hố bùn. Bây giờ phải xem lại kết cấu của nhà cụ làm thép đặt đúng hay ko, có đảm bảo liên kết khung nhà hay không? Nếu khung thép chắc chắn thì cụ vẫn ở đc, và theo dõi thêm. Nhưng vấn đề là nhà hàng xóm sau này xây thì còn lâu họ mới chịu cho nhà cụ nghiêng sang đất nhà họ.

cucsat123

Xe tăng
Đất này trước là đất ruộng. K ngờ nền nó yếu vậy ạ
Cụ toang rồi.giờ cụ gọi mấy hội chuyên nền móng đến gia cố thêm thôi chứ đất ruộng yếu lắm.ai tư vấn cụ cũng dở làm độ mấy cái cọc betong nữa là chắc ngay không đáng thêm bao nhiêu giờ công nghệ đóng cọc ngon rồi.cọc tre hút nước là hồi xưa xây nhà thấp thôi nhà cao chịu sao nổi

cucsat123

Xe tăng
Đất ruộng thì cũng chưa chắc là đất yếu. Đất ruộng thì chỉ cần vét 30cm hữu cơ ở trên. Đất nền tốt thì vẫn là đất tốt. Nhà cụ em nghĩ là do đóng cọc tre chất lượng kém rồi. Thực ra cọc tre già, đực (thân nó đặc nhiều ý) đóng cọc rất tốt. Nhưng bây giờ đội thợ làm ăn bát nháo nhiều. Họ mang cả luồng ra đóng nếu ko kiểm soát kỹ, hoặc mang tre cái (thành mỏng), thì lúc ép có cọc đã bị nứt, gãy rồi, nó ko còn tác dụng chịu lực, mà còn hỏng cả nền móng. Hoặc là đen nhà cụ nằm trúng vào cái hố bùn. Bây giờ phải xem lại kết cấu của nhà cụ làm thép đặt đúng hay ko, có đảm bảo liên kết khung nhà hay không? Nếu khung thép chắc chắn thì cụ vẫn ở đc, và theo dõi thêm. Nhưng vấn đề là nhà hàng xóm sau này xây thì còn lâu họ mới chịu cho nhà cụ nghiêng sang đất nhà họ.
Cọc đó gọi là vầu ạ.cơ bản giờ cọc tre là không ổn đâu trước nhà xây cao lắm là 2 tầng giờ xây đểu đểu cũng 3 tầng rồi.cứ làm 6 hay 8 cọc betong vào cho an tâm ạ

toan33

Xe đạp
tùy ruộng chứ cụ
.tùy ruộng chứ cụ . có duộng có khác gì cái ao đâu cụ nếu đât màu khô thì nói làm gì

Phí Gia

Xe đạp
Nền yếu hay không yếu khi làm xong thì đều bị lún, vấn đề là ở chỗ lún không đều và khi làm móng cụ không làm cách móng nhà bên ra, hai móng chèn vào nhau nên bên đó không lún dẫn đến nghiêng nhà.
Đúng rồi cụ ạ. Móng nhà em k cách móng nhà hàng xóm nên bị chèn nhau k lún đều

Phanthiai

Xe hơi
tùy ruộng chứ cụ

.tùy ruộng chứ cụ . có duộng có khác gì cái ao đâu cụ nếu đât màu khô thì nói làm gì
Không phải đâu cụ, đất ruộng thì vét 30cm trên mặt. Đất ao thì vét 50cm. Sau họ khoan lấy mẫu (cách 2m ,1 mẫu) thí nghiệm xuyên SPT thì sẽ biết đất tốt xấu. Còn nếu chỉ vì ruộng nó có nước mà bảo nền xấu thì nhiều chỗ đất mực nước ngầm nó cũng cao gần mặt đất ý.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Khả năng nền đất yếu rồi. Đất nhà cụ vốn là đấy thổ canh hay thổ cư? Nếu đất yếu, nhà cao thì cọc tre không chịu được

đất yếu mà ko đóng cọc bê tông thì nó nghiêng ngay ạ

Stark88

Xe buýt
Độ nghiêng nó có nhiều nguyên nhân lắm, cụ nói chung thế ko ai chuẩn đoán được. Có thể do nền đất yếu, có thể do lún lệch, có thể do thi công lỗi...Nếu do nền yếu hay lún lệch thì rất khó để bắt lỗi nhà thầu thi công, đơn giản vì họ ko có nhiệm vụ thiết kế và cũng ko có đủ số liệu để thiết kế, cùng lắm là họ có 1 phần trách nhiệm thôi. Thường thì nhà bê tông em ko nhớ chính xác lắm nhưng cho phép nghiêng có H/500 thôi

KatKik

Xe điện
Cụ mua vài tấn đất đá hoặc cát cho vào bao tải đem để trên sân thượng phía cao không bị lún để nó đè bên đó xuống
Xếp lên sân thượng để nó sập cho nhanh còn làm lại cụ nhỉ.

toan33

Xe đạp
Không phải đâu cụ, đất ruộng thì vét 30cm trên mặt. Đất ao thì vét 50cm. Sau họ khoan lấy mẫu (cách 2m ,1 mẫu) thí nghiệm xuyên SPT thì sẽ biết đất tốt xấu. Còn nếu chỉ vì ruộng nó có nước mà bảo nền xấu thì nhiều chỗ đất mực nước ngầm nó cũng cao gần mặt đất ý.
cụ nói như làm công trình nhà nước công ty không bằng , mà còn khoan thăm dò dc nữa thì đâu có chuyện để nói cụ , chỉ đơn giản ép cọc bê tông nhà 3 tầng đã ok lắm rồi