[Funland] Nhà ống khi xây có nên để thừa khoảng 1m phía sau nhà cho thoáng

f320

[Tịch thu bằng lái]
nhà miền Bắc thì phải có cửa hoặc vách ngăn với không khí bên ngoài, tránh gió lùa, về mùa Đông lạnh.

như nhà cụ bên trên, thì có cửa kính lùa, cần có thể kéo vào kéo ra, chứ thông thống thì ko được

như cái này còn mất an toàn nữa

Làm gì có gió vào mà lạnh hả cụ? Giếng trời chỉ lấy sáng là chủ yếu thôi, trên họ làm mái kính hết rồi.

mazda3_pro

Xe lăn
Nhà mà có giếng trời thì tuyệt vời rồi, tuy nhiên vấn đề gì cũng có 2 mặt của nó.
Em ví dụ nhà mẹ em, S= 100m2 (5.3m x 20m), mẹ em xây 70m2, để sân trước 30m2, phía sau nhà rất thoáng vì nó là cái sân trường học cấp 2.
Giữa cầu thang vẫn làm them cái ô giếng trời tầm 1m2, trần cao 3.9m nên mùa hè rất mát, các cô hàng xóm mùa hè toàn vào nhà mẹ em ngồi chơi buổi trưa, quạt phe phẩy :D đỡ tốn tiền đhkk

Nhưng đến mùa đông, em thề ngồi ăn cơm mặc đến 2 cái áo bông mà vẫn lạnh sun, ngồi phòng khách cũng lạnh, bếp cũng lạnh, chỉ muốn ngồi xem tivi mà cũng phải kiếm cái chăn đắp.
Mấy ngày thu gió nhẹ, nắng vàng thì ra đường mặc áo sơ-mi dài tay, về nhà mặc them cái áo khoác =))
Các cụ có cao kiến gì ko?
Chỗ nào hở thì làm cái cửa kính có thể đóng được vào mùa đông, lắp thêm máy sưởi ở những nơi cần thiết là ok.
Còn không thì chuyển vào Đà Nẵng với em, mùa đông không lạnh mấy :D

Andydo

Xe điện
Tuỳ, nhà ít người rộng rãi thì nên làm, bên dưới làm cây xanh tiểu cảnh gì ấy cho nó thư thả con người. Nhà chật quá thì thôi
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m

Eagle No.1

Xe buýt
Nếu phía sau lưng và bên hông chưa có nhà thì phải xây tường bít phía sau. Chống trộm với lại riêng tư nữa. Nhưng chừa ra 1-1.5m rồi che bằng tôn sáng, chứ ko xây tầng trên chồng lên chỗ 1-1,5m đó.
Nhà em sân sau ko che tôn để cho mưa, nắng thoải mái. Mỗi khi mở cửa sổ cả 3 tầng đều có gió lùa vào.

Eagle No.1

Xe buýt
Cụ nói đúng ý em :D mà đó là nhà ngoài Hà Nội, chứ như Đà Nẵng mặt sau nhà lúc nào cũng có lối thoát hiểm, nó nằm luôn trong quy hoạch nên cũng không cần làm cái này, quá tiện luôn.
Đúng rồi cụ. Nhà cũ của em trong khu cũ nên sân sau xây kín xung quanh. Còn hiện tại em ở khu mới quy hoạch sân sau đồng bộ rất tiện lợi và nhìn đẹp hơn.

Kitcat

Xe container
Làm gì có gió vào mà lạnh hả cụ? Giếng trời chỉ lấy sáng là chủ yếu thôi, trên họ làm mái kính hết rồi.
Cái nhà trong ảnh này họ làm kính bịt kín từng tầng nên gió mưa không hắt được chỉ lấy sáng. Giếng trời để dạng kéo ra kéo vào được để lấy được mưa tuỳ ý cụ ạ. Tầng 1 chỗ dưới giếng là họ không ngăn kính nhưng hạ cấp và để sàn nước thế cũng sạch.
Dạng kéo mái này thấy bảo được 1 thời gian thì kẹt không kéo được nữa (nhà con bạn e được 1 năm.) Phòng tầng 2 nó có cái ban công to đùng trồng vườn rau nhưng phòng khách vẫn thiết kế giếng trời có mái di động (không hạ sàn dưới giếng trời). Kết cục là thấy bảo để mở thì bụi, mưa nước bắn ướt bẩn, mà được thời gian thì không đóng mở nổi, sửa tý lại kẹt.

p.s e đoán trông đẹp thế thôi, được thời gian kính bám bụi bẩn lau hơi bị khó.

FUTURE1

Xe hơi
Thấy nhiều cụ để WC như kiểu của cụ, để ra ngoài thế cũng hay là đỡ mùi hay ẩm thấp trong nhà (các nhà để WC ở cầu thang em thấy ẩm, mà tối quên ko đóng cửa là y như rằng có mùi) :)

Cho bạn tham khảo

jany

Xe tăng
Nhà em sân sau ko che tôn để cho mưa, nắng thoải mái. Mỗi khi mở cửa sổ cả 3 tầng đều có gió lùa vào.
Ko che thì bẩn lắm. Mưa gió rồi bụi bặm các kiểu. Cụ làm cái ròng rọc để kéo miếng tôn, thích thì thả dây cho nó hở ra, ko thích thì kéo dây đậy lại.

Kitcat

Xe container
Ko che thì bẩn lắm. Mưa gió rồi bụi bặm các kiểu. Cụ làm cái ròng rọc để kéo miếng tôn, thích thì thả dây cho nó hở ra, ko thích thì kéo dây đậy lại.
Sân trước nhà em đang không mái, đang yên đang lành làm cái mái trong. Em thấy xe để vẫn bị bụi như thế, không còn nước mưa xuống, nhà nóng hơn. Vẫn làm cái dàn cây dưới mái, cây cũng kém hẳn. Em thấy để không mái cho có mưa nắng vào vẫn hơn hẳn về khoản gió và ánh sáng. Cần thì đóng cửa là sạch sẽ.

thanhnam_xda

Xe buýt
Bác có đất để dư đước 1m lấy thoáng thì tốt quá, nhưng phải xử lý cẩn thận tránh chuột gián không nó hay kéo tới nhà mình.

jany

Xe tăng
Sân trước nhà em đang không mái, đang yên đang lành làm cái mái trong. Em thấy xe để vẫn bị bụi như thế, không còn nước mưa xuống, nhà nóng hơn. Vẫn làm cái dàn cây dưới mái, cây cũng kém hẳn. Em thấy để không mái cho có mưa nắng vào vẫn hơn hẳn về khoản gió và ánh sáng. Cần thì đóng cửa là sạch sẽ.
Đấy là sân trước. Em đang nói sân sau cơ mà.

Kitcat

Xe container
Đấy là sân trước. Em đang nói sân sau cơ mà.
Dạ, với em thì sau trước cũng vậy, để được có 1 cái khe bé tý 1m để lấy sáng và không khí mà lại đi làm cái mái che thì mất hẳn công năng, làm mái thế thì có khác mấy để cái giếng trời đằng sau đâu ạ :).
Em là em thích để trống, làm cái lưới sắt để an toàn thôi.

cuBi07

Xe tải
Nên để giếng sau nhà, em ko để nên giờ hối cũng ko đc nữa

lehuyvan

Xe buýt
Cái nhà trong ảnh này họ làm kính bịt kín từng tầng nên gió mưa không hắt được chỉ lấy sáng. Giếng trời để dạng kéo ra kéo vào được để lấy được mưa tuỳ ý cụ ạ. Tầng 1 chỗ dưới giếng là họ không ngăn kính nhưng hạ cấp và để sàn nước thế cũng sạch.
Dạng kéo mái này thấy bảo được 1 thời gian thì kẹt không kéo được nữa (nhà con bạn e được 1 năm.) Phòng tầng 2 nó có cái ban công to đùng trồng vườn rau nhưng phòng khách vẫn thiết kế giếng trời có mái di động (không hạ sàn dưới giếng trời). Kết cục là thấy bảo để mở thì bụi, mưa nước bắn ướt bẩn, mà được thời gian thì không đóng mở nổi, sửa tý lại kẹt.

Cái mái che di động thì chắc phải bảo trì hàng năm thì may ra mới hoạt động được, còn không thì nó kẹt ngay sau 1 năm sử dụng, lúc đó lại thành mái cố định.

Cái giếng trong ảnh của cụ nhìn cũng mê phết đấy nhỉ :D

Jamebonds

Xe container
Bên Nhật xây nhà ống liền kề bao giờ cũng cách nhau tối thiểu tầm 20-30cm để kk lưu chuyển, ko bao giờ ốp tường vào nhau như m

mazda3_pro

Xe lăn

Lợp tấm lấy sáng cụ ợ, có nhà lợp kính như theo em là không bằng tấm lấy sáng (nó là 1 loại nhựa trong, cho nắng lọt qua nhưng chỉ khoảng 70% và nắng bị phân tán nên không chói, bền với thời tiết, giá rẻ). Tấm này sẽ lợp cách mặt sàn nóc 50cm, 4 góc có cột để gia cố. Gió sẽ lọt vào qua khe 50cm này, bên dưới khe làm 1 hàng gạch ngăn hắt nước. Tức là lấy được sáng, lấy được gió nhưng nước không xuống được.
Không cần phải làm cái màn kéo, còn cụ thích có màn kéo thì bên dưới nữa sẽ lắp cái màn kéo điều khiển, nó sẽ không bị kẹt vì nước không vào được, khô ráo.

mazda3_pro

Xe lăn
Bên Nhật xây nhà ống liền kề bao giờ cũng cách nhau tối thiểu tầm 20-30cm để kk lưu chuyển, ko bao giờ ốp tường vào nhau như m

Nước nó lọt xuống thì thấm hết tường cụ ợ. Chưa kể chuột bọ gián nó sống trong đó.