[Funland] Nhà ống khi xây có nên để thừa khoảng 1m phía sau nhà cho thoáng

NQHU

Xe điện
Không tâm sự được nhiều. Nó vang lắm. Đêm em nằm phòng tầng 2 mà tầng 4 chúng nó đi đái cũng nghe thấy. Không nên làm phòng vệ sinh phía trong.
cụ phải xử lý tường sần sùi để hút âm thanh, chát tường phẳng chỗ giếng trời không khác gì loa cỡ đại nên 1 tầng đi đái 4 tầng cùng nghe róc rách ồ ồ là đúng rồi

rdesigner

Xe hơi
Nhà e xây 3 tầng, hậu 3m (đã trừ tường), e dự định cắt 2 m chiều dài làm sân ướt, đẩy WC (1.5 x 2) ra đó cả 3 tầng, vậy cái ô còn lại chỉ còn 1.5 x 2m. Muốn rộng để phơi đồ giặt luôn mà khó nghĩ quá cụ ạ @@
Đẩy WC vào trong thì phòng lại chật, mà đẩy ra ngoài thì sân ướt còn 1 mẩu
E nghĩ cụ nên đẩy wc ra sau, trong nhà sạch sẽ, wc có gió, sáng cug thoáng sạch. Phơi phóng lên tầng cụ ơi. Sân sau bé tí ko giặt giũ đc, nhìn cug mất mỹ quan nữa :D

mazda3_pro

Xe lăn
Đất quy hoạch có 1m làm rãnh sau nhà thì có cần chừa lại sân sau nữa không ạ?
Thông thường nếu nằm trong quy hoạch thì 1m5 chứ ít ai chừa có 1m, nếu có khoảng không này rồi thì chỉ cần mở cửa lùa là ok.

mazda3_pro

Xe lăn
phòng khách ngang 2,5m thì bí lắm cụ ơi, bí kinh khủng luôn
nhà bạn em cũng 6m nhưng thuê thiết kế đẹp lắm, ô tô để ngoài sân và phía trên ô tô tầng 2 đua phòng ra đấy, vào phòng khách rộng rãi, chứ nhà em phòng khách 3,5m ngang em còn thấy bí, 2,5m thì không biết để đồ ở đâu, khách ngồi đâu trong khi để trình ình cái ô tô ở phòng to
Em đoán tối mới cho oto vào nhà :D còn nếu thiết kế oto trong nhà thì đất phải to để bỏ cái gara bên cạnh :D

FUTURE1

Xe hơi
phòng khách ngang 2,5m thì bí lắm cụ ơi, bí kinh khủng luôn
nhà bạn em cũng 6m nhưng thuê thiết kế đẹp lắm, ô tô để ngoài sân và phía trên ô tô tầng 2 đua phòng ra đấy, vào phòng khách rộng rãi, chứ nhà em phòng khách 3,5m ngang em còn thấy bí, 2,5m thì không biết để đồ ở đâu, khách ngồi đâu trong khi để trình ình cái ô tô ở phòng to
Nếu còn đất làm sân như cụ thì chuẩn cmnr.
Nhà em tổng diện tích đất có vậy thôi, trước cửa là đường rầu hehe

FUTURE1

Xe hơi
Em đoán tối mới cho oto vào nhà :D còn nếu thiết kế oto trong nhà thì đất phải to để bỏ cái gara bên cạnh :D
Ô tô em vưỡn để trong nhà bình thường.
Vẽ là vậy, nhưng giữa p. khách và gara em không có gì ngăn cách, cũng không để tivi luôn. Vì vậy nhìn rất rộng.

BMW_X7

Xe điện
tối hay ngày cho vào ko quan trong, nhưng cái tường ngăn giữu gara ô tô và phòng khách nên 2 bên đấy quá bí ạ

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhìn ảnh, cách 20-30 cm, tường giữa 2 nhà con chó chui lọt thì thấm ở đâu cụ?
Nhà bên Nhật nhà nào cũng cách nhau thế, nên mặc dù nhà san sát mặt phố nhưng khe hở họ vẫn làm cửa sổ lùa, gió vẫn lưu thông mát mẻ.
Nhật thì đương nhiên nó ko làm mà ko có mục đích rồi
Nước mưa chảy xuống tường, nếu xây trát ko tốt thấm là đương nhiên.
Theo em 30cm ko thể có gió lùa vào cho mát được, nó chỉ cho thoáng nhà hơn với lại có không khí đối lưu được thôi.

Jamebonds

Xe container
Nước mưa chảy xuống tường, nếu xây trát ko tốt thấm là đương nhiên.
Theo em 30cm ko thể có gió lùa vào cho mát được, nó chỉ cho thoáng nhà hơn với lại có không khí đối lưu được thôi.
Tất cả nhà phố của Nhật đều phải xây như này, ko nhà nào giáp tường nhà nào, nên mặc dù ở Tokyo nhà san sát nhau, nhưng các nhà vẫn trổ cửa lùa ra bờ tường giữa 2 nhà. Gió vẫn luồn lách rất nhiều giữa các nhà và mát mẻ

Puppet

Xe buýt
Ô tô em vưỡn để trong nhà bình thường.
Vẽ là vậy, nhưng giữa p. khách và gara em không có gì ngăn cách, cũng không để tivi luôn. Vì vậy nhìn rất rộng.
Úi thế khác gì cụ mời khách đến ngồi chơi ở gara ô tô, khó chịu lắm. Thà cụ ra quán tiếp khách còn hơn chứ ai lại coi thường khách thế ợ

son198099

Xe buýt
Cho oto vô nhà nhớ làm cái ống xả bằng nhôm nhún gắn vô ống pô thông ra bên ngoài.

mazda3_pro

Xe lăn
Tất cả nhà phố của Nhật đều phải xây như này, ko nhà nào giáp tường nhà nào, nên mặc dù ở Tokyo nhà san sát nhau, nhưng các nhà vẫn trổ cửa lùa ra bờ tường giữa 2 nhà. Gió vẫn luồn lách rất nhiều giữa các nhà và mát mẻ
Chắc tiêu chuẩn xây dựng họ thế vì động đất nhiều, tạo khoảng hở để khi rung lắc không bị vỡ công trình :D

Bastion.P

Xe container
Làm cái giếng trời giữa hoặc góc nhà thôi, để chừa sân sau nhà chẳng hơn dc gì (ánh sáng, thoáng khí, ...) mà chỉ tổ đi cãi nhau với hàng xóm đòi trổ cửa sổ vào.

Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m

TrungGia

Xe buýt
Đổ chậu thế này cụ có phải xử lý chống thấm sàn trước ko
Phải làm chống thấm như bình thường, mà nhà em làm hơi kỹ, theo đúng thiết kế. Trong bồn có một tấm bê tông, có đục lỗ, kê không sát sàn, Sáu đó có lớp sỏi, cát vàng, và mới đổ đất, trồng cây. Dưới chân tường thành bể, để một lỗ nhỏ thoát nước, đảm bảo mưa hay tưới mà quá nhiều nước, nước sẽ thấm xuống đáy, chảy ra ngoài, nước trong veo cụ ạ!

FUTURE1

Xe hơi
Úi thế khác gì cụ mời khách đến ngồi chơi ở gara ô tô, khó chịu lắm. Thà cụ ra quán tiếp khách còn hơn chứ ai lại coi thường khách thế ợ
Đừng câu nệ quá, sẽ thành sỹ diện hão.
Điều kiện của mình tới đâu thì mình làm tới đó.
Căn nhà mình ở cả đời, khách viếng thăm bao lâu?
Sống chân thành thì phòng trọ họ cũng viếng thăm mình!

huutrinh6688

Xe điện
Em có mảnh đất 3.3x11m. Sau nhà có khoảng lưu không 3x0.5m giáp mặt ngõ.
E tính xây bức tường gạch thông gió từ tầng 1 lên tầng 4 có khung dầm bê tông liên kết với khung nhà thì liệu có phải làm luật vs đội phường không các cụ? Phần tường trong nhà thì em xây đúng theo trên sổ đỏ. 2 bên là 2 nhà hàng xóm không vấn đề.
Em cám ơn các cụ.

hatinh5760

Xe điện
Sếp e, để 1m phía sau, ko xây hết. Ông đằng sau xây tịt đất, mở cửa sổ sang 1m này. Sêp e bực mình, xây tường cao sát chắn.
E rút kinh nghiệm, làm giếng trời giữa nhà. Sáng và khí trời chia hắt hai phía cho cả nhà. Tránh giữa nhà quá bí, so với trước, sau.