[Funland] Nhà ống khi xây có nên để thừa khoảng 1m phía sau nhà cho thoáng

lac007

Xe tăng
Em đi ngắm nghía khu em định xây nhà, thì chỉ có 1 nhà duy nhất để trống phía sau, còn lại tất cả đều xây bít hết. Em cũng tự hỏi sao mấy cái nhà giàu nó ko để lại khu phía sau màn nhìn trong nhà cũng rất thoáng (chắc nó thiết kế giếng trời hợp lí).
Cụ nhìn thế chưa chắc đâu phải vào trong nhà mới biết được

langxet

Xe đạp
Rộng thì sân sau hẹp thì giếng trời.

XE_KO_PHANH

Xe đạp
Rộng thì sân sau hẹp thì giếng trời.

masterqdung

Đi bộ
Nhà hàng xóm cấp 4. Nếu mình xây hết đất, sau mới chừa giếng trời phía sau nhà, trên bức tường sau lưng bình trổ vài lỗ tầm 20cm x 60cm cho thoáng (không lắp cửa sổ vào). Thì có phạm luật không nhỉ? Nghĩa là họ lo sợ rơi rớt đồ qua lỗ xuống nhà họ rồi họ kiện.

tung1311 .

Xe điện
Nhà hàng xóm cấp 4. Nếu mình xây hết đất, sau mới chừa giếng trời phía sau nhà, trên bức tường sau lưng bình trổ vài lỗ tầm 20cm x 60cm cho thoáng (không lắp cửa sổ vào). Thì có phạm luật không nhỉ? Nghĩa là họ lo sợ rơi rớt đồ qua lỗ xuống nhà họ rồi họ kiện.
Em chả thấy có luật nào phi lí thế cả. Trừ khi lấn không gian thì không được thôi.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Theo luật thì không được trổ cửa nhìn sang nhà hàng xóm (sát đất nhà mình) đâu cụ. Nó kiện thì phải bịt ngay cái lỗ đó vào.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Cụ cứ xây hết đất, sau bức tường đặc kia mới chừa giếng trời. Rồi sau giếng cụ thích mở bao nhiêu cửa sổ cũng được.

moonlife

Xe container
Em chả thấy có luật nào phi lí thế cả. Trừ khi lấn không gian thì không được thôi.
Ai bảo cụ thế? 1 là cụ xây kín tường, 2 là cụ ko xây tường bao luôn nhé.
Muốn để ô thoáng, cửa sổ nhìn sang đất nhà khác thì phải có khoảng lùi rộng 2m (theo luật)

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Muốn để ô thoáng, cửa sổ nhìn sang đất nhà khác thì phải có khoảng lùi rộng 2m (theo luật)
Cụ ấy không thấy luật là cho rằng không có luật. Nói khơi khơi thì dễ quá. Đi xin cấp phép xây dựng rồi thử nói thế xem nó có đuổi về không :P

tung1311 .

Xe điện
Cụ ấy không thấy luật là cho rằng không có luật. Nói khơi khơi thì dễ quá. Đi xin cấp phép xây dựng rồi thử nói thế xem nó có đuổi về không :P
vâng em trân thành xin lỗi và rút kinh nghiệm nhưng công nhận là phí lí thật. Các cụ có cái trích dẫn luật đó ko để lúc nào em tham khảo thêm ạ.

moonlife

Xe container
vâng em trân thành xin lỗi và rút kinh nghiệm nhưng công nhận là phí lí thật. Các cụ có cái trích dẫn luật đó ko để lúc nào em tham khảo thêm ạ.
Ko sao cụ ơi, anh em học hỏi nhau là bth. Cụ sẽ thấy có lý khi phải ở cạnh nhà thằng hàng xóm mà cụ ghét như chó, đã thế nó còn hay dòm ngó hóng hớt chuyện nhà cụ =))
Nếu đúng luật mà cụ chỉ để sân sau rộng 1,9m là cụ có thể bị yêu cầu xây bịt cửa ra sân của cụ luôn.
Mời cụ : https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-dan-su/xay-nha-co-duoc-mo-cua-so-sang-nha-hang-xom-.aspx

Chỉnh sửa cuối:

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Thứ nhất là tránh cháy lan, thứ hai là tránh cụ mở cửa quá gần rồi nhìn vào bên trong nhà người ta. Nghĩa là 2 cửa sổ 2 nhà cách nhau ít nhất 4m. Luật như vậy là ok chứ có gì mà phi lý. Trước khi ban hành luật thì người ta cũng phải nghiên cứu khảo sát chán rồi.

tung1311 .

Xe điện
Mảnh của em 4.5x16
3 góc 90 ko tóp ko nở
Nên làm giếng giữa + giếng sau
Hay làm 1 giếng to duy nhất ở giữa nhà ạ?
Em tính làm sân trc nhà và thang máy nữa thì nên bố trí ntn cho phù hợp ạ?
Nhờ các cụ tư vấn
Theo em nên làm 1 cái giữa thôi nếu 2 nhà đối đít nhau. Nên để luôn thang bộ và thang máy ra hẳn khu vực giếng trời cho đẹp và thoáng.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m
Để hẳn 2m là luật cho phép mở cửa abc cho lành, phía sau trồng cái cây thấy xanh mát ngay, 0vòng bé 1 tí mà có cái cửa sổ sát sàn ngắm cây cũng chuẩn đấy. Cụ.mua cây to trồng trước khi xây nhà là có cây to chơi luôn:))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
đúng thế, làm khung dầm theo nhà luôn. Vì thấy cụ ấy bảo sẽ xây tường thẳng từ dưới lên mái, nên e mới nhắc cụ ấy chú ý.
Theo em thì không làm khung đâm theo nhà tốn kém. Cứ làm 1 chân đế chờ sẵn, khi hàng xóm có biến thì triển khai hệ cột sắt dựng lên từng bước ốp tôn chắn luôn, kể cả cục nóng thì ra tịch thu luôn, mặt trong dùng vật liệu truyền thống như thanh tre trang trí thì hơi bị đẹp.

vt2phuc

Xe điện
Theo em nên làm 1 cái giữa thôi nếu 2 nhà đối đít nhau. Nên để luôn thang bộ và thang máy ra hẳn khu vực giếng trời cho đẹp và thoáng.
đất khổ như thế vào tay em em sẽ bảo kts thiết kế 2 giếng trời giữa và sau. :D

moonlife

Xe container
Mảnh của em 4.5x16
3 góc 90 ko tóp ko nở
Nên làm giếng giữa + giếng sau
Hay làm 1 giếng to duy nhất ở giữa nhà ạ?
Em tính làm sân trc nhà và thang máy nữa thì nên bố trí ntn cho phù hợp ạ?
Nhờ các cụ tư vấn
Khó trả lời, vì nó còn tùy thuộc vào mức độ ưu tiên của cụ. Kiến trúc là sự đánh đổi, cụ muốn cả sân trước, cả sân sau, thang máy, lại cả giếng trời ở giữa thì phải hy sinh các phòng ngủ ko có vệ sinh khép kín...
Nếu là em thì em chỉ làm 1 sân trước, 1 giếng trời phía sau to to chút và ô thoáng nhỏ giữa cầu thang.

nvk155

Xe điện
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m
Nhiều cụ cứ cầu thang giữa nhà chứ cháu thích để đầu hoặc cuối hơn. Mái che cầu thang cụ làm rộng ra, máu nữa thì tìm cách chế cháo cái cửa đóng mở chạy điện. Gió vẫn thoáng đc.

lehuyvan

Xe buýt
Khó trả lời, vì nó còn tùy thuộc vào mức độ ưu tiên của cụ. Kiến trúc là sự đánh đổi, cụ muốn cả sân trước, cả sân sau, thang máy, lại cả giếng trời ở giữa thì phải hy sinh các phòng ngủ ko có vệ sinh khép kín...
Nếu là em thì em chỉ làm 1 sân trước, 1 giếng trời phía sau to to chút và ô thoáng nhỏ giữa cầu thang.
Em thấy như cụ này là hợp lý :)
Cái giếng giời ở cầu thang dù to đến đâu cũng ko thoáng bằng ô phía sau nhà,mà để lấy sáng ở cầu thang thì chắc chỉ được 1-2 tầng trên cùng, đa phần em thấy ở tầng dưới cùng thì ánh sáng chỉ thấy mờ mờ.

Nhà em ô thoáng ở đằng sau (1mx4m dài) thì thấy đa phần gió lùa theo ô thoáng này (cực thoáng ạ).