[Funland] Nhà ống khi xây có nên để thừa khoảng 1m phía sau nhà cho thoáng

moonlife

Xe container
Em thấy như cụ này là hợp lý :)
Cái giếng giời ở cầu thang dù to đến đâu cũng ko thoáng bằng ô phía sau nhà,mà để lấy sáng ở cầu thang thì chắc chỉ được 1-2 tầng trên cùng, đa phần em thấy ở tầng dưới cùng thì ánh sáng chỉ thấy mờ mờ.

Nhà em ô thoáng ở đằng sau (1mx4m dài) thì thấy đa phần gió lùa theo ô thoáng này (cực thoáng ạ).
Giếng trời sau gió hun hút có khi sợ gió lùa lạnh quá phải đóng bớt :)) Giếng tròi sau nhà em đánh giá nó phải hiệu quả gấp đôi ở giữa. Trong khi giếng trời giữa nhà thì lại làm tăng chiều dài cái hành lang gây lãng phí đất + trông rất chán đời.
Em hay làm style băng đất phía sau kết hợp 1 nửa làm giếng trời 1 nửa làm vệ sinh cho phòng ngủ đấy thành master luôn. Khổ đất 4,5m chiều ngang thì phía sau bố trí giếng trời 2,5x1,2, vệ sinh khoảng 2x1,8.

Chỉnh sửa cuối:

masterqdung

Đi bộ
Cụ cứ xây hết đất, sau bức tường đặc kia mới chừa giếng trời. Rồi sau giếng cụ thích mở bao nhiêu cửa sổ cũng được.
Ý của mình là trổ vài lỗ trên bức tường giáp nhà họ đó (bức tường biên), còn bức tường nằm trong (giếng trời rồi đến nó) thì tùy mình rồi.

masterqdung

Đi bộ
Cái giếng giời ở cầu thang dù to đến đâu cũng ko thoáng bằng ô phía sau nhà,mà để lấy sáng ở cầu thang thì chắc chỉ được 1-2 tầng trên cùng, đa phần em thấy ở tầng dưới cùng thì ánh sáng chỉ thấy mờ mờ.

Nhà em ô thoáng ở đằng sau (1mx4m dài) thì thấy đa phần gió lùa theo ô thoáng này (cực thoáng ạ).

Nhà mình tận dụng giếng trời Cầu thang 3m chính giữa nhà, khoảng cách ở giữa mép hai bên cầu thang khoảng 60phân, rất thoáng đãng, sáng sủa, mát mẻ bác ơi.

nvk155

Xe điện
Góp vui với các cụ con mặt bằng bé xíu, 4.5x15, em chừa thông thủy 80cm để làm khoảng thoáng ạ.
Đc của nó ấy. Theo dõi cụ phát có gì ới cụ nhớ. Chỉ tiếc mặt bằng bé quá, dự phòng có chỗ lắp thang máy sau này nâng tầng thì chuẩn luôn. như này đẻ thêm lại phải đẻ gái nữa ở thì vừa.

Chỉnh sửa cuối:

daigianhaque

Xe buýt
Cơ bản là ổn rồi ạ, nếu ko nói là khá tốt vì khổ nhà cụ đang là 4.5m ngang, đưa nhà tắm vào phòng ngủ + tránh để ở cầu thang là oke , kts non tay họ ko xử lý tốt việc này được cụ ạ, phải do làm việc và va chạm mới hình thành nên.

Phần tắm T1 nên đưa bàn rửa tay vào trong, thu hẹp khổ vòi sen lại vì T1 thường ông bà ở đi lại cho tiện nhu cầu người già, tắm giặt ko cần ưu tiên. Tự nhiên chui ra cái bàn rửa tay nhìn lỗi thời.

Cụ nên tính một ô khung chờ sẵn cho thang máy, em thấy sau 5-7 năm nữa sẽ thường dùng đến, nhà ống để chờ chỉ có đầu hay cuối nhà là tiện. Giờ cụ làm sẵn khung betong ở lối vào phòng khách cũng được. Nếu tính ở lâu dài thì nên làm, cụ có nhìn nhiều nhà phải đập phá + sửa chữa tốn kém thì mới hiểu chờ sẵn nó giá trị mức nào. Còn tính ở tạm sau sẽ bán thì ko nói.

Cuối cùng là nếu làm bản vẽ để tính hợp lý chưa thì phải Dim hết kích thước các khối đồ để nhìn vào hiểu kích thước lối đi, không gian,... Em làm đều vậy. Nhiều cái giường ko ghi ra thì nó chỉ cỡ 1.6*1.8m nhìn chả rộng rãi, lối đi 600m nó khác 800-1000mm . Em quen làm như vậy, một bản tư vấn cho một cụ trên này chưa thu được đồng nào em cũng dựng lại toàn bộ mặt bằng - chỉ đang dự trù mặt bằng, nhìn các khối đồ thiếu Dim kích thước em thấy bực mình, biết rộng hẹp sao mà phán ? Cảm giác là ra kích thước ?

Cụ góp ý giúp em mặt bằng này với ạ! Cảm ơn cụ nhiều!

agrimeco

Xe lăn
Nên chừa lại Cụ ạ. Để làm khe thoáng cho nhà có thêm gió và ánh sáng, nếu xây sau thì còn chát được tường tránh thấm nước.
* Tầng 1 Cụ vẫn xây tường bao hết đất vào nhé
Nhiều khi cũng muốn để khe cho thoáng, khổ nỗi lắm lúc lại thành cái giếng xả rác cho các nhà xung quanh ;))

lehuyvan

Xe buýt
Nhiều khi cũng muốn để khe cho thoáng, khổ nỗi lắm lúc lại thành cái giếng xả rác cho các nhà xung quanh ;))
Nhà em xây tương bao ngăn đằng sau lên tận tầng 3, ko nên xây tường bao chỉ tầng 1 chắc chắn sẽ xảy ra trường hợp như cụ nói, hoặc ít nhất suốt ngày nhìn tường/cửa sổ thằng hàng xóm rất khó chịu.

aff champion

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi.
Nhà em mua là họ xây sẵn rồi, họ xây ko hết đất có trừ lại phía sau 40cm (làm móng thì hết toàn bộ đất). Nhà phía sau với xung quanh thì họ chưa xây.
Giờ có cách nào xây tường bao lại cái phần chưa xây lên cao cao ko các cụ nhỉ? Vì em sợ sau này nhà phía sau mà xây rồi họ lại trổ cửa sổ với xả rác thành ra lại bẩn các cụ nhỉ? :D
Xây 1 bức tường cao quá mà ko có cột trụ gì thì có sợ đổ ko các cụ, em không làm xây dựng nên cũng ko rõ vấn đề này lắm. Với nếu mà xây đc thì trước khi xây có phải xin giấy phép gì không các cụ nhỉ?
Các cụ tư vấn em với.
Cảm ơn các cụ

agrimeco

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi.
Nhà em mua là họ xây sẵn rồi, họ xây ko hết đất có trừ lại phía sau 40cm (làm móng thì hết toàn bộ đất). Nhà phía sau với xung quanh thì họ chưa xây.
Giờ có cách nào xây tường bao lại cái phần chưa xây lên cao cao ko các cụ nhỉ? Vì em sợ sau này nhà phía sau mà xây rồi họ lại trổ cửa sổ với xả rác thành ra lại bẩn các cụ nhỉ? :D
Xây 1 bức tường cao quá mà ko có cột trụ gì thì có sợ đổ ko các cụ, em không làm xây dựng nên cũng ko rõ vấn đề này lắm. Với nếu mà xây đc thì trước khi xây có phải xin giấy phép gì không các cụ nhỉ?
Các cụ tư vấn em với.
Cảm ơn các cụ
Xây tường lên cũng ko kín đc mà khe hẹp càng khó vs, cứ để vậy đợi khi nào hàng xóm xây thì giám sát ko cho họ trổ cửa nếu họ xây hết đất thôi.

lehuyvan

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi.
Các cụ tư vấn em với.
Cảm ơn các cụ
40cm thì hẹp quá, thi công cũng khó, thằng sau nó xây thì giám sát nó thôi, sau này nếu nó vứt rác qua thì cụ làm lưới mắt cáo mà rào lại :)

aff champion

Xe đạp
Xây tường lên cũng ko kín đc mà khe hẹp càng khó vs, cứ để vậy đợi khi nào hàng xóm xây thì giám sát ko cho họ trổ cửa nếu họ xây hết đất thôi.
Hàng xóm mà trổ cửa là mình gửi đơn lên phường là họ không được phép ah cụ. Kể trừ ra rộng rộng tí thì đẹp cụ nhỉ.

Laman1214

Xe buýt
Nhiều cụ cứ cầu thang giữa nhà chứ cháu thích để đầu hoặc cuối hơn. Mái che cầu thang cụ làm rộng ra, máu nữa thì tìm cách chế cháo cái cửa đóng mở chạy điện. Gió vẫn thoáng đc.
Còn tùy vào diện tích đất chứ cụ. Để cầu thang đầu hoặc cuối nhà nếu muốn chia 1 tầng 2 phòng thì sẽ có 1 phòng ko có ánh sáng tự nhiên. Nếu đất dài thì để cầu thang giữa nhà vẫn được, phòng bên trong chấp nhận xây lùi lại 1 khoảng lấy gió và ánh sáng.

hung1234567890

Xe đạp
Em để giếng trời sau 1.5x2.3m, các tầng vẫn để khung thép để tạo sàn khi vệ sinh tường, trên nóc tầng 5 mái kính rộng 3x2.5m, nhà wc và các phòng phía sau mở cửa ra giếng trời này. E làm đúng 10 năm rồi không có ẩm mốc tường, mùi trong nhà; nhưng khổ mùa này nắng chiếu xuống nhiều nóng quá vì thêm cái giếng trời cầu thang nữa.

Bác để giếng như này mưa có bị dột nước ko

202

Xe container
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m
Cụ chấp nhận thiệt 1 chút diện tích thì được thoáng, đc sáng, đc an toàn.

hung1234567890

Xe đạp
Các bác thiết kế giùm e với. Đất e 5×16 , quy hoạch phải trừ 2m phía sau nhà là thì còn lại 5×14, 5× 14 xây 2 tầng là 140m2 , nhờ các bác thiết kế giúp e với ạ

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nếu ngân sách không phải là vấn đề thì cụ xây cả tầng bán hầm, lấy gió vào hầm lưu thông qua hệ cầu thang và giếng trời thì oách sờ lách luôn. Phòng nào cũng có 2 mặt thoáng tiếp xúc với gió trời.