[Funland] Nhà ống khi xây có nên để thừa khoảng 1m phía sau nhà cho thoáng

Dangminhquan

Xe điện
Em có nhà ông anh đã làm mặt bằng tầng 2 bác tham khảo, phương án cầu thang giữa thì tiết kiệm - theo lời ông anh, còn ổng nói muốn đẹp thì ép cầu thang vào cuối nhà, và tầng 2 để buông làm phòng sinh hoạt chung.

cả tầng thì đẹp.
Mặt bằng này y chang nhà em.Nhưng làm xong có cái dở WC cảm thấy bị ngược.Để sang bên đối diện ok hơn.

ubisapro

Xe trâu
Nhà e biệt thự song lập, lúc đầu thiết kế cũng ốp mít 2 nhà vào nhau (chung hông 1 nhà). Chính nhà e đề xuất mỗi nhà để đằng sau lại 1m cho ... thoáng thêm mặt nữa. Cứ nhà kín mít thì ko bao giờ nhà e chọn mua :D

TraiKhongSo

Xe tăng
Nhà cháu thoáng 3 mặt ( gồm cả mặt sau ) mờ cháu vẫn để thừa mặt sau 1.7m
Cực nhiều cái lợi cụ nhá
lên tầng hai cháu đua ra 1.2m và vẫn thừa cỡ 0.5m( giáp nhà hàng xóm là vườn nha )
gió lưu thông rất thoáng từ phía sau
cụ có thể mở cửa sổ, lắp cục nóng đh ....thoải mái
mờ lại đ thêm tình hàng xóm( vì ko xây kịch đất )
cụ nên để thừa nha.

lehuyvan

Xe buýt
Vẫn xây kín đất , nhưng làm giếng giời ở sau cùng 1/2 nhà khoảng 2,5m ngang. Bên này vẫn đổ hết mái. Sau này làm tủ quần áo âm tường. Bên này giếng giời vẫn thoáng như thường.
Cũng có vẻ hợp lý vụ để tủ âm tường. :)

lehuyvan

Xe buýt
Nhà cháu thoáng 3 mặt ( gồm cả mặt sau ) mờ cháu vẫn để thừa mặt sau 1.7m
Cực nhiều cái lợi cụ nhá
lên tầng hai cháu đua ra 1.2m và vẫn thừa cỡ 0.5m( giáp nhà hàng xóm là vườn nha )
gió lưu thông rất thoáng từ phía sau
cụ có thể mở cửa sổ, lắp cục nóng đh ....thoải mái
mờ lại đ thêm tình hàng xóm( vì ko xây kịch đất )
cụ nên để thừa nha.
Được 3 mặt thoáng như cụ thì còn gì bằng :)

NNS

Xe ngựa
quá nên, nếu nhà đủ dài, đủ diện tích và 2 bên cũng ko có mặt thoáng
tuy nhiên phải thiết kế thông thoáng, có ánh sáng, đối lưu không khí cho cả tòa nhà, có thể thiết kế vườn treo, cây cảnh, bể cá suối nước phong thủy vvv chứ chừa lại 1m lưu không nhưng tối thui và ẩm thấp thì chỉ tổ làm chỗ cho muỗi với chuột ở

quasin3000

Xe tăng
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m
Nếu xây 2 phòng / tầng thì cần 2 ô thoáng, giữa và cuối.

Diện tích này xây 1 phòng/ tầng sẽ đẹp và thoáng hơn, bố trí cầu thang rộng để làm ô thoáng luôn,

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ sâu 12.5m thì nên để chừa khoảng không phía sau, vừa lấy ánh sáng, vừa để không khí đối lưu và cả lắp cục nóng điều hòa nữa. Nhà em mua lại, chủ cũ không để chừa phía sau thành ra rất bí, cụ xây mới thì rút kinh nghiệm nhé :-s

cun01

Xe container
Được 3 mặt thoáng như cụ thì còn gì bằng :)
Đất em ở bây giờ cũng mặt phố, thoáng 3 mặt.
Em chừa 30m2 để xe máy, trồng cây ngoài mặt tiền.
Còn 100m2 em chồng lên chỉ 3 tầng :D
Vin home nằm mơ cũng chả thấy được cái này :D

Manhchuot

Xe tải
Nhà e cũng để 1m sau làm giếng trời, đặt được 01 bếp phụ để rán nấu nhiều mùi thì đưa ra đó. Phần thoáng này còn để đc cục nóng điều hoà các phòng phía sau, để các đồ đạc linh tinh, nói chung là ko phí diện tích. Phía sát hàng xóm cụ xây tường bít kín ko sợ hàng xóm nhìn sang hoặc xả rác.

Gừng

Xe container
Cụ để khoảng 100x100cm- hoặc 60-200 làm giếng- còn theo tk nội thất nữa.
. Nhưng nhớ là trong nhà mình nhé. Kẻo mai lại có nhà trổ cửa góp vui cùng cụ đới :)
Ko làm giếng thì vứt phòng trong đi.
Nhà cũ em có 39m2 cũng phải có giếng.

giếng giời nhà e ở phòng đằng sau làm 60x120

thông khí thì ok nhưng ánh sáng chỉ có ở tầng 5,

tầng 4 và 3 ít và tầng 2 thì tậm tịt

nên e nghĩ là phải làm ít nhất 80x120 hoặc 80x140 ạ

Chỉnh sửa cuối:

TheBlues87

Xe hơi
nên chừa lại cụ ah, nhà sáng và thoáng thêm biết bao nhiêu

mr.wine

Xe tăng
Quan điểm em trước sau phải thoáng.
Phong thủy mà cứ quan tâm đến hướng nhà là phong thủy rởm. Phong thủy phải thiết kế sao cho không khí lưu thông đầy đủ ánh sáng.

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
nhà em chật nên ko để sân mà chỉ làm giếng trời thôi. Giờ nhìn nhà nào để khoảng không trồng cây em lại thấy thích. Chỉ có điều nhà em cũng 3 mặt thoáng nên không cần phải bật điện.

FUTURE1

Xe hơi
Nên để 1m sau làm sàn nước, rửa ráy thoải mái.

thienluc76

Xe tải
Mặt bằng này y chang nhà em.Nhưng làm xong có cái dở WC cảm thấy bị ngược.Để sang bên đối diện ok hơn.
Nó liên quan đến việc kê giường, ổng muốn 1. WC ở cuối giường. 2. WC có cửa thoáng mở thẳng ra giếng trời. NÓi chung đây là mặt bằng tham khảo thôi, còn lại dịch phòng to, nhỏ, WC như thế nào là phụ thuộc vào ý thích của gia chủ. Quan điểm của nhà em thấy nhà ống có giếng trời là rất hợp lý (chỉ trừ trường hợp diện tích đất quá bé không bố trí được thì chịu). Nhà em thấy những thứ sử dụng thường xuyên nhất trong nhà là phòng bếp, WC, cầu thang, phòng sinh hoạt chung, rồi mới đến phòng ngủ, còn lãng phí nhất là phòng khách.

tung1311 .

Xe điện
nó được cái bonus ko bị thằng con nào chạy rầm rầm trên đầu
Cụ chắc chưa ở chung cư bao giờ chứ em đã ở vài nơi và tiếng động kiểu này cực ít, thậm chí so với tiếng con chó sủa hay hàng xóm cãi nhau hay tếng xe máy ngoài ngõ thì ko đáng kể gì luôn.

sửa chữa ko cần xin phép
cụ nghĩ như thế là phải xin phép thằng khác nhưng e lại nghĩ đấy là mình báo cho thằng quản lí thôi. e thuê nó trông nhà và chăm sóc nhà cửa nên em sửa thì báo nó biết là bt :)

hàng tháng ko phải trả tiền "thuê" nhà, ...
em chẳng thấy nó gọi là tiền thuê nhà mà em trả tiền cho bọn nó chăm sóc cây ngoài sân, quét dọn trước cửa nhà em, trong coi trộm, em đỡ mất công quét sân, quét cửa, có thời gian đi gym với bơi :)

chung cư khối căn còn có phòng tự kỷ cơ ( mà chẳng làm thế nào khác được ) cụ ah, chung cư toàn căn góc thì hơi hiếm ...
thường bây h đa phần các chung cư thiết kế rất tốt do cạnh tranh, tất nhiên vẫn nhiều tòa vẫn có nhiều phòng ko có ánh sáng tự nhiên. anyway, trong còm trên em chỉ nói đến cảm giác "đang ở chung cư căn góc" thì "ở cái nhà kiểu này" sẽ cảm thấy rất khó chịu, chứ không có ý định đôi co gì về chung cư ra sao. Còn thực tế thì e tư tin nói > 90% đồng ý là đang ở căn trên chuyển ra chung cư căn góc thì thấy thoải mái nhưng ngược lại đang ở chung cư căn góc chuyển qua căn trên chắc chịu luôn :D