Nhà quê đi Mỹ, chuyện nhớ lại.

hot_boy_vn

Xe tải
Bác này đi cũng giống em, em đi SF xong LA, em thích nhất cảm giác lái xe từ LA lên LAS đi chơi sòng bài, gái

a102

Xe hơi
Em ở San và trên W.D.C ạ, ở vùng cụ vừa mới sang thăm đó. Nếu có dịp sang thì cụ PM cho tụi em. Chúng em sẽ có thể đưa cụ đi một vài địa điểm rất hay nữa ạ. Có gì cụ cứ PM cho chúng em. Nhưng tốt nhất là cụ nên đi vào tháng 7 ở San có lễ hội đồng tính lớn và vui lắm ạ. Cụ sẽ có những bức ảnh chụp để đời mà không một ai có.

Còn ảnh thì em mù tịt ạ. Em vẫn chưa được xóa mù pốt ảnh ợ. Hihi cụ thông cảm.
Vậy thì gia đình cụ ở cả bờ đông và bờ tây à? Nhà cụ có điều kiện thật đấy!!! Nhất định em sẽ PM cho cụ khi cần giúp đỡ. Em xin cảm ơn trước.

a102

Xe hơi
Xem ảnh lại thấy nhớ nhớ toàn nơi e đã đặt chân e đi nhiều hơn cụ chủ chút Las, Salt lake,Denver. Mỗi tội cứ nghĩ đến chặng đi và về thấy nản ngồi tê hết mông, hồi 2008 e đi sân bay LA đang sửa sang trùng tu nên ngổn ngang và bẩn.Ghi nhận là giá cả thực phẩm ổn rẻ hơn HN rút tiền ở máy nhả ra toàn 5-10-20$ tiền thì cũ hỉn chứ ko mới cóng cạo râu như ở VN,siêu thị to đùng như BigC cũng chỉ có vài người quản lí chứ ko nhung nhúc nhiều hơn cả k/h như ở VN.
Cụ có ảnh và chuyện nào hay thì cùng chia sẻ cho vui ạ. Em sắp hết vốn rồi

a102

Xe hơi
Không post được video thì em tiếp tục post ảnh vậy.
Ở South lake Tahoe có một quần thể các nhà nghỉ và khu vui chơi kiểu mùa đông:

Không biết ở đây ngoài gấu như cụ MyMac nói thì còn có những loại thú nào nữa mà có biển nhắc nhở này nữa:

Đi cáp treo lên đỉnh cao để trượt tuyết:

Em định post video về trò này đây, trượt tuyết kết hợp lướt qua mặt nước bằng ván trượt. Trò này rất nhiều người bị chìm luôn mà không vượt qua được:

Ở đây còn có cả trường dạy mấy môn này

a102

Xe hơi
Trong khi ở phía đông bang Cali tuyết phủ thì phía bờ tây lại có buổi chiều nắng đẹp (ảnh phía tây và phía đông em không chụp cùng thời điểm đâu ạ- nhưng em tin là thế!)

Gặp đoàn làm phim:

Những người lo hậu cảnh, chắc là nội dung về "teenage" hay graffiti?

Hoàng hôn dần xuống trên bãi biển:

Trăng lên:

Chỉnh sửa cuối:

a102

Xe hơi
Hôm nay Aple tiếp tục giới thiệu sản phẩm mới, như mọi người dự đoán đó là Ipad 3, và chắc sẽ không ai bất ngờ nếu sản phẩm này lại là sản phẩm hot trên toàn thế giới sau khi ra mắt. Có nhiều yếu tố làm nên thương hiệu nổi tiếng này, tuy nhiên em xin kể lại chuyện em vào Aple store để mua Ipad. Trong cửa hàng, người nhân viên tiếp em với thái độ nhã nhặn và lịch sự. Em cho biết là muốn mua bản có wifi và cả 3G, lúc đó chỉ có Ipad dành cho nhà mạng Verizon. Tuy nhiên sau khi anh này biết em mua để mang về Việt Nam thì ra sức giải thích là sẽ không sử dụng được chức năng 3G và khuyên chờ đến mai có bản "wifi only" để tiết kiệm tiền. Em vẫn khăng khăng không đổi ý kiến, sợ em không hiểu hết những gì mình giải thích, suy nghĩ một lúc trước khi đưa máy cho em, anh ta kéo em ra trước màn hình máy tính và gõ lên nội dung này:

Qua chuyện này em thấy rằng nhân viên của Aple được đào tạo không phải theo cách để bán được hàng bằng mọi giá mà làm thế nào để khách hàng có được sản phẩm hợp lý nhất, hài lòng nhất.

raklei

Xe điện
Qua chuyện này em thấy rằng nhân viên của Aple được đào tạo không phải theo cách để bán được hàng bằng mọi giá mà làm thế nào để khách hàng có được sản phẩm hợp lý nhất, hài lòng nhất.
ko biết cụ đi lúc thời điểm nào chứ lúc e hỏi apple nhân viên của nó bảo ngay là ko có máy bán; hết hàng có muốn bán cũng chẳng có.
đại loại bọn nó từ chối quen rồi nên việc ko cần thiết phải bán hàng bằng mọi giá là chuyện thường mà cụ.

Terrance

Xe đạp
Lối vào nhà đẹp quá cụ ạ. Đường phố sạch sẽ, ăn xin nhìn áo quần cũng tươm tất, giày vớ rõ ràng. Đúng là ăn xin "văn minh".

xe ngua go

Xe buýt
Tahoe lake là một hồ lớn và sâu thứ 2 ở Mỹ, hồ được hình thành từ hai triệu năm trước, độ sâu của nó đạt tới hơn 501m và là hồ nước ngọt có trữ lượng nước đứng thứ 26 trên thế giới (nguồn Wikipedia). Đứng ở bờ bên này khó nhìn thấy bờ bên kia, với bờ cát trắng thoai thoải cho ta có cảm giác đang đứng bên bờ biển

Du thuyền trên hồ

Cảnh đẹp nhưng mà buồn các cụ nhỉ, vắng vẻ quá cảnh vật cũng như con người.

a102

Xe hơi
ko biết cụ đi lúc thời điểm nào chứ lúc e hỏi apple nhân viên của nó bảo ngay là ko có máy bán; hết hàng có muốn bán cũng chẳng có.
đại loại bọn nó từ chối quen rồi nên việc ko cần thiết phải bán hàng bằng mọi giá là chuyện thường mà cụ.
Nhưng ngay sau đó em vẫn lấy bản 3G cụ ạ. Cũng có thể em chưa vào nhiều cửa hàng của Aple, tuy nhiên câu truyện đó cũng để lại cho em ấn tượng tốt.

Lại nói về otô một tí. Ở bên Mỹ hình như không bắt buộc phải đeo biển kiểm soát ở mũi xe (vì em thấy nhiều xe như thế) mà chỉ bắt buộc đeo ở đuôi xe, nếu thế thì việc chặn bắt xe vi phạm thì chắc chỉ đuổi theo sau thôi thì mới đọc được biển số các cụ nhỉ?

raklei

Xe điện
Nhưng ngay sau đó em vẫn lấy bản 3G cụ ạ. Cũng có thể em chưa vào nhiều cửa hàng của Aple, tuy nhiên câu truyện đó cũng để lại cho em ấn tượng tốt.
Lại nói về otô một tí. Ở bên Mỹ hình như không bắt buộc phải đeo biển kiểm soát ở mũi xe (vì em thấy nhiều xe như thế) mà chỉ bắt buộc đeo ở đuôi xe, nếu thế thì việc chặn bắt xe vi phạm thì chắc chỉ đuổi theo sau thôi thì mới đọc được biển số các cụ nhỉ?
Cụ mua những cái nho nhỏ như ipad, điện thoại... thường thường thì nhân viên bán cái đó ko bị áp lực về doanh số nên cụ thấy ấn tượng tốt.
chứ cụ mua các món đồ có giá trị, lại chỉ mua có một hai lần trong vài năm, ví dụ oto, đồ nội thất tủ bàn ghế, đồ điện lạnh... bọn bán nó sẽ chăn dắt cụ đến nơi đến chốn ngay.
nói chung ở đâu cũng thế, khi đó nhân viên bán hàng ăn tiền theo doanh số nó sẵn sàng ăn ko nói có để bán đc hàng; tất nhiên ko đến mức trắng trợn nhưng trong phạm vi hẹp thì vẫn như VN thôi.
còn vụ biển số xe thì tùy từng bang có bang bắt đeo đằng trước nữa có bang ko,
hơn nữa đeo biển ko phải chỉ để mỗi là chặn bắt đọc biển xe vi phạm nên theo e đeo trước sau hay bên cạnh thì ko quan trọng.

ngheolam

Xe đạp
biết bao giờ được như cụ đây

banphagia

Xe tăng
không có ảnh à cụ

fiatalbea

Xe buýt
Website
haname.vn
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ thông tin và cổ vũ. Em sẽ tranh thủ thời gian để post ảnh tiếp.

@ cụ Audioto và cụ ng_cuongvn: việc đánh lái xe khi đỗ ở dốc em hiểu là để cho tránh trôi thẳng xuống dốc khi mất phanh nên chi cần không thẳng lái là được. Nhưng ở đây thì khi đỗ hướng lên sẽ đánh lái ra và ngược lại thì còn có nguyên nhân nào khác nữa không a?

Em post thêm một số ảnh phố phường ở San Francisco, nhìn chung đường phố chật chội, nhiều đồi dốc:

Giống Mấy con đường trong game đua xe mà Em hay chơi thế.

villah2o

Xe đạp

MyMac

Xe điện
Vậy thì gia đình cụ ở cả bờ đông và bờ tây à? Nhà cụ có điều kiện thật đấy!!! Nhất định em sẽ PM cho cụ khi cần giúp đỡ. Em xin cảm ơn trước.
Dạ, Hồ Tahoe chỉ là nơi nghỉ dưỡng giống như Tam Đảo thôi. Ở đấy không có thị trấn hay khu dân cư, chỉ có những người làm kinh doanh lên đấy bán hàng, kinh doanh nhà nghỉ. Cái nhà em ở đấy là chỉ để khi nào có bạn bè hay đến kỳ nghỉ thì kéo nhau lên đó chơi rồi lại về. Đặc biệt là mùa đông thì đi trượt tuyết. Bọn em ở San, New York và W.D.C, cứ đi đi về về cụ ạ. Dưng mà chính thì vẫn ở San vì ở đấy khí hậu tốt với lại công việc của ông xã em chính cũng ở đó ạ.

hn109

Xe hơi
Mỹ cũng có nhiều cái hay thật đấy :D

a102

Xe hơi
thế cụ có chộp được siêu xế không, càng ngày em càng yêu nước mĩ :D
Em không biết loại nào là "siêu xế" theo ý cụ, loại nào em thấy cũng ... bình thường vì khi nhìn ở bên này cảm thấy cũng không có gì nổi bật lắm so với xung quanh.
Cụ xem thử vài loại nhé:

xe đi xin biển số này :P:

a102

Xe hơi
Dạ, Hồ Tahoe chỉ là nơi nghỉ dưỡng giống như Tam Đảo thôi. Ở đấy không có thị trấn hay khu dân cư, chỉ có những người làm kinh doanh lên đấy bán hàng, kinh doanh nhà nghỉ. Cái nhà em ở đấy là chỉ để khi nào có bạn bè hay đến kỳ nghỉ thì kéo nhau lên đó chơi rồi lại về. Đặc biệt là mùa đông thì đi trượt tuyết. Bọn em ở San, New York và W.D.C, cứ đi đi về về cụ ạ. Dưng mà chính thì vẫn ở San vì ở đấy khí hậu tốt với lại công việc của ông xã em chính cũng ở đó ạ.

Vậy đúng là gia đình cụ sống cả ở bờ Đông và Tây nước Mỹ rồi. Chắc nhà cụ ở bên đó đã lâu lắm rồi nhỉ. Em sang đấy cũng gặp nhiều người Việt thành đạt lắm, ở châu Âu ít gặp hơn (có thể mình cũng chẳng đi đâu được nhiều nên ít gặp)