[Funland] Nhà thóp hậu

Tran Minh Hien

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi nhà thóp hậu có sao không ạ. Em có việc quan trọng nên nhờ cc. Cụ nào nắm được phong thuỷ vào chỉ giáo giúp, cụ nào chưa nắm rõ thì thông cảm không còm giùm em, không có em bị loạn cào cào.

Dan du an

Xe cút kít
Em nghĩ cái nhà mình ở lâu dài, ở trong tâm trạng cứ thấy lo lắng thì không tốt

Link OKKO

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi nhà thóp hậu có sao không ạ. Em có việc quan trọng nên nhờ cc. Cụ nào nắm được phong thuỷ vào chỉ giáo giúp, cụ nào chưa nắm rõ thì thông cảm không còm giùm em, không có em bị loạn cào cào.
Về phong thuỷ điền thổ thì chưa có một tài liệu hay cơ sở khoa học nào chứng minh việc thóp hậu là xấu. Tuy nhiên, với quan niệm dân gian cũng như tư tưởng thì ở mình, khi đi xem một ngôi nhà hay miếng đất thì các cụ quan niệm là không tốt ( hại hậu vận ) nên điều cụ băn khoăn là hoàn toàn có cơ sở. Việc phán có lợi hay hại còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố như sinh khí, hướng, toạ với cụ nên em tư vấn cụ việc thóp hậu chỉ là yếu tố thứ yếu trong các yếu tố trên.
Ngoài ra, để hoá giải cũng có nhiều cách. Đơn giản nhất là cụ làm lễ trấn trạch và thiết kế khéo léo ngôi nhà của mình để các không gian chính được vuông vức, dồn phần chéo cho các khu phụ hoặc cụ có thể bố trí phần chéo thành sân vườn, giếng trời để vẫn có một không gian vuông trong một thế đất thóp hậu. Việc duy nhất cụ lưu ý là không để trục sinh khí từ đại môn chiếu thẳng phương với góc thóp vì quan niệm sinh khí sẽ tán không tụ được ở trung cung. Chúc cụ tìm được giải pháp hợp lý .

Tran Minh Hien

Xe hơi
Về phong thuỷ điền thổ thì chưa có một tài liệu hay cơ sở khoa học nào chứng minh việc thóp hậu là xấu. Tuy nhiên, với quan niệm dân gian cũng như tư tưởng thì ở mình, khi đi xem một ngôi nhà hay miếng đất thì các cụ quan niệm là không tốt ( hại hậu vận ) nên điều cụ băn khoăn là hoàn toàn có cơ sở. Việc phán có lợi hay hại còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố như sinh khí, hướng, toạ với cụ nên em tư vấn cụ việc thóp hậu chỉ là yếu tố thứ yếu trong các yếu tố trên.
Ngoài ra, để hoá giải cũng có nhiều cách. Đơn giản nhất là cụ làm lễ trấn trạch và thiết kế khéo léo ngôi nhà của mình để các không gian chính được vuông vức, dồn phần chéo cho các khu phụ hoặc cụ có thể bố trí phần chéo thành sân vườn, giếng trời để vẫn có một không gian vuông trong một thế đất thóp hậu. Việc duy nhất cụ lưu ý là không để trục sinh khí từ đại môn chiếu thẳng phương với góc thóp vì quan niệm sinh khí sẽ tán không tụ được ở trung cung. Chúc cụ tìm được giải pháp hợp lý .
Dạ, em cảm ơn cụ nhiều ạ.

ubisapro

Xe trâu
Nói chung e chả thích thóp hay nở. Cứ vuông vức dễ xây :D

Pumzen

Xe ba gác
Thóp vừa vừa thì chả sao, chứ mặt tiền 4m thóp 1/2 hậu còn 2m thì công nhận hình khối nhà quá xấu. Cạnh nhà cháu trên phố cổ là nhà không những thóp hậu mà còn bị gãy hậu, vuốt đuôi chuột. Mặc dù giá tầm hơn 3 củ Mẽo nhưng cực hãm, phải gần 2 chục ng thuê mặt bằng để kd, toàn thất bại.

tuanb211

Xe hơi
Nếu đít vát có coi là thóp hậu không hả cụ? Kiểu hình thang vuông, cạnh đáy là cạnh vát hình thang vuông. Ví dụ hình thang vuông, mặt tiền 4 m, hai cạnh bên một cạnh 7 m một cạnh 9 m. Cạnh đáy là 5m. Thì ở đây coi là thóp hậu?

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Nhà như nào chủ yếu do chủ nhân ở là chính, theo quan điểm của em là vậy?
Còn bao nhiêu Quan chức toàn nhà vuông vắn, nở hậu ... thậm chí nở hậu to vẫn ngã ngựa bình thường thì chả nhẽ cũng đổ tại nhà và phong thuỷ?
Nói chung mua nhà đã lăn tăn thì ko nên mua. Còn đã chấp nhận thì bt hết ạ
Tỉ lệ nhà thóp hậu, đường đâm, méo mó, sổ khùm khoằm HN chắc cũng phải lên tới 20-30%
cụ hình dung đơn giản nhà anh bên cạnh nở hậu, thì chắc chắc nhà anh hàng xóm phải thóp. Trừ phân lô vuông vắn 10 căn như 1

Love10791

Xe máy
Tuỳ vào khu vực và vùng miền cụ ạ. Ngày trước em có lô mặt tiền mặt hậu lệch nhau 5cm mà phải giảm 5 giá so với giá thị trường mới đẩy được. Ngoài Bắc thì kỵ còn trong Nam e thấy người Hoa họ còn thích tóp hậu. Nếu cụ dùng để ở em nghĩ ko vấn đề gì còn đầu cơ thì tính thanh khoản sẽ kém hơn vì kén người mua.

tasx

Xe tăng
Người nhà em mua miếng đất thóp hậu năm 2015 rồi xây nhà. Do thóp hậu nên mua được giá rẻ hơn mà các yếu tố khác như hướng, ngõ, diện tích sử dụng, thiết kế, ... đều ok. Ở được vài năm làm ăn khấm khá vừa bán đổi nhà mới to hơn và dịch gần hơn vào trong phố.
Lúc đăng bán online khách chê nọ kia mãi không trôi. Sau hàng xóm biết là có bán rủ người nhà đến mua trong phút mốt, đặt cọc luôn tháng ngâu. Hết ngâu cái giao dịch luôn.
Cái gì nó cũng tùy và mang tính chất tương đối, câu nệ quá hỏng việc.

ha050703

Xe tải
người hoa họ mua nhà thích đầu loe đít thu vào, đó thuộc vào quan điểm thôi, ngưới hoa quan điêmt đó là thu về 1 mối, còn dân mình diểu câu nở hậu là nở sau nở về hậu vận, còn phong thủy đất thì nó phụ thuộc vào nhiều thứ nữa, chứ có mỗi thóp hậu đâu, nếu chắc ăn cụ mời thầy phong thủy đến xem,

Link OKKO

Xe hơi
Nếu đít vát có coi là thóp hậu không hả cụ? Kiểu hình thang vuông, cạnh đáy là cạnh vát hình thang vuông. Ví dụ hình thang vuông, mặt tiền 4 m, hai cạnh bên một cạnh 7 m một cạnh 9 m. Cạnh đáy là 5m. Thì ở đây coi là thóp hậu?
Như trường hợp đất này của cụ là nở chứ không thóp cụ nhé, chỉ có điều thiết kế nên tinh tế một chút để đỡ mất đất nhiều và phòng vuông vắn thôi :)

tuanb211

Xe hơi
Như trường hợp đất này của cụ là nở chứ không thóp cụ nhé, chỉ có điều thiết kế nên tinh tế một chút để đỡ mất đất nhiều và phòng vuông vắn thôi :)
Trường hợp nayf thì đít vát như con dao mà cụ. Vây là thóp rõ ràng

thichair

Xe máy
Về mặt tâm lý, nếu mua để xây nhà ở thì nói chung ít người thích nhà bị thóp hậu lắm.

Red2010

Xe điện
Cụ biết cái rọ bắt tôm cá ko?! Miệng càng to kiếm càng nhiều.

nhahome9393

Xe đạp
Website
thangloigroup.vn
Ai cũng thích nhà vuông vức, nhưng nhà thóp hậu thì thóp chứ có sao đâu ạ. Miễn làm ăn ổn định là được. Với lại mặt tiền nở thì càng ưng ạ. Nói chứ em chả có tiền mua nhà. Giờ có miến nào thóp hay méo mó gì cho em cũng lấy cả :v

Dogmatix

Xe tăng
Theo như hình thang cụ tả, mặt tiền 4m, mặt đáy 5m cụ gọi là thóp ?
Đấy, cái thóp nó cũng rất tương đối. Với cụ thì phần cuối căn nhà là mặt vát (5m) nó lớn hơn mặt tiền (4m) nên là nở hậu, còn với cụ kia cái phần cuối cùng của căn nhà là góc nhọn của hình thang nên là thóp hậu.

Theo quan điểm của em thì cái chuyện thóp hay nở chúng ta không nên đặt nặng quá, như cụ nói ấy, nó chỉ là một cái thứ yếu thôi.

Manhloe01

Xe tải
Mua nhà mà cứ lo nghĩ em thấy là không nên. Mà các cụ dậy không nên thì nghe tiền nhân thôi bác ạ!!