[Funland] Nhà thóp hậu

longlv

Xe tải
Như em nhìn là móp hậu. Vì theo em là có nhiều kiểu móp:
- Móp vát đều về đuôi miếng đất (hình thang, hình tam giác;
- Móp khúc khửu theo kiểu bậc thang.
Vâng cụ, móp hậu mà. Ý e là kiểu đấy thì có gì không tốt không?

canhhoabatdiet

Xe container
Vâng cụ, móp hậu mà. Ý e là kiểu đấy thì có gì không tốt không?
Do quan niệm thôi cụ. Mà quan niệm thì có thể thay đổi theo thời gian nhưng để thay đổi 1 quan niệm chắc cần qua nhiều thế hệ.
Đất móp hậu; đường/ngõ thốc vào nhà; gần bãi tha ma, nghĩa địa, đền chùa miếu mạo là những tiêu chí/vấn đề mà hầu hết ai đi mua nhà đất cũng để ý.

longlv

Xe tải
Do quan niệm thôi cụ. Mà quan niệm thì có thể thay đổi nhưng để thay đổi 1 quan niệm chắc cần qua nhiều thế hệ.
Đất móp hậu; đường/ngõ thốc vào nhà; gần bãi tha ma, nghĩa địa, đền chùa miếu mạo là những tiêu chí/vấn đề mà hầu hết ai đi mua nhà đất cũng để ý.
Vâng, em cũng nghĩ vậy. Để ở và kinh doanh thì dễ mỗi tội khi bán thì hơi thiệt chút

canhhoabatdiet

Xe container
Vâng, em cũng nghĩ vậy. Để ở và kinh doanh thì dễ mỗi tội khi bán thì hơi thiệt chút
Mua sau đó xây nhà cho thuê kinh doanh thì cũng nhiều người họ làm ăn lớn họ cũng có 1 chút để ý đến ngôi nhà mình đang thuê (nhưng ít).
Nhiều cụ bảo là đất mố hậu sao chủ nha trong vòng 5 năm làm ăn đã giàu sụ. Vậy tại sao không đặt câu hỏi nếu miếng đất đó vuông vắn hoặc nở hậu thì không cần 5 năm mới giàu mà chỉ cần 2 năm sau làm ăn đã giàu "nứt đố đổ vách". Nói chung là do quan niệm thôi. Một khi đã là quan niệm thì hay đổi tại lắm!
Rồi chuyện mua nhà có người chết trong đó. Em thật chứ cái này cực kỳ ba xàm (không tính các trường hợp chết treo cổ, nhảy lầu, ...) thì nhà của họ, họ bệnh họ chết già ở nhà của họ chẳng lẽ cũng kiêng không mua mấy nhà đó? Cái đó là mù quáng!

Chembao

Xe container
Các cụ cho em hỏi nhà thóp hậu có sao không ạ. Em có việc quan trọng nên nhờ cc. Cụ nào nắm được phong thuỷ vào chỉ giáo giúp, cụ nào chưa nắm rõ thì thông cảm không còm giùm em, không có em bị loạn cào cào.
Không sao đâu cụ, chỉ là dân gian đồn thổi thôi cụ xem bài báo này viết rất rõ, yên tâm đi cụ :D
https://thongtinduan.com/kien-thuc/phong-thuy/11912-su-that-ve-nha-khuyet-hau-thop-hau-va-cach-hoa-giai.html

ipconfig

Xe tải
Thóp hậu = nở mặt = nở mày nở mặt =))

JWalker

Xe buýt
Cứ nhà mặt phố cổ mặt tiền cỡ 7m, mặt hậu 3m bán giá bình quân so với nhà bình thường xem có ai chê không.

chelseaxala

Xe hơi
Trc gặp một cụ môi giới nói là nở tiền cho nó sang, thế mà lúc sau em mới luận ra là nó tóp hậu. 🤣

LePower

Xe buýt
Cùng 1 diện tích nhà mặt đường lớn, 2 nhà cạnh nhau : Nhà 1 thóp hậu ( mặt tiền 10m, mặt hậu 6m) , Nhà 2 nở hậu ( mặt tiền 6m, mặt hậu 10m).
Thì rõ ràng để kinh doanh lập cửa hàng thì nhà 1 với măt tiền 10 là có ưu thế hơn, không gian hoành tráng hơn. vỉa hè rộng hơn.

Về kiến trúc, giả sử xây nhà lấy vuông - phần thóp bỏ lại làm vườn thì
- Vườn nhà 1 rõ ràng quay ra đường. có sân cổng đi vào từ đường chính, thoáng đãng hơn nhiều.,
- Vườn nhà 2 thì chỉ là giếng trời 3 mặt bịt kín.

Nhà thóp hậu luôn có ưu điểm hơn nhà nở hậu.

Chỉnh sửa cuối:

0978617028

Xe hơi
Cùng 1 diện tích nhà mặt đường lớn, 2 nhà cạnh nhau : Nhà 1 thóp hậu ( mặt tiền 10m, mặt hậu 6m) , Nhà 2 nở hậu ( mặt tiền 6m, mặt hậu 10m).
Thì rõ ràng để kinh doanh lập cửa hàng thì nhà 1 với măt tiền 10 là có ưu thế hơn, không gian hoành tráng hơn. vỉa hè rộng hơn.

- Vườn nhà 1 rõ ràng quay ra đường. có sân cổng đi vào từ đường chính, thoáng đãng hơn nhiều.,

cụ nói chuẩn thật

thanhxuan21

Xe buýt
Có đứa bạn mua mảnh phố cổ 90m2, mt15m, móp hậu đúng hình tam giác, vậy mà sau 10 tháng có người trả chênh 10 tỷ so với giá mua nên cơ hội dành cho người biết nắm, còn bàn luận thì ko có từ nào để khen đc lúc mua

dangkhoa99

Xe đạp
T
Các cụ cho em hỏi nhà thóp hậu có sao không ạ. Em có việc quan trọng nên nhờ cc. Cụ nào nắm được phong thuỷ vào chỉ giáo giúp, cụ nào chưa nắm rõ thì thông cảm không còm giùm em, không có em bị loạn cào cào.
Tùy quan điểm thôi, mình vẫn mua thóp hậu, thiết kế khéo để nhà không chéo là được

Sent from Active 3 via OTOFUN

canhhoabatdiet

Xe container

Các bạn môi giới bán nhà mặt phố (bị móp hậu) hoặc nhà cụ nào bị móp hậu hay có lập luận giống cụ. :))
Cụ lấy nhà móp hậu theo kiểu mặt tiền 10m so với mặt tiền 6m đã khiên cưỡng rồi.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Gia đình em (bố mẹ mua hồi còn trẻ) đã từng ở nhà thóp hậu, sau đó nhà em không bao giờ Ở nhà thóp hậu. Em nghe lời cổ nhân.
Theo em nhà thóp hậu là nhà phố , liền kề , mặt tiền lớn hơn mặt hậu. Chứ miếng đất vài trăm m2 , mỗi chiều 10-20m thì không còn khái niệm thóp hậu nữa.

Chỉnh sửa cuối:

canhhoabatdiet

Xe container
Tan tành mây khói cụ ạ :(( . Thôi cũng 30 năm hơn rồi.
Có thể là sự trùng hợp thôi cụ. Bản thân miếng đất thóp hậu không có tội.
Nhiều chuyện rõ ràng không đúng nhưng cứ nhắc đi nhắc lại thì nó lại thành đúng.
Còn về duy tâm (quan điểm cá nhân) đúng là miếng đất thóp hậu không được đẹp.
-----------------------------------------------------------------
Note: Quan điểm riêng của em về nhà đất thì tiêu chuẩn đầu tiên em đặt ra là hướng nhà, hướng miếng đất có hợp gia chủ không, sau đó là đến giao thông có đâm thọc vào nhà không, sau đó đến các công trình tâm linh xung quanh (đền chùa, miếu mạo, nghĩa địa, ...), đặc điểm dân cư, địa hình địa mạo, ... còn chuyện thóp hậu là điểm trừ (trừ ít).
Còn nhiều cụ nói là không mua nhà có người chết trong đó. Em thật chứ mua nhà cũ gia chủ cũ ở nhiều năm, nhiều thế hệ rồi thì chuyện có người chết trong nhà (chết già/chết bệnh) là hết sức bình thường (chẳng lẽ xưa kia họ chết đường chết chợ) thì đất và nhà sau này mới không bị xấu? Còn chuyện tự tử/tự sát trong nhà nó lại sang 1 vấn đề khác.
Tâm linh thì khó nói mạnh được!

Chỉnh sửa cuối:

Me^4ba'nh

Xe tăng
Có thể là sự trùng hợp thôi bạn. Bản chất miếng đất thóp hậu không có tội.
Nhiều chuyện rõ ràng không đúng nhưng cứ nhắc đi nhắc lại thì nó lại thành đúng.
Còn về duy tâm (quan điểm cá nhân) đúng là miếng đất thóp hậu không được đẹp.
Vâng cụ, quan điểm cá nhân em thôi ạ. Kiểu như không ăn thịt chó đầu tháng ý :D .