[CCCĐ] Nha Trang _ Vĩnh Hy _ Đầu thu 2016

thành đông

Xe điện
Vịnh Vĩnh Hy giờ chắc đẹp lắm rồi. Tấm 5 năm trước em đi vẫn hoang sơ. Kết nhất là ngắm san hô qua kính dưới đáy thuyền. Em ở Sài Gòn Ninh Chữ, dọc đường đi ra Vịnh Vĩnh Hy đi qua các vườn nho đẹp mê hồn.
Vầng đường đẹp lắm cụ ah
Hy vọng cày cuốc tốt sang năm em lại quay lại
mùa thu này muốn tới Nha Trang quá, đẹp vô cùng
đi đi cụ đẹp lắm

Em bổ thêm cho cụ nào đi chuyến sau. Cách Vĩnh Hy về phía Ninh Chữ 6km là Hang Rái (rất đẹp khi ngắm bình minh, ảnh em chụp để ghi lại thôi chứ em ko biết chụp) sau đó đi thêm khoảng 2km nữa là bạt ngàn vườn nho, vào thăm ăn thử tại vườn, có mật nho và rượu nho.
cảm ơn cụ nhé

thành đông

Xe điện
Vịnh Vĩnh Hy giờ chắc đẹp lắm rồi. Tấm 5 năm trước em đi vẫn hoang sơ. Kết nhất là ngắm san hô qua kính dưới đáy thuyền. Em ở Sài Gòn Ninh Chữ, dọc đường đi ra Vịnh Vĩnh Hy đi qua các vườn nho đẹp mê hồn.
Vầng đường đẹp lắm cụ ah
Hy vọng cày cuốc tốt sang năm em lại quay lại
mùa thu này muốn tới Nha Trang quá, đẹp vô cùng
đi đi cụ đẹp lắm

Em bổ thêm cho cụ nào đi chuyến sau. Cách Vĩnh Hy về phía Ninh Chữ 6km là Hang Rái (rất đẹp khi ngắm bình minh, ảnh em chụp để ghi lại thôi chứ em ko biết chụp) sau đó đi thêm khoảng 2km nữa là bạt ngàn vườn nho, vào thăm ăn thử tại vườn, có mật nho và rượu nho.
cảm ơn cụ nhé

đẹp, em mới đi tháng 6, đầu tháng 10 e lại công tác Nha Trang 1 tuần, cố dành thời gian đi xem nốt những địa chỉ chưa đi.

thành đông

Xe điện
Sáng ngày thứ tư theo lịch là lên thăm Hòn Chồng và Tháp Bà. Em cố dậy sơm ra biển hóng nhưng lề mề vói các f1 nên sớm mặt troiè cũng lên cao rồi chả được gọi là Bình Minh nữa
Chả có gì ngoài người TQ rất ít dân Việt nam và Tây lông. Em chán quá chụp mấy cái ảnh rồi làm quả lội bộ về phía Tháp Trầm Hương Biểu tượng của NT.

Hai mẫu nhà em

Tháp TRầm Hương bên trong bày bán nhiều thứ phết. Em thấy bảo trước đây là đài liệt sĩ đã dỡ đi xong dân phản đối quá nên xây tháp này không biết có chính xác không. ụ nào biết đính chính cho em với

Chỉnh sửa cuối:

thành đông

Xe điện
Do chân em vẫn đau nên lội bộ khoảng 2km để chụp Tháp Trầm Hương rồi bắt xe ôm về KS. Từ hôm ở đến giở mới chụp em nó đuọc kiểu

500K cả ăn sáng thì phải chấp nhận được phòng ốc sạch sẽ vệ sinh lắm

Trang Nguyen

Xe điện
Sáng ngày thứ tư theo lịch là lên thăm Hòn Chồng và Tháp Bà. Em cố dậy sơm ra biển hóng nhưng lề mề vói các f1 nên sớm mặt troiè cũng lên cao rồi chả được gọi là Bình Minh nữa
Chả có gì ngoài người TQ rất ít dân Việt nam và Tây lông. Em chán quá chụp mấy cái ảnh rồi làm quả lội bộ về phía Tháp Trầm Hương Biểu tượng của NT.

Hai mẫu nhà em
Tháp TRầm Hương bên trong bày bán nhiều thứ phết. Em thấy bảo trước đây là đài liệt sĩ đã dỡ đi xong dân phản đối quá nên xây tháp này không biết có chính xác không. ụ nào biết đính chính cho em với
Em nhìn tháp có vẻ nhỏ, em tươngr chỉ có cầu thang leo lên rồi có chỗ thắp hương chứ em k nghĩ lại có bán hàng trong đó.

thành đông

Xe điện
nhà em ăn sáng tại khách sạn. sáng trước em ăn ở ngoài thấy F1 kêu là các bà tây lấy đồ ăn nhanh quá. Hôm nay em chứng kiến thì thấy rằng bữa sáng đối vói họ là bữa chính nên họ ăn nhiều thật đấy. làm chút bánh và quả trứng là xong bắt đầu cả nhà em khởi hành đi Tháp Bà sợ muốn giờ bay nên bỏ qua hòn Chồng. chạy qua cầu Trần Phú là tới nơi mỗi tội xe thì chả biết để đâu được bảo vệ chỉ để xuống bờ kè chân cầu Xóm Bóng. chả ai trông nên cũng ngại. Cồng Tháp Bà

thành đông

Xe điện
Tháp Bà Nằm ngay chân cầu Xóm Bóng nổi tiếng của NT.
Yang Po Inư NagarhayYang Pô Ana Gar (Inư,Ana trong tiếng Chăm, Eđê, Jarai có nghĩa là giống Cái) (tên đầy đủ làPo Inư Nagar, hay còn gọi làPo ANagar) là ngôi đền Chăm Panằm trên đỉnh một ngọn đồi nhỏ cao khoảng 10-12 mét so với mực nước biển, ở cửa sông Cái (sông Nha Trang) tạiNha Trang, cách trung tâm thành phố khoảng 2 km về phía bắc, nay thuộc phường Vĩnh Phước. Tên gọi"Tháp Po Nagar"được dùng để chỉ chung cả công trình kiến trúc này, nhưng thực ra nó là tên của ngọn tháp lớn nhất cao khoảng 23 mét. Ngôi đền này được xây dựng trong thời kỳ đạo Hindu đang cường thịnh khiChăm patrong giai đoạn có tên gọi làHoàn Vương Quốc, vì thế tượng nữ thần có hình dạng củaUma, vợ củaShiva.
Tương truyền, tượng bà Thiên Y Thánh Mẫu Ana theo tín ngưỡng phồn thực của người Chăm, không có quần áo. Po Nagar hiện nay được người Việt Nam sử dụng, nhưng đã cho nữ thần ăn mặc theo kiểu Phật. Ngôi đền này cũng nổi tiếng đối với các du khách
Tổng thể kiến trúc của Po Nagar gồm 3 tầng, đi từ dưới lên trên
Tầng thấp: Ngang mặt đất bằng là ngôi tháp cổng mà nay không còn nữa. Từ đấy có những bậc thang bằng đá dẫn lên tầng giữa.
Tầng giữa: Nơi đây hiện chỉ còn hai dãy cột chính bằng gạch hình bát giác, mỗi bên 5 cột có đường kính hơn 1 mét và cao hơn 3 mét. Ở hai bên các dãy cột lớn có 12 cột nhỏ và thấp hơn, tất cả lại nằm trên một nền bằng gạch cao hơn 1 mét. Dựa vào cấu trúc này người ta cho rằng đây vốn là một tòa nhà rộng lớn có mái ngói, là nơi để khách hành hương nghỉ giải lao và sắm sửa lễ vật trước khi lên dâng cúng ở các điện bên trên. Từ tầng giữa này, lại có một dãy bậc thang bằng gạch dốc hơn dẫn lên tầng trên cùng.

Tầng trên cùng: Là nơi các tháp được xây dựng, ngay trước mặt ngôi tháp chính. Những bậc thang này từ lâu đã không hề được sử dụng. Bậc thang bằng đá ong thấy hiện nay ở phía nam tháp Bà rộng lớn hơn được xây vào thập niên 1960 do nhu cầu du lịch gia tăng. Em chụp phiá sau của Tháp chính

thành đông

Xe điện
Em không hiểu về kiến trúc lắm nên không dám lạm bàn. Chỉ cảm nhận được độ khéo leo, tài hoa của người thợ xây dựng thời xưa qua các tượng xuong quanh tháp. Phía bên phái tháp theo hướng cổng bán vé có chỗ để áo dài cho du khách mặc ( nếu mặc quần sooc áo ngắn tay) mặc để vào đền. và có một đặc điểm là cầu thang chính diện không dành để đi theo quan niệm. Lối đi lên tháp hiện nay không phải là con đường ‘chính thức’ mà các giáo sĩ Bà La Môn ngày xưa vẫn đi. Ngày xưa người ta vào bằng lối qua ‘nhà dài’, đi lên những bậc cấp rất dốc (nay đã phục chế lại) để vào tháp. Bậc cấp dốc vậy là có dụng ý. Tháp là nơi thần linh ngự trị. Đi bậc cấp dốc nguy hiểm như vậy con người khi đi lên phải cúi mặt nhìn vào chân, khi đi xuống không thể xoay bàn tọa về hướng các thần, khỏi phạm tội bất kính
Từ trên nhìn xuống đây ah Khá cao mà rất dốc không có lan can nên không sử dụng cho du khách nữa

Em cóp cái ảnh này để các cụ thấy rõ hơn đường leo lên tháp chính của các giáo sĩ

thành đông

Xe điện
Ông Bạn em đã chuẩn bị cơm mời cả nhà em với sự trợ giúp của hai bà cụ hàng xóm vì gấu nhà hắn không được nghỉ trong ngày tập trung học sinh đầu tiên của năm học mới. Em tranh thủ chụp lúc đang dọn chứ không tí nữa 3 ông bạn cùng học sau 19 năm mới gặp thì chả còn cơ hội chụp.

thành đông

Xe điện
Lưu luyến hết ly này đến ly khác rồi cũng đến lúc phải chia tay.
Con đường ra sân bay Cam Ranh vẫn thế mà hình như em thấy nó đẹp hơn ( chắc say)

Do có hẹn với một người trong gia đình rẽ qua resort MIA để chào trước khi về. Nên đoàn em rẽ vào làm ly cafe
Cản cũng rất đẹp các cụ ợ. Biển vẫn xanh Biếc một màu

Chỉnh sửa cuối:

thành đông

Xe điện
Sau khoảng 20 phút xe chạy thì Sân bay Cam Ranh đã ở trước mặt

Tạm biệt chú lái xe thân thiện dễ mễn, Tạm biệt những người đồng đội, tam biệt mảnh đất đầy nắng gió, đẹp mê hồn em về đây