[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Trs2020

Xe buýt

“Thủ tục pháp lý hoàn thiện sớm sẽ giúp chủ đầu tư giảm thời gian xây dựng, giảm chi phí phát sinh, từ đó kéo giá bán nhà ở giảm trong tương lai”

cùng chờ thôi các cụ

Rishi

Xe tăng
Gdp VN tăng mãi chắc cũng sắp vỡ hả cụ :((
Cụ lấy tăng trưởng GDP ra để minh chứng cho BĐS cũng tăng mãi nhưng không sập như GDP là hỏng rồi.
Cụ xem GDP mỗi năm tăng 5-7%, nếu BĐS mà mỗi năm cũng chỉ tăng như thế thì nó cũng sẽ bền vững như GDP thôi cụ. Cụ xem mấy năm qua BĐS (tùy từng phân khúc) nó có tăng với tốc độ như thế ko?
Để so sánh thì cụ nên tách phân khúc BĐS ra, có phân khúc thì tăng trưởng như chứng khoán, có cái thì như bitcoin, lan đột biến... Còn phân khúc nào mà tăng với tốc độ như GDP Việt Nam thì nó lại ko sập đâu (loại này thì hiếm lắm).

sieunhancutchan

Xe tăng
Em thì ko nghĩ lạc quan như cụ.
Năm 2024 kinh tế chắc chắn vẫn khó khăn và sẽ ảnh hưởng đến sức mua nhà và sự hồi phục của bds.
Đặc biệt là thông tư 02 về việc hoãn tăng nhóm nợ 1 năm hết hiệu lực, nợ xấu của các bank sẽ tăng nhanh từ tháng 4/2024. Cùng với áp lực đáo hạn trái phiếu cao kỷ lục vào tháng 6/2024. Nửa cuối năm 2024 có thể là đáy hoặc bắt đầu của đáy với thị trường bds.
Bds sẽ có khu vực lên nhưng vẫn có khu vực xuống, cắt lỗ, thanh lý tài sản. Chung cư giá sẽ lập đỉnh nhưng tính hấp thụ sẽ không cao, giá sẽ ko giảm.
Theo quan điểm của em thì khu Đông Hà Nội sắp tới sẽ phát triển nhanh do có sự đầu tư của nhiều CĐT uy tín tiềm lực mạnh khu Vin, Eurowindow, Him Lam. Hạ tầng giao thông tốt. Giáp với khu nhà giàu Hải Phòng, Hải Dương, Quảng Ninh, Bắc Ninh và sắp thêm Hưng Yên. Nguồn cầu sẽ từ ngoài vào chứ không phụ thuộc vào phía trong ra như khu phía Tây.
Vấn đề là từ năm sau luật đất đai mới được đưa vào thì giá nhà sau này bán nó sẽ rất cao chứ ko còn chuyện giá rẻ nữa do chi phí làm dự án đã tốn nhiều tiền của rồi. Thế nên cung có nhiều mà giá cao thì vẫn rất khó để bán, Vin OCP 2 3 hiện nay đang là điển hình.
Giờ nhà đất dự án xa tít tận đẩu tận đâu mới ra hàng cũng bán 100 150tr/m2 chứ làm gì còn giá 50 70tr/m2 nữa.

eterniti

Xe tăng
Cụ lấy tăng trưởng GDP ra để minh chứng cho BĐS cũng tăng mãi nhưng không sập như GDP là hỏng rồi.
Cụ xem GDP mỗi năm tăng 5-7%, nếu BĐS mà mỗi năm cũng chỉ tăng như thế thì nó cũng sẽ bền vững như GDP thôi cụ. Cụ xem mấy năm qua BĐS (tùy từng phân khúc) nó có tăng với tốc độ như thế ko?
Để so sánh thì cụ nên tách phân khúc BĐS ra, có phân khúc thì tăng trưởng như chứng khoán, có cái thì như bitcoin, lan đột biến... Còn phân khúc nào mà tăng với tốc độ như GDP Việt Nam thì nó lại ko sập đâu (loại này thì hiếm lắm).
À nó là một câu hỏi cho cụ trên thôi chứ tôi không so sánh kiểu từng chữ ra soi, vì cụ kia nói là sẽ vỡ, chả hiểu vỡ là cái gì chứ tăng giảm là bình thường chuyện của thị trường

MrTomCangTo

Xe buýt
Vấn đề là từ năm sau luật đất đai mới được đưa vào thì giá nhà sau này bán nó sẽ rất cao chứ ko còn chuyện giá rẻ nữa do chi phí làm dự án đã tốn nhiều tiền của rồi. Thế nên cung có nhiều mà giá cao thì vẫn rất khó để bán, Vin OCP 2 3 hiện nay đang là điển hình.
Giờ nhà đất dự án xa tít tận đẩu tận đâu mới ra hàng cũng bán 100 150tr/m2 chứ làm gì còn giá 50 70tr/m2 nữa.
Tít ở đâu là ở đâu vậy cụ? Cách HN 40. 50km đầy dự án ở các thành phố, thị xã mấy tỉnh xung quanh dưới 50tr, dưới 30tr. Nhưng vẫn là quá cao so với thu nhập dân vùng đó. Đất dự án TP Bắc Ninh quê e đi phổ biến 25-40% rồi. Dù lãi suất thấp nhưng chẳng làm gì ra tiền để mà gồng

khanhnguyen09

Xe container
OCP 2-3 chắc chắn sắp tăng giá mạnh rồi. Dòng tiền tương lai cũng cực ổn. Hạ tầng ok, cảnh quan đẹp, giao thông thuận lợi.
Hôm trc em có xem 1 video thấy tỉnh Hưng yên đang tích cực thu hút đầu tư FDI, xây dựng cùng lúc hàng chục kcn dọc theo đường mới từ đường 5 rẽ vào, qua thành phố Hưng Yên đi Thái Bình, các lãnh đạo tỉnh trực tiếp đưa các đoàn đầu tư đi thăm vị trí các KCN và đều đưa qua OCP 2-3 tham quan như là chỗ để họ ở, định cư khi công tác hay ở lâu dài tại Việt Nam.
Phố Hàn, Nhật, Châu Âu sau này sẽ là ở đây chứ ko còn trong nội đô như trc.
Bác Vượng Vin đúng là tầm nhìn out trình rồi.
Ý cụ là sắp đưa công nhân các khu công nghiệp vào OCP ở hả? :))

NgocHa2512

Xe máy
Nếu như trong bài viết thế này:

Nếu vị trí đúng ở đây thì bác cứ xác định ko có giá rẻ cho người thu nhập thấp đâu vì vị trí nó là ở ngay cái ngã tư toà án to đùng chỗ nguyễn xiển đó, đôi sdiện The Manor central park đó bác :))
2 cái chung cư A15 CA là chung cư tái định cư xây cả chục năm rồi mà giá bây giờ vẫn loanh quanh 30tr/m2, còn chung cư gần đó ecogreen, ecodream hay beasky thì 40-50tr/m2. Mạn này chỉ có rẻ mỗi mấy cái chung cư chỗ ông thản chỗ kim văn kim lũ thôi nhưng chỗ đó sập sệ kinh khủng ở không nổi :D

Nếu NOXH mà đẩy ra xa hẳn rồi bán giá rẻ thì người nghèo có thể mua và ở được chứ cứ loanh quanh vđ3 mà xây NOXH thì em dự chủ thực sự lại toàn ông đi oto thôi :))
Chỗ nguyễn xiển này mà xây thêm mấy tòa chung cư nữa chắc tắc lắm các bác nhỉ,

thanh.long

Xe tăng
Em thì ko nghĩ lạc quan như cụ.
Năm 2024 kinh tế chắc chắn vẫn khó khăn và sẽ ảnh hưởng đến sức mua nhà và sự hồi phục của bds.
Đặc biệt là thông tư 02 về việc hoãn tăng nhóm nợ 1 năm hết hiệu lực, nợ xấu của các bank sẽ tăng nhanh từ tháng 4/2024. Cùng với áp lực đáo hạn trái phiếu cao kỷ lục vào tháng 6/2024. Nửa cuối năm 2024 có thể là đáy hoặc bắt đầu của đáy với thị trường bds.
Bds sẽ có khu vực lên nhưng vẫn có khu vực xuống, cắt lỗ, thanh lý tài sản. Chung cư giá sẽ lập đỉnh nhưng tính hấp thụ sẽ không cao, giá sẽ ko giảm.
Theo quan điểm của em thì khu Đông Hà Nội sắp tới sẽ phát triển nhanh do có sự đầu tư của nhiều CĐT uy tín tiềm lực mạnh khu Vin, Eurowindow, Him Lam. Hạ tầng giao thông tốt. Giáp với khu nhà giàu Hải Phòng, Hải Dương, Quảng Ninh, Bắc Ninh và sắp thêm Hưng Yên. Nguồn cầu sẽ từ ngoài vào chứ không phụ thuộc vào phía trong ra như khu phía Tây.
Cứ trả tiền gốc và lãi món trái phiếu cho người dân khi đến hạn là thoải mái tiền đầu tư bất động sản và chứng khoán luôn. Sang đến năm 2024 rồi 2025 người dân lĩnh tiền từ trái phiếu có mà bét nhè tiền vác đi đầu tư

Trs2020

Xe buýt
Cứ trả tiền gốc và lãi món trái phiếu cho người dân khi đến hạn là thoải mái tiền đầu tư bất động sản và chứng khoán luôn. Sang đến năm 2024 rồi 2025 người dân lĩnh tiền từ trái phiếu có mà bét nhè tiền vác đi đầu tư

chắc lại hoãn thôi cụ, trả nhỏ giọt chứ sao trả hết chỗ này được

altis_oldman

Xe tăng
do hô nhiều nên BĐS nó giảm sâu quá

BloodOwl87

Xe điện
Giá ko giảm vì bank đang cứu bds, cho mấy con nợ dc giãn nợ, giảm lãi suất.
Chỉ là có cứu dc ko, nhà có con nghiện thì cứu kiểu gì, giờ các con nợ vẫn đang tung hứng sốt bds đấy
Thật chứ kéo lãi suất rít phát thì chả bán vội ko bank siết hộ :)).

BìnhMinh89

Xe tăng
Nói chung là dòng tiền không quay vòng được, giờ giãn hoãn thì Ông bị giãn hoãn không lấy được tiền => không có tiền đầu tư quay vòng, đúng là luẩn quẩn...