[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

nguyenvancuong88

Xe buýt
Giờ quản lý nhà nước cũng đau đầu phết đấy cụ ạ. Trước mắt sốt đất mới quanh quanh HN, lan rộng thêm thì chắc cũng phải xử lý thôi. Vấn đề là bao giờ? :)
làm sao mà lan rộng đc trong khi phần lớn kinh té đang khó khăn
đơn cử như e, vẫn chơi đc nhưng tiền k có đồng nào :))

đối với em đợi tới ngày petrodollar xụp ( tầm 1-2 năm nữa ) e mới bán ( dự tính bét cũng phải nhân 2 lần bây giờ - sau đó ôm vàng )

ORIJEANS

Xe container

đối với em đợi tới ngày petrodollar xụp ( tầm 1-2 năm nữa ) e mới bán ( dự tính bét cũng phải nhân 2 lần bây giờ - sau đó ôm vàng )
Dạ vâng cụ. E cũng đợi petrodollar xụp ạ. :))

phamviethrm

Xe hơi
Website
doclaptaichinh.vn
Có quả " mả bố " đen xì xì sừng sững trên hồ tây xây xong từ năm kia, nhưng chưa dám bán vì củi lửa thế này ko có ô đầy tớ nào dám thò tay ký hoàn công, cụ à !!
Không được bán ý cụ. Khu đấy Mặt Trời Group xây trên đất TMDV 50 năm, được phê duyệt chủ trương đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê, sau định lobby để chuyển MĐSDĐ thành đất hỗn hợp, đất ở để bán. Nhưng thất bại rồi vì củi lửa to quá, chưa kể một đợt bị báo chí đâm chọt nên buộc thanh tra phải vào cuộc, thanh tra lại quy hoạch thì chắc còn nhiều sai phạm mà chưa công bố thôi, ông nào dám cấp phép nhiều chỉ tiêu quy hoạch để ở như thế ngay mặt Hồ Tây thì cũng liều lĩnh.

phamviethrm

Xe hơi
Website
doclaptaichinh.vn
Các CĐT khác có quỹ đất mà ko triển đc là vướng cái gì các cụ ơi ?????
Nhiều lắm cụ, em kể cho cụ một số lý do nhé:
- Vướng nhiều nhất là pháp lý đất, từ 2014 trở đi không cho chuyển đất nông nghiệp thành NOTM. Từ 2016 trở đi thanh tra đất xí nghiệp, đất thuê nguồn gốc cổ phần hoá chuyển đổi sang đất NOTM. Giờ triển khai tiếp mà khui ra giao đất không qua đấu giá, chưa đóng tiền chuyển MĐSDĐ thì chết.
- Nhiều khu vực hết chỉ tiêu quy hoạch, ví dụ như Ba Đình hết quy hoạch xây dựng -> Vin Gallery Giảng Võ bị huỷ chủ trương đầu tư NOTM. Các CĐT đang đợi kì quy hoạch tiếp theo 2026 để lobby thêm mà cũng khó cho đội nắm đất nội đô, vì chỉ tiêu là hữu hạn mà xây được ít chỉ tiêu thì lỗ.
- Nhiều dự án được tạm tính tiền chuyển MĐSDĐ nhưng sau này chính quyền tính lại, yêu cầu nộp bổ sung thì nhiều tiền quá nên dự án tạm dừng.
- Nhiều CĐT vỡ nợ, đất bị ngân hàng siết mà bank thì chưa xử lý được nợ xấu.
- Có những CĐT mua lại dự án của một bên khác, mua xong mới phát hiện thằng bán cho mình trước đây lobby chính quyền để được cấp phép chủ trương đầu tư sai quy hoạch -> thanh tra vào cuộc -> dự án chết luôn. Em có quen một anh đi bỏ vài trăm tỷ mua lại một dự án, có phê duyệt chủ trương đầu tư, quy hoạch 1:500 rồi. Mua về phát hiện ra QH 1:500 sai so với quy hoạch tổng thể nên dự án chôn vốn mấy năm luôn.

Gừng

Xì hơi lốp
- Vướng nhiều nhất là pháp lý đất, từ 2014 trở đi không cho chuyển đất nông nghiệp thành NOTM. Từ 2016 trở đi thanh tra đất xí nghiệp, đất thuê nguồn gốc cổ phần hoá chuyển đổi sang đất NOTM. Giờ triển khai tiếp mà khui ra giao đất không qua đấu giá, chưa đóng tiền chuyển MĐSDĐ thì chết.
- Nhiều khu vực hết chỉ tiêu quy hoạch, ví dụ như Ba Đình hết quy hoạch xây dựng -> Vin Gallery Giảng Võ bị huỷ chủ trương đầu tư NOTM. Các CĐT đang đợi kì quy hoạch tiếp theo 2026 để lobby thêm mà cũng khó cho đội nắm đất nội đô, vì chỉ tiêu là hữu hạn mà xây được ít chỉ tiêu thì lỗ.
- Nhiều dự án được tạm tính tiền chuyển MĐSDĐ nhưng sau này chính quyền tính lại, yêu cầu nộp bổ sung thì nhiều tiền quá nên dự án tạm dừng.
- Có những CĐT mua lại dự án của một bên khác, mua xong mới phát hiện thằng bán cho mình trước đây lobby chính quyền để được cấp phép chủ trương đầu tư sai quy hoạch -> thanh tra vào cuộc -> dự án chết luôn. Em có quen một anh đi bỏ vài trăm tỷ mua lại một dự án, có phê duyệt chủ trương đầu tư, quy hoạch 1:500 rồi. Mua về phát hiện ra QH 1:500 sai so với quy hoạch tổng thể nên dự án chôn vốn mấy năm luôn.

úp bô nhau

chi Thanh nghệ an nghe nói cũng kẹp 1 loo ko giấy tờ bên Long bieen

Payroll

Xe điện

Đợi petrodollar mà sụp thì phải vài chục niên (nếu có xảy ra)
Cứ vui khi đời cho phép

TungThoc

Xe điện
Nếu mà có quy định đất giao trong một số năm nào đó không triển khai hoàn thành dự án thì phải thu hồi trả lại cho nhà nước, đồng thời quy hoạch cũng chỉ có thời hạn trong một thời gian cụ thể thì mới hết được quy hoạch treo, dự án treo, lãng phí nguồn tài nguyên đất vô cùng quý giá.

Jiren198

Xe điện
Tầm này cứ men theo mấy thg cdt lớn, muốn ra hàng ở đâu phải phồng mồm,chổng mông thổi ở đấy.......giống như đi câu phải xả ổ, dụ cá vào để câu chứ.cả mặt hồ yên ả ko gợn sóng, biết cá ở đâu mà câu

Payroll

Xe điện
vâng ạ, e dự đoán 2027, cụ quay lại comment này của e, hi vọng ngày í đến cụ k ra đường ăn xin :))
Ăn mày là ai ? Ăn mày là ta ! Đói cơm rách áo hoá ra ăn mày
Đời ai học được chữ "ngờ" phải không cụ, nên quan điểm của em là cứ vui khi đời cho phép

babeo

Xe điện
vâng ạ, e dự đoán 2027, cụ quay lại comment này của e, hi vọng ngày í đến cụ k ra đường ăn xin :))
bản lĩnh dân đu đọt cao lắm đấy cụ😁, nhà cháu đây từ 2011 - 2015 đu đọt cả vàng, đất, chứng 🤣. Sau đấy thì biến đau thương thành hành động 😀, ngon choét !

nguyenvancuong88

Xe buýt
bản lĩnh dân đu đọt cao lắm đấy cụ😁, nhà cháu đây từ 2011 - 2015 đu đọt cả vàng, đất, chứng 🤣. Sau đấy thì biến đau thương thành hành động 😀, ngon choét !
nhà cháu xin lỗi cụ nhà cháuchưa bao giờ đu, từ 2019 đến giờ cháu conf chưa bán lô hn nào, nhân đc tầm 5 lần rồi ạ, cảm ơn cụ quan tâm, cháu ăn đói mặc rách cháu vẫn quyết giữ đất cụ nhé, nào thì mấy lão tiền mặt là vua ngồi chửi thì cháu k thèm online diễn đàn này nữa, khi nào sốt cháu mới quay lại chế diễu các ông í hâhhahahahhaa

ORIJEANS

Xe container
Một buổi chiều hết hơi các cụ ạ. Quanh cái vành đai 3.5 - 4 này đi đâu cũng gặp nhau.
Cảm giác của e là thôi cụ nào lỡ tàu thì đừng mua nữa, mới chỉ xem thôi mà đã như tranh nhau rồi, thì chưa biết nó lên hay xuống, kiểu gì bên mua cũng bị mua đắt 1-2 giá.
Quá mệt mỏi.

ORIJEANS

Xe container
Update:
Vin thăng long k tăng mấy.
An lạc: còn ít hàng từ tháng 01 căn to tiền, giá vẫn ngáo thế, nhưng vì gele lên nên cảm giác nó bớt ngáo.
Vườn cam đang làm lại cos nền, nâng nao hơn chút.
Đô nghĩa cảm giác đắt gần như gele. :))
Solasta mansion ra đợt 2, giá bank thấp nhất 166 củ/m.

Tocchien

Xe tải
Update:
Vin thăng long k tăng mấy.
An lạc: còn ít hàng từ tháng 01 căn to tiền, giá vẫn ngáo thế, nhưng vì gele lên nên cảm giác nó bớt ngáo.
Vườn cam đang làm lại cos nền, nâng nao hơn chút.
Đô nghĩa cảm giác đắt gần như gele. :))
Solasta mansion ra đợt 2, giá bank thấp nhất 166 củ/m.
Vin Thăng Long giờ giá sao cụ ơi?

LAVIC

Xe tải
Đã là đam mê thì khó bỏ phải ko cụ.
Em biết 1 cụ là thầy giáo HVTC, năm 2010 bán cả 1 căn biệt thự Trung Hoà rồi lên chung cư ở, lấy tiền all in vào khu Geleximco. Sau đó đổ vỡ, giá giảm ko phanh, nhưng cụ ấy vẫn trụ lại đến tận 2016 thì bắt đầu "cây có trái". Giờ đã bỏ dạy học và cần mẫn mua vào bán ra lk bt geleximco, cụ ấy chắc đang sở hữu loanh quanh gần chục căn ở geleximco.
Đây là mình chứng cho thấy về dài hạn, bds vẫn là ăn dc, bất chấp từng thời điểm lên xuống.
Có cái chắc cụ ấy cũng phải gồng gánh - đau đầu mất 5-6 năm và có khi cũng bỏ lỡ nhiều cơ hội khác.