[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Proplay

Xe tải
năm 2022 con em đang học vinschool phải chuyển từ vinschool time city sang vin harmony học vì ko có nhà ở time, em mua bừa 1 căn 2 ngủ để có cái báo cáo cho cháu ở lại time học đỡ phải đi xa. Em mua giá nhỉnh 3.2 tỷ. Sau đó em cho thuê đều hàng tháng 13tr/tháng.
Hôm nay check lại cò căn nhà em đã lên tầm hơn 5 tỷ. Tăng 2 tỷ chỉ sau 2 năm =))

Thật sự lúc mua ko nghĩ nó tăng luôn :))

Jiren198

Xe điện
Nội đô bây giờ có thể tính từ vđ3,5 hất vào, còn sau này khi đô thị hoá loang dần ra thì có thể là vđ4 vđ5 hất vào, theo em là như vậy.
Theo cụ giá bds quanh vd3,5 đã hợp lý chưa? Giá có tăng tiếp đc ko?hay sẽ đi ngang trong 10 năm tới

Jiren198

Xe điện
Trả lời đc câu hỏi này là cả đống tiền đấy. Kkkk
hài hước thật
Có gì mà hài hước? Ai biết chính xác, đây là hỏi về quan điểm của cá nhân.q điểm của cụ ấy về các đô thi ven vành đai 3,5 giá giờ có cao vô lý ko? Hợp lý ko? Gleximco 2018 40tr 1m2, cụ thấy giá 120tr giờ chưa cao? Nó phải đến 200tr1m2 mới hợp lý? Tôi đồng ý là nội đo khó giảm.nhưng nội đô sẽ tính từ khu vực nào? Tại khu vực đó thu nhập,nhu cầu ,các thứ có hợp lý mức giá đấy ko? Hay cao hơn...các cụ đầu tư các cụ ko biết đánh giá, ko có đánh giá riêng à:)).hay cdt dạy nói thế nào hót thế ấy mà cười

Tiêu kiêu

Xe hơi
Theo cụ giá bds quanh vd3,5 đã hợp lý chưa? Giá có tăng tiếp đc ko?hay sẽ đi ngang trong 10 năm tới
Có gì mà hài hước? Ai biết chính xác, đây là hỏi về quan điểm của cá nhân.q điểm của cụ ấy về các đô thi ven vành đai 3,5 giá giờ có cao vô lý ko? Hợp lý ko? Gleximco 2018 40tr 1m2, cụ thấy giá 120tr giờ chưa cao? Nó phải đến 200tr1m2 mới hợp lý? Tôi đồng ý là nội đo khó giảm.nhưng nội đô sẽ tính từ khu vực nào? Tại khu vực đó thu nhập,nhu cầu ,các thứ có hợp lý mức giá đấy ko? Hay cao hơn...các cụ đầu tư các cụ ko biết đánh giá, ko có đánh giá riêng à:)).hay cdt dạy nói thế nào hót thế ấy mà cười
Cá nhân em nghĩ thì quanh vđ3,5 nó vẫn sẽ lên, tuy nhiên đó sẽ là tầm nhìn 10 năm và phải khi có kết nối hạ tầng tốt thì nó mới lên được, tăng cũng là tăng ổn định theo các năm thôi chứ ko có kiểu tăng bốc trong 2 3 năm mà x 2 x3 giá như giai đoạn vừa rồi. Vd phải có đường nối đường thông với các khu vực khác đã phát triển mà thuận tiện thì từ từ nó sẽ lên thôi. Và khi đó thì các khu vực gần hơn như vd3 vđ2 nó cũng sẽ lên giá từ từ. Đô thị hoá nó như vệt dầu loang vậy, nó phải loang dần dần, kéo dân ra ở dần dần chứ ko thể bụp 1 cái cứ tăng 1 lèo đc.

Với việc tiền vnd giai đoạn tới đang đứng trc nguy cơ mất giá thì việc ng dân cho tiền vào bđs cũng ko phải là quá khó hiểu, nhất là người dân mình tư duy vẫn rất mê đất cát và coi nó là 1 kênh đầu tư an toàn (mua ko ở thì cho thuê).

nguyenvancuong88

Xe buýt
tăng hay không còn tùy ở 10 năm tới biến cố sẽ thế nào
theo dự đoán của em 10 năm tới sẽ có 1 cuộc đại đào thải lớn, đập đi xây lại mô hình phát triển kinh tế kiểu chu kỳ 10 năm; tức là:
IN Tiền, Tăng lãi xuất hút tiền về, tăng trưởng, giá nhà đất tăng vọt, rồi lại in tiền, rồi lại hút tiền về
vòng luẩn quẩn như vậy trên toàn cầu diễn ra làm cho tiền đc in vô hạn, lạm phát tăng đều từng năm, các chính phủ thì giầu ảo ( toàn là bom nợ )
điển hình là đầu tầu chính phủ mỹ
nếu kết thuc quá trình in tiền giầu ảo kiểu này thì giá nhà đất sẽ bền vững, nhưng là cao bền vững, rất khó giảm nhưng cũng rất lâu để tăng
tóm lại là cái sâu xa vấn đề nằm ở bản vị petrodollar, nó là quá trình in tiền thả cửa của mỹ !!!, sau đó các nước khác phải neo theo dollar để giữ ổn định tỉ giá

Chỉnh sửa cuối:

Cuabeo

Xe buýt
Vãi nhái thật, mình thành cò ngay được. Thôi, bđs đắt lắm rồi, các cụ đừng mua nữa. ok?

nguyenvancuong88

Xe buýt
tăng hay không còn tùy ở 10 năm tới biến cố sẽ thế nào
theo dự đoán của em 10 năm tới sẽ có 1 cuộc đại đào thải lớn, đập đi xây lại mô hình phát triển kinh tế kiểu chu kỳ 10 năm; tức là:
IN Tiền, Tăng lãi xuất hút tiền về, tăng trưởng, giá nhà đất tăng vọt, rồi lại in tiền, rồi lại hút tiền về
vòng luẩn quẩn như vậy trên toàn cầu diễn ra làm cho tiền đc in vô hạn, lạm phát tăng đều từng năm, các chính phủ thì giầu ảo ( toàn là bom nợ )
điển hình là đầu tầu chính phủ mỹ
nếu kết thuc quá trình in tiền giầu ảo kiểu này thì giá nhà đất sẽ bền vững, nhưng là cao bền vững, rất khó giảm nhưng cũng rất lâu để tăng
tóm lại là cái sâu xa vấn đề nằm ở bản vị petrodollar, nó là quá trình in tiền thả cửa của mỹ !!!, sau đó các nước khác phải neo theo dollar để giữ ổn định tỉ giá
nhưng trước đó, trước khi đến tình trạng đập đi xây lại, ngay ở giai đoạn hỗn loạn chuyển đổi, có lẽ sẽ có 1 đợt bds hoặc vàng hoặc cả 2 tăng giá mạnh, người ta sẽ tìm cách trú ẩn trước khi cuộc đại đào thải diễn ra ...... đây là ý kiến cá nhân của e thôi nhá, có thể sai :))

terwa

Xe tăng
Ngươi ít tiền thì nghĩ là bong bóng nên chờ đợi, người nhiều tiền họ ko quan tâm tại họ đang có nhiều tiền

Xu Hào

Xe tải
Cái món bđs thành phố lớn nó không dành cho số đông vì nền giá nó cao từ lâu rồi so với thu nhập. Nên nó có giảm thì phần lớn người lao động cũng khó mua nổi. Chỉ có thiểu số thu nhập cao mua thôi và thường bằng tiền họ có và để đấy làm tài sản cất tiền ,thỉnh thoảng đảo chút.Cũng có khi họ vay thêm NH nhưng trong tầm kiểm soát của họ.Bây giờ có tiền dư ngoài bđs biết cất đâu.Vàng sjc thì chênh lệch quá.Vàng nhẫn tròn mua không được bn vì nó quá cồng kềnh. Đô la cũng mất giá...
Đúng đấy. Nhiều người dự đoán được đà tăng của vàng nhưng ôm vàng là cả vấn đề. Vàng rất nặng, nếu mua 200 cây là cho vào ba lô đeo oằn lưng rồi. Mang về nhà cũng éo biết để đâu cho yên tâm. Nơm nớp lo cướp, trộm nếu chúng nó biết. Để ở văn phòng công ty thì cũng kinh nốt. Đào đất chôn giấu lại sợ có 1 ngày lãng quên. He he.

dog.fearless

Xe buýt
Đúng đấy. Nhiều người dự đoán được đà tăng của vàng nhưng ôm vàng là cả vấn đề. Vàng rất nặng, nếu mua 200 cây là cho vào ba lô đeo oằn lưng rồi. Mang về nhà cũng éo biết để đâu cho yên tâm. Nơm nớp lo cướp, trộm nếu chúng nó biết. Để ở văn phòng công ty thì cũng kinh nốt. Đào đất chôn giấu lại sợ có 1 ngày lãng quên. He he.
có tiền mua 200 cây đã rồi tính cụ, chưa đến chục kg làm gì mà lo vậy :)

BìnhMinh89

Xe tăng
nói thật nhé , nhìn cái ảnh nền của cụ là em biết cụ là tầng lớp nào rồi , combo này các nước phát triển nó đi trước mấy chục năm rồi , cụ có biết trong mấy chục năm đó thì giá nhà ở tokyo , paris , bắc kinh , đài loan nó tăng hay giảm không . toàn bộ mấy combo của cụ thì những người làm chuyên sâu về bđs và những người lão làng , người có tiền còn thuê luôn một đội chuyên gia đi làm chuyên sâu cho người ta để tư vấn cho người ta là phải xuống tiền vào đâu rồi cụ ạ . và tất cả những combo đó nó sẽ ảnh hưởng tới bđs , cái này là đúng rồi nhưng là bđs nào , đó là phân khúc bđs tỉnh lẻ và phân khúc bđs khu công nghiệp vì người dân có xu hướng lên các thành phố lớn trong hàng nghìn năm nay rồi , còn già hóa dân số nó ảnh hưởng tới bđs khu công nghiệp . nói thế thôi , méo tranh cãi với các cụ nữa , tự dưng bao tiền đi học , bao tiền thuê người làm dữ liệu , mấy ông chả bỏ cái méo gì ra lại được hưởng , mấy time
Thì em cũng đã nói là em thuộc tầng lớp bình dân với thu nhập trung bình 4k$/ năm mà chứ có phải nhụy hay phấn hoa gì đâu chỉ là rảnh quá nên vào múa phụ họa với đội cò vạc cho vui thôi. Chứ giờ đất nước thì vẫn còn nghèo thu nhập đầu người năm còn thấp mà các cụ nhụy phấn cứ bắt đội culi bọn em mua nhà ngang với các nước giàu Sing, Hàn, Mỹ, Nhật thì đắng cay lắm... Mà cụ quất còm em làm gì thời gian quất còn đấy cụ để mà nghiên cứu đầu tư thêm vài lô đất nữa có hơn không.
P/s: Em thích uống rượu vang đỏ mà trên này có con cò nó rất thích mời vang em nên cai mãi mà không được :D

nguyenvancuong88

Xe buýt
mỹ vừa in tiền vừa nâng lãi xuất
đúng là khôn quá khôn hết phần của người khác ( chuyển lạm phát sang các nước xuất khẩu hàng hóa cho nó )
chính việc làm này sẽ là đạp đổ bản vị đô la hiện tại
các nước nào neo tiền nội tệ của mình theo nó sẽ là chủ nợ của nó

Gừng

Xe container
cụ cứ đùa
hoặc cụ đang ôm nhà đất nội đô căng bụng nên đứng dưới quan điểm của người đang om hàng nhiều.

đất cát, nhà cửa cũng như các mặt hàng khác, nó k thể thoát khỏi quy luật thị trường, tức là có lên có xuống. Cụ nhìn xem giai đoạn bong bóng 2009-2011 xem giá nội đô bong bóng thế nào, nhiều người mua thời ấy, đến tận bây giờ mới về bờ đc, trước đó nó cũng có một khoảng thời gian sụt giảm mạnh, mà cụ bảo là đất nội đô ko giảm

trong giai đoạn giá ảo bong bóng ảo thì đương nhiên sẽ có nhiều thành phần như cụ, luôn tin bđs sẽ lên nữa, lên mãi, như cái lòng tham không đáy
nhưng khi thị trường đảo chiều, giá nó xuống, bán ko đc, hoặc phải bán lỗ, cắt lỗ rất sâu, để lại thì chôn vốn, tầm 10-15 năm, khi ấy mới thấm thía nỗi đau ôm đất cát đúng đỉnh giai đoạn bong bóng.

còn nói về nhu cầu, thì giai đoạn nào cũng có nhu cầu mua để ở, vấn đề là các cụ đánh bùn sang ao giữa nhu cầu (mong muốn) và nhu cầu (có khả năng thanh toán). Nhu cầu có khả năng thanh toán mới là cái quyết định giá thị trường bền vững, khi nhu cầu này càng ít hoặc ko có khả năng thanh toán khi giá nhà đất càng vượt xa
khi giá nhà đang bong bóng như hiện nay, chỉ toàn các ông đầu cơ chơi với nhau là chủ yếu, rình úp bô nhau, không còn cầu (có khả năng thanh toán) nữa, thì bong bóng nó nổ bùm là tất yếu.

muốn biết nhu cầu có khả năng thanh toán ntn, nhìn phải phân khúc rẻ nhất 2,7-3,3 tỷ tại vùng quanh vành đai 3 và 3,5 còn đang ế chỏng chơ, nhiều căn rao mấy năm mới trôi đấy

lãi suất ngân hàng đang rẻ đấy, cụ có tự tin vay và xuống tiền để múc không? chắc chắn là không rồi, vì mồm thì có thể hô hào vậy thôi, chứ tay cũng run bỏ mợ đi ấy chứ, khi bong bóng đã quá rõ, mình còn nhìn thấy, chẳng nhẽ đám cá mập om hàng nó nhìn ko ra.
mình cũng nói luôn cả đất và chứng, ôm giai đoạn này cửa chết cao hết rất nhiều so với cửa sống, ko tin các cụ cứ múc đi, nếu tự tin thì cứ "all in" hết vào cũng đc, khoảng dăm năm nữa xem có vỡ mồm ko
biết là bds sẽ giảm giá
nhưng hồi T6/2023
thấy có căn nhà rẻ quá, chủ bán do vỡ bank
e liều ôm vào
h cũng tăng dc 30% rồi cụ ạ

nguyenvancuong88

Xe buýt
.

Mỹ năm 2023 tăng trưởng 3,1%
đây là dữ liệu hack, chắc chắn là hack, mỹ đang muốn hút lĩnh vực sản xuất về nội địa nhà nó nên tăng lãi xuất + bơm tiền ồ ạt để lấy tiền đó làm vốn đầu tư, nó đang lừa dối cả thế giới, lợi dụng petrodollar để vay khống cả thế giới, đẩy lạm phát và 1 phần giảm phát về các nước xuất khẩu cho nó ( điển hình là trung hoa và vn ) gây khủng hoảng thừa cho nội tại trung hoa

thằng mỹ nó làm quả này nhìn chiêu thức thì cực kỳ thâm hiểm, nhưng lại chỉ là chiêu bài ngắn, đánh ngắn, k phải là kế vững bền, nó làm thế này là trái quy luật của kinh tế, trái luân thường đạo lý, rồi cuối cùng sẽ phải lĩnh hậu quả là gì thì bên trên e đã nói rồi, các bác nào còn cầm tiền mặt hãy cẩn thận !!!!!!
về bản chất mỹ đang làm các bác nghèo đi đấy !!!, là mỹ ( mấy thằng đầu tầu nghĩ ra trò này là bọn do thái ) chứ không phải mấy ông cò buôn đất hay buôn vàng ở vn đâu nhé

volvo.XC90

Xe tăng
Vàng cứ tăng ầm ầm bất chấp mọi nỗ lực

CRV-2015

Xe buýt
Cái trò ném đá bđs vô nghĩa này diễn ra cả chục năm nay rồi mà cụ vẫn vào tranh luận với mấy ông đấy thì cũng tài đấy :))

Kể cả ngày mai bđs x10 thì họ vẫn sẽ trù ẻo ném đá tới hơi thở cuối cùng thôi.

Vào đây để kiếm thông tin đầu tư bđs chứ ko fai để nghe trẻ con ném đá nhau cụ ơi
Còm của cụ làm đau lòng nhiều cụ cầm ít tiền còm cõi, chờ mua nhà đất , ngày nào cũng vào hóng nó giảm, mà càng thấy xa vời vợi ... rất buồn trong đó cũng có em 😂😂

binh77

Xe tăng
biết là bds sẽ giảm giá
nhưng hồi T6/2023
thấy có căn nhà rẻ quá, chủ bán do vỡ bank
e liều ôm vào
h cũng tăng dc 30% rồi cụ ạ
Chúc mừng cụ vào đúng đáy.
Cuối năm ngoái em cũng hóng quá mà ko đủ xèng, đi huy động mà vẫn ko đủ, lỡ mất cơ hội, chủ đtu cắt lỗ 5%, giờ thì nó không cắt lỗ nữa mà lại tăng rồi.