[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

NQN

Xe tăng
Xả hàng cc a !

BDS68

Xe cút kít
Người OF
thực tế e đúng thì e cần gì phải tranh luận, cụ buồn cười =))
em thoát hàng đúng đỉnh và ôm tiền đang cười sằng sặc vì sung sướng
trong khi các cụ kẹp đất bị kẹp nát bi, người sai là những người bảo thủ cố chấp đang kẹp đất ko thoát đc hàng đấy
Tưởng cụ thế nào, nhà bé lại cứ đi chê chung cư :))

Up bài kiểu gì mà để các cụ ọp phơ cho say vang thế :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]

Đọc cái bài này mình cứ buồn cười mãi. Đoạn đầu thì cũng gọi là tí có lý, mà đến đoạn nhà 35m2 xây 5 tầng thì cười sặc. =))))

LeonLai

Xe hơi

Bác này nằm vùng diễn đàn luôn à 😅

Mustang91

Xe máy
thực tế e đúng thì e cần gì phải tranh luận, cụ buồn cười =))
em thoát hàng đúng đỉnh và ôm tiền đang cười sằng sặc vì sung sướng
trong khi các cụ kẹp đất bị kẹp nát bi, người sai là những người bảo thủ cố chấp đang kẹp đất ko thoát đc hàng đấy
Tranh luận là tốt,
Nhưng mà cụ càng nói nhiều càng tỏ ra mình đúng e thấy lại càng hở sườn bị quật cho như bên thớt bên SS trung cư với nhà mặt đất đó.Tầm nh

Tay nhanh quá nên hở sườn bị quật say rồi cụ nhỉ?

binh77

Xe tăng
Thực ra tầm này có 2 dạng người chính sốt ruột:
1. Ng cầm tiền mà chưa mua đc BĐS ngon
2. Ng cầm BĐS chưa chuẩn: BĐS vào đúng đỉnh, BĐS không có giá trị sử dụng, BĐS đang xuất hiện các tín hiệu xấu như tiến độ, quy hoạch, pháp lý, ...
2 dạng này có mong muốn tín hiệu thị trường trái ngược nhau, loại 1 mong sập, loại 2 mong tăng.
Còn nói về LS thì kể cả tiết kiệm và ls vay hiện chưa cao đâu, so với thời kỳ vở BĐS trc đó thì còn thua 1 trời 1 vực, lúc đó em nhớ LS tiết kiệm 17%, LS cho vay trên 20%, đó mới thực sự là đòn nguy hiểm cho TS rủi ro.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
2. Ng cầm BĐS chưa chuẩn: BĐS vào đúng đỉnh, BĐS không có giá trị sử dụng, BĐS đang xuất hiện các tín hiệu xấu như tiến độ, quy hoạch, pháp lý, ...
2 dạng này có mong muốn tín hiệu thị trường trái ngược nhau, loại 1 mong sập, loại 2 mong tăng.
Còn nói về LS thì kể cả tiết kiệm và ls vay hiện chưa cao đâu, so với thời kỳ vở BĐS trc đó thì còn thua 1 trời 1 vực, lúc đó em nhớ LS tiết kiệm 17%, LS cho vay trên 20%, đó mới thực sự là đòn nguy hiểm cho TS rủi ro.
2 vấn đề cụ nêu thì em thấy đúng. Tuy nhiên suốt ruột muốn mua hay muốn bán nó chỉ là cái cớ, cái lý do phần nhỏ thôi. Cái chính là do tầm và tính cách con người: Có cụ có tiền muốn mua thì suốt ngày dìm hàng bất chấp các thể loại từ hành văn đến ngôn từ. Ngược lại một số ông có đất cũng suốt ngày Pr tâng bốc các kiểu chỗ mình mua. Đặc trưng của những người này là chưa tự tin vào chính bản thân mình. Còn rất nhiều người người ta có tiền, thấy có cơ hội là mua và cũng nhiều người đầu tư/đầu cơ mua để bán (kể cả thua lỗ hay kẹp hàng) mà cũng rất ít khi Pr quá thô!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

casauking

Xe tăng
2 vấn đề cụ nêu thì em thấy đúng. Tuy nhiên suốt ruột muốn mua hay muốn bán nó chỉ là cái cớ, cái lý do phần nhỏ thôi. Cái chính là do tầm và tính cách con người: Có cụ có tiền muốn mua thì suốt ngày dìm hàng bất chấp các thể loại từ hành văn đến ngôn từ. Ngược lại một số ông có đất cũng suốt ngày Pr tâng bốc các kiểu chỗ mình mua. Đặc trưng của những người này là chưa tự tin vào chính bản thân mình. Còn rất nhiều người người ta có tiền, thấy có cơ hội là mua và cũng nhiều người đầu tư/đầu cơ mua để bán (kể cả thua lỗ hay kẹp hàng) mà cũng rất ít khi Pr quá thô!
ĐÚng rồi 2 bác, người có kinh nghiệm lâu năm thì em thấy thời gian này họ vẫn đang cầm bđs nhưng là các bđs rất tốt, đều đang cho thuê sinh ra lợi nhuận hàng tháng tiền về đều đều. Họ rất bình tĩnh và coi chuyện thị trường lên xuống là việc rất bình thường chứ không có lo lắng sốt ruột hay vội vàng hô hào tâng bốc gì cả. Tất nhiên, giá họ mua được cũng là giá tốt từ cách đây 2 3 năm chứ ko phải giá từ đầu năm đến bây giờ :D
Thời điểm này đúng là chỉ có các ông cầm tiền và các ông cầm đất sốt ảo mới lo lắng chứ cầm bđs tốt thì ko lo lắng gì. Càng nhiều kinh nghiệm thì người ta càng bình tĩnh để đưa ra phương án khi thị trường có sự thay đổi. Còn mấy ông mới nhảy vào, mới ăn được 1 2 lần chưa có nhiều kinh nghiệm thì mới hay sồn sồn lên thôi.

Chỉnh sửa cuối:

binh77

Xe tăng
ĐÚng rồi 2 bác, người có kinh nghiệm lâu năm thì em thấy thời gian này họ vẫn đang cầm bđs nhưng là các bđs rất tốt, đều đang cho thuê sinh ra lợi nhuận hàng tháng tiền về đều đều. Họ rất bình tĩnh và coi chuyện thị trường lên xuống là việc rất bình thường chứ không có lo lắng sốt ruột hay vội vàng hô hào tâng bốc gì cả. Tất nhiên, giá họ mua được cũng là giá tốt từ cách đây 2 3 năm chứ ko phải giá từ đầu năm đến bây giờ :D
Thời điểm này đúng là chỉ có các ông cầm tiền và các ông cầm đất sốt ảo mới lo lắng chứ cầm bđs tốt thì ko lo lắng gì. Càng nhiều kinh nghiệm thì người ta càng bình tĩnh để đưa ra phương án khi thị trường có sự thay đổi. Còn mấy ông mới nhảy vào, mới ăn được 1 2 lần chưa có nhiều kinh nghiệm thì mới hay sồn sồn lên thôi.
Chuẩn rồi cụ, ít nhất là từ giữa 2021 đến giờ là không vào hàng mới, còn cơ cấu lại tài sản thì là trc đó. Giờ là thời gian ngồi bình tĩnh, suy ngẫm lại đời và chờ cơ hội mới lại đến. Cơ hội thì luôn luôn có, vấn đề là có đủ xxxx để nhận biết và tận dụng ko thôi.

Alisoma

Xe buýt

Từ đầu thớt cháu cứ tưởng cụ ấy đương ở bt 60 tị.
Thôi cháu đi ra, ko dòm vào thớt này nữa.

Lee Saker

Xe điện
Người có nhu cầu thực sự nữa, muốn mua căn nhà cho an cư mà giá nó ảo quá chừng.

casauking

Xe tăng
Người có nhu cầu thực sự nữa, muốn mua căn nhà cho an cư mà giá nó ảo quá chừng.
Nhu cầu thực sự muốn có căn nhà an cư khỏi phải đi thuê thì vẫn có nhà ngõ ngách 3 tỷ 5 tỷ đầy ra mà bác, chẳng qua cứ thích nhà phải oto đỗ cửa, đường phố to đẹp mới chịu thì lấy đâu ra giá rẻ để mua hả bác :D

trungleba

Xe buýt
Em thấy rất nhiều trường hợp công nhân, lao động tự do mua được nhà HN rồi, nhà giá rẻ 2-3 tỷ có mà đầy. Em chỉ chưa thấy trường hợp nào suốt ngày than thở giá cao, xã hội bất công, thương dân nghèo .v.v mà mua được nhà thôi :))

binh77

Xe tăng
Em thấy rất nhiều trường hợp công nhân, lao động tự do mua được nhà HN rồi, nhà giá rẻ 2-3 tỷ có mà đầy. Em chỉ chưa thấy trường hợp nào suốt ngày than thở giá cao, xã hội bất công, thương dân nghèo .v.v mà mua được nhà thôi :))
Có 2 tỷ 3 tỷ hoặc vay được 2 tỷ 3 tỷ mua nhà thì ko gọi là nghèo cụ à. 2 vc đi làm thu nhập 80 củ 1 tháng, ăn tiêu hết 50 củ, tích lũy 30 củ 1 tháng, 1 năm tích lũy đc 360 củ thì 10 năm mới đc 3,6 tỷ. Mà thu nhập 80 củ thì cũng là thời điểm hiện tại, còn quá khứ 5 - 7 năm trc thì thu nhập phải thấp hơn.
Mà 2 vc thu nhập 80 củ 1 tháng cũng ko thuộc diện nghèo mà còn khó tích lũy đc 3 tỷ nữa là ng nghèo.

LeonLai

Xe hơi
Có 2 tỷ 3 tỷ hoặc vay được 2 tỷ 3 tỷ mua nhà thì ko gọi là nghèo cụ à. 2 vc đi làm thu nhập 80 củ 1 tháng, ăn tiêu hết 50 củ, tích lũy 30 củ 1 tháng, 1 năm tích lũy đc 360 củ thì 10 năm mới đc 3,6 tỷ. Mà thu nhập 80 củ thì cũng là thời điểm hiện tại, còn quá khứ 5 - 7 năm trc thì thu nhập phải thấp hơn.
Mà 2 vc thu nhập 80 củ 1 tháng cũng ko thuộc diện nghèo mà còn khó tích lũy đc 3 tỷ nữa là ng nghèo.
Thu nhập 80 củ 2 vợ chồng cũng thuộc dạng tinh anh cuả xã hội rồi, = lương giám đốc + trưởng phòng mà còn nghèo nữa thì các anh em lương 10 20 triệu thuộc dạng đối tượng nhạy cảm dễ tổn thương @@

casauking

Xe tăng
Bác tính thế ko đúng rồi, thu nhập 2 vc mà 80tr 1 tháng thì cũng thuộc dạng giỏi trong xh đó chứ ko kém đâu, cuối năm riêng cái thưởng tết cũng phải vài trăm triệu rồi bác ơi, tính ra cỡ đó vài năm là họ đủ 3t tiền mua nhà thôi. Mà nếu là người đã có động lực mua nhà thì thu nhập 80 tr 1 tháng họ chỉ tiêu 30tr thôi để dành 50tr chứ bác, đã chưa có nhà còn thích chơi sang tiêu nhiều tiền thì trách ai được nữa :))

nambeo24121991

Xe máy
Đùa chứ 2 vc lương 80tr là thuộc tầng lớp cao trong Xh rồi bác. Nhưng mà tính lại thì lương cao như thế mua nhà còn khó khăn thì lương 10-20tr thì đến già cũng ko mua nỗi 1 căn nhà hix

Trạng thái
Thớt đang đóng