Nhân, Lễ, Nghĩa, Trí, Tín

buggy

Xe tăng
thanks cụ em type nhầm. nhưng con người khi sinh ra thì đâu có được lựa chọn. cái gì cũng phải có đầu có đuôi chứ. nhiều người có trí nhưng vẫn thiếu nhân, nhiều người có trí nhưng vẫn bỏ qua lễ và nghĩa, nhiều người có trí mà vẫn bạc ác là chuyện thường cụ ạ
Em đồng ý là có trí mà bỏ qua mấy chữ kia là chuyện thường.

Nhưng có một cái chắc chắn là người có chữ trí đóng góp cho xã hội nhiều hơn người ko có chữ trí.

anhdayma

Xe tải
Tôi xin được hỏi các cụ câu này: Xin chữ ở Văn Miếu, cụ có THỰC SỰ đọc được cái chữ xin được là chữ gì không, có hiểu vì sao lại viết như thế không? (không cần các cụ phải biết viết nhé)

Câu trả lời hầu hết là "Không" phải không ạ?

Vậy các cụ thử nghĩ xem mục đích mình xin là gì? hay kiểu cứ mặc Hoàng bào thì sẽ là vua?

Iem có ông bạn thân học tiếng TQ, viết đẹp và có thần (điều này là do vài đồng môn của ông ý đang gò lưng cho chữ ở Văn Miếu ca ngợi). Thay vì chỉ cho chữ, ông ý chỉ ra những điển, tích và ý nghĩa khi viết chữ đó và người TQ hay dùng khi nào.

Ví dụ như chữ Phúc, nó là phối hợp của nhiều chữ, điển hình là vế phải là chữ Nhất - Khẩu - Điền. Ngụ ý của người TQ là mỗi miệng ăn có một mảnh đất là no đủ, là có phúc.
Chữ An thì có chữ Nữ dưới bộ mái nhà, ngụ ý là người phụ nữ trong nhà sẽ an tâm...

Em chả xin chữ ở Văn Miếu bao giờ, em đưa con vào đó để học những bài học sinh động về ông cha và những nguy cơ có thể có.
Em thán phục những thành quả mà người TQ làm được chứ không thán phục những gì họ sử dụng để làm điều đó nếu mình cũng có.

Nếu có xin, có thờ thì em xin Tiếng Việt. Chữ đấy em hiểu nghĩa, biết cách viết và biết sử dụng.

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
F1 nhà e gần 2 tuổi, hôm nay đầu xuân cho cu cậu vào Văn Miếu thăm các cụ Rùa. Nhìn mấy chữ NHÂN, LỄ, NGHĨA, TRÍ, TÍN bất chợt tự ngẫm xem mình dc chữ nào :^) . Có lẽ mới dc có LỄ, NGHĨA . E sinh ra trong những năm 60 của thế kỷ trước và lớn lên trong những năm mà vì nhiều lý do những chữ này ko đươc coi trọng. Nghĩ cũng thấy buồn, ko biết cụ nào có cảm giá c như e không.
(chữ đo đỏ...): cụ có cố hay không mà F1 còn nhỏ thế, nhưng mà thế bây giờ mới vui kẻo toàn người nhớn cả, chán chết cụ nhể(b)

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
Nhà cháu ghét mỗi cái ra Văn Miếu toàn thấy mấy cái chữ đó viết bằng tiếng Tàu.
nhà cháu đồng ý với cụ...cháu thấy trò xin chữ này có vẻ theo phong trào quá mà gốc gác lại là văn hoá...Tàu, thôi cháu lạy...:69:

Bình An

Xe máy
Một vài ý góp vui cùng các cụ:
* Ngũ Đức (Nhân, nghĩa, lễ, trí, tín): Vốn là tiêu chí đạo đức con người cần có theo đạo Khổng. Nó mang tính khái quát cao.
Người ta vẫn thường vận dụng hàng ngày, là cái đich về đạo đức mà Khổng tử mong muốn mọi người soi vào. Tới nay vẫn giữ nguyên giá trị.
Đôi khi chúng ta vẫn vận dụng hàng ngày mà không chú ý thôi.
Đã là tiêu chí đạo đức thì cần tuân theo chứ không phải là thích chữ nào hơn chữ nào.
Em xin ví dụ:
* Nhân: thấy người bị nạn ta giúp đỡ: là nhân, ta còn hại thêm họ: là bất nhân.
* Nghĩa: Thầy dạy ta, bạn bè giúp đỡ ta. Khi thành công ta nhớ ơn họ ta đền đáp: đó là Nghĩa. Ta lừa lọc họ, quên ơn họ: đó là bất Nghĩa.
* Lễ: Cư xử văn minh lịch thiệp, kính già yêu trẻ: đó là Lễ. Ăn ở thiếu văn hóa, khi dễ người già, nói tục chửi bậy: đó là thất lễ.
* Trí: luôn trau dồi kiến thức về cả công việc, cuộc sống, xã hội.... đó là Trí. Ngược lại kiến thức kém cỏi, thiếu hiểu biết: đó là thất Trí.
* Tín: Đưong nhiên rồi, nói sao làm vậy, đúng giờ đúng hẹn, đảm bảo chất lượng..... đó là tín còn ngược lại là thất Tín.

Trong mỗi việc sảy ra hàng ngày chúng ta vẫn lấy ngũ đức ra xem ta thực hiện có đạo đức hay không. Chứ không có nghĩa là có nhiều người vi phạm đạo đức thì các cụ nói ngũ đức là không giá trị đâu.

Bình An

Xe máy
Ý nghĩa của việc xin chữ:
Người Trung Quốc luôn muốn được người có tài có đức hứơng cho mình phương châm hành động trong một số thời điểm nhất định. Người hiền triết đó sẽ cho bạn chữ, chữ đó có ý khuyên bạn lấy đó làm kim chỉ nam hành động cho thời điểm đó.

Ví dụ:
- Thời cơ chưa tới, cần nhẫn nại giữ mình chờ thời: sẽ được tặng chữ Nhẫn.
- Bạn cần rèn luyện nâng cao kiến thức, vươn lên để đạt được những khả năng nhất định thì nên tặng chữ Trí.
- Công việc hiện tại của bạn đang cần phải có đạo đức, có lòng thương người mới làm được thì cần lấy chữ Tâm.
- Trong lịch sử có những vụ cho chữ làm nên những thắng lợi huy hoàng:
+ Nguyễn Hoàng hỏi Trạng Trình Nguyễn Bỉnh Khiêm thì đựoc tặng 8 chữ: "Hoành Sơn nhất ***, vạn đại dung thân" Nguyễn Hoàng bèn xin đem quân trấn thủ Thuận - Quảng mà dựng nên nghiệp lớn.

Nói tóm lại. Xin chữ nghĩa là xin phương châm hành động, mục tiêu phấn đấu hoặc tiêu chí mình sẽ tuân theo chứ không phải thích chữ gì thì sài chữ đó.

khottabit

Xe container
Em cũng thỉnh thoảng đồng cảm với kụ chủ thớt :P nhưng ko dám hoài cổ nhiều như kụ. Thời buổi bây giờ thước đo giá trị con người trong xã hội là giá trị của cải vật chất do người ấy làm ra (ko tính kẻ kiếm chác do làm việc bất lương). Cho nên cả ngày em chỉ biét è cổ ra cày cuốc kiếm tiền, kiếm ko đủ là vợ con nheo nhóc ngay :102:

Kụ Bình An biết nhiều ghê, đọc bài kụ mà em mở mang dân trí ra khối. Kụ có biết viết hnào cho em xin 2 chữ Bình & An ạ :21::21:
(Hình như chữ An là chữ Nữ ở dưới chữ Gia, chữ bình thì em chửa biết :P)

FORD G-Point

Xe tải
Tôi xin được hỏi các cụ câu này: Xin chữ ở Văn Miếu, cụ có THỰC SỰ đọc được cái chữ xin được là chữ gì không, có hiểu vì sao lại viết như thế không? (không cần các cụ phải biết viết nhé)

Câu trả lời hầu hết là "Không" phải không ạ?

Vậy các cụ thử nghĩ xem mục đích mình xin là gì? hay kiểu cứ mặc Hoàng bào thì sẽ là vua?

Iem có ông bạn thân học tiếng TQ, viết đẹp và có thần (điều này là do vài đồng môn của ông ý đang gò lưng cho chữ ở Văn Miếu ca ngợi). Thay vì chỉ cho chữ, ông ý chỉ ra những điển, tích và ý nghĩa khi viết chữ đó và người TQ hay dùng khi nào.

Ví dụ như chữ Phúc, nó là phối hợp của nhiều chữ, điển hình là vế phải là chữ Nhất - Khẩu - Điền. Ngụ ý của người TQ là mỗi miệng ăn có một mảnh đất là no đủ, là có phúc.
Chữ An thì có chữ Nữ dưới bộ mái nhà, ngụ ý là người phụ nữ trong nhà sẽ an tâm...

Em chả xin chữ ở Văn Miếu bao giờ, em đưa con vào đó để học những bài học sinh động về ông cha và những nguy cơ có thể có.
Em thán phục những thành quả mà người TQ làm được chứ không thán phục những gì họ sử dụng để làm điều đó nếu mình cũng có.

Nếu có xin, có thờ thì em xin Tiếng Việt. Chữ đấy em hiểu nghĩa, biết cách viết và biết sử dụng.
E định xin cho F1 chữ TRÍ ạ. Tiếng Việt. E cũng ko thích thư pháp Hán , ko phải vì nó ko đẹp, mà là vì e ko hiểu hết ( thực sự cũng ko muốn ) cái đẹp của các nét chữ. E ko hiểu nhiều về thư pháp, nhưng e nghĩ thư pháp Việt cần phát triển vì nó là độc nhất vô nhị, cũng như tiếng Việt là 1 sự kết hợp khéo léo của 2 ngôn ngữ Đông Tây.

FORD G-Point

Xe tải
Ý nghĩa của việc xin chữ:
Người Trung Quốc luôn muốn được người có tài có đức hứơng cho mình phương châm hành động trong một số thời điểm nhất định. Người hiền triết đó sẽ cho bạn chữ, chữ đó có ý khuyên bạn lấy đó làm kim chỉ nam hành động cho thời điểm đó.

Ví dụ:
- Thời cơ chưa tới, cần nhẫn nại giữ mình chờ thời: sẽ được tặng chữ Nhẫn.
- Bạn cần rèn luyện nâng cao kiến thức, vươn lên để đạt được những khả năng nhất định thì nên tặng chữ Trí.
- Công việc hiện tại của bạn đang cần phải có đạo đức, có lòng thương người mới làm được thì cần lấy chữ Tâm.
- Trong lịch sử có những vụ cho chữ làm nên những thắng lợi huy hoàng:
+ Nguyễn Hoàng hỏi Trạng Trình Nguyễn Bỉnh Khiêm thì đựoc tặng 8 chữ: "Hoành Sơn nhất ***, vạn đại dung thân" Nguyễn Hoàng bèn xin đem quân trấn thủ Thuận - Quảng mà dựng nên nghiệp lớn.

Nói tóm lại. Xin chữ nghĩa là xin phương châm hành động, mục tiêu phấn đấu hoặc tiêu chí mình sẽ tuân theo chứ không phải thích chữ gì thì sài chữ đó.
Chuẩn cụ ạ. Cho nên e xin cho F1 chữ TRÍ

HVB

Xe tăng
Nhớ câu đối:
NHÂN LỄ NGHĨA TRÍ TÍN
PHÚC LỘC THỌ KHANG NINH

XPQ

Xe lăn
Nhà cháu cũng cố học mãi,cuối cùng cũng được nhưng hơi bị lệch,môn thì lệch bên phải môn thì lệch bên trái.Học bạ nhà cháu như sau:
Nhân - Giả Nhân
Nghĩa - Giả Nghĩa
Lễ - Lễ lạt
Trí - Trí trá
Tín - Thi lại,đợi hôm nào Bảo Tín Minh Châu mở hàng lên thi lại.

Nấm mỡ

Xe điện
Sáng mồng bốn Tết mờ các cụ thao thức luận chữ luận nghĩa dư lày nhà cháu phục quá :21:
Nhân dịp năm mới, chúc các cụ đạt được sự cân bằng của cả 5 chữ ấy nhá :69:

CIB

Xe điện
Em nghĩ các giá trị đạo đức từ xưa(thời phong kiến) được đưa ra để trị quốc. Bây giờ xã hội đã thay đổi, các giá trị xưa có thể không còn phù hợp. Tất nhiên các giá trị đó luôn cần được trân trọng nhưng cũng không cần quá phụ thuộc vào nó, Theo em bây giờ chữ ĐÚNG là quan trọng

buggy

Xe tăng
Quân tử Tàu thực sự là xưa rồi. Mấy chữ ấy mị dân cho dzui thôi.

Cứ xét cách hành xử của tụi nó thì thấy chỉ có mỗi chữ Tiền thôi các cụ ah.

Thông thường người ta chỉ :

- Tỏ lòng Nhân & giữ chữ Nghĩa nếu ko bị đụng chạm hay ít đụng chạm đến quyền lợi của mình.
- Lễ : khi cái lễ ấy mang cái lợi cho mình. Giống như Lễ sếp :21:
- Trí : Cái Trí sẽ dc dùng trước tiên để bảo vệ quyền lơi của mình.
- Tín : giữ chữ Tín để dc cái lợi lâu dài.

vutamhoan

Xe tăng
Đọc báo hộ các cụ http://tuanvietnam.net/2009-11-18-trung-quoc-rong-that-hay-voi-giay- bài viết của tác giả có quan điểm không thân thiện với Khựa nhưng có đoạn khá hay về giá trị mới mà Tàu đang cố đem lại cho thế giới trong quá trình vươn lên trở thành 1 siêu cường.

Hiện, TQ có thể ví như một con voi. Voi bằng giấy (phủ đôla móc từ thặng dư lao động của nông dân phải đi làm công nghiệp trên thành phố), với ba chân đất sét (với môi trường bị tàn phá, lao động lão hóa, và bất bình đẳng trong phân bố lợi tức), một chân bằng gỗ (quân đội trung kiên với quyền lực chính trị). Nhưng TQ đã cấm quân đội "làm ăn". Chân gỗ hẳn chẳng còn được đóng đế sắt, và lung lay thế nào thì xin đợi vòng quay sau của bánh xe lịch sử.
Một Trung Quốc trong vai đế quốc thế kỷ 21? Vào vai siêu cường còn khó khăn thì khả năng TQ trở thành đế quốc vẫn là một viễn cảnh chưa thể hình dung được. Ngược dòng lịch sử, Đế quốc La Mã khai sinh từ một tổ chức quân đội kỷ luật và có khả năng kỹ thuật cao, sau rao giảng Kitô giáo - một hệ thống giá trị hoàn thiện hơn những nền văn hoá phôi thai ở Âu châu thời đó. Đế quốc của Hồi giáo đến sau, quân lực hùng hậu, phát triển thêm một nền khoa học. Với kỹ thuật dẫn thủy độc đáo, và kèm vào kinh Coran, cũng từ truyền thống tôn giáo vùng Trung-Cận Đông, họ mang tới châu Phi những giá trị mới. Đế quốc Anh, thống trị mặt biển, khai mào cùng một số nước Âu châu chính sách thuộc địa, mang theo hành trang những tư tưởng thời Phục Hưng và Khai Sáng. Đế quốc Mỹ, thắng Thế Chiến II, chia thế giới thành hai, rồi đi rao giảng những giá trị Dân chủ, Tự do…
Kể sơ như vậy, dẫu biết là không đầy đủ, nhưng tôi vẫn nói nhằm nhấn mạnh hai điểm sau: điều kiện cần để thành Đế quốc là lực lượng quân sự và kỹ thuật (kể cả kỹ thuật chiến tranh) cao; và điều kiện đủ là một hệ thống giá trị mới đi kèm, có khả năng thay thế những giá trị cũ kỹ lỗi thời. Về điểm đầu, TQ còn khá lạc hậu so với tiềm lực quân sự những nước tiên tiến. Về điểm thứ hai, thật khó tưởng tuợng nổi một hệ thống giá trị thời Xuân Thu-Chiến Quốc xưa hàng mấy ngàn năm lại có thể ảnh hưởng lên những con người thời đại hôm nay, với những phương tiện truyền thông hiện đại.
Dù có lập 70 Văn Miếu thờ Đức Khổng ở nhiều nơi trên trái đất, và mặc dầu không có ác cảm gì với nhà tư tưởng này, tôi vẫn tự thấy mình quả rất khó chấp nhận khi tưởng tượng ra một thanh niên da đen sì sụp lạy Đức Khổng, miệng lẩm nhẩm "Quân", "Sư", "Phụ"…như thứ bùa chú để giữ ổn định cho những vị lãnh đạo Phi châu. Việc đi xây Văn Miếu này chứng tỏ những nhà lãnh đạo TQ đang bế tắc trong sự tìm kiếm một mô hình văn hóa có giá trị phổ quát toàn cầu ở ngưỡng cửa thế kỷ 21 này.

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
nhà cháu fun 1 chút đầu năm:
các cụ hẳn nhớ chiện "lục súc tranh công"
có 1 con vật đầy đủ cả 5 chữ mà cụ chủ thớt đề ra

con gà:P:P:P:P
hoàn hảo cũng chỉ là khái niệm tương đối thôi cụ ợ
có người thì chả có chữ nào trọng chữ kia ấy chứ

tiendat

Xe tải
Trong 5 chữ đó, chữ Nhân đứng đầu. Nó là tổng hoà của nhiều thứ.

Maybach Tàu

Xe container
Xin lỗi các cụ, nếu là em thì em đặt chữ TÍN trước ợ, Tín làm nên nhân chứ nhân ứ làm lên tín:D

Cu Sut

Xe buýt
Em đồng ý là có trí mà bỏ qua mấy chữ kia là chuyện thường.

Nhưng có một cái chắc chắn là người có chữ trí đóng góp cho xã hội nhiều hơn người ko có chữ trí.
Nhưng người có trí phá xã hội cũng ác hơn người không có.

Em cũng nghĩ là chữ "Nhân" đứng đầu.

Trong 5 chữ đó, chữ Nhân đứng đầu. Nó là tổng hoà của nhiều thứ.